Jump to content

เสียงดังแถวๆ สายพานตอนเช้าเครื่องเย็นๆ

Recommended Posts

เมื่อเช้าก่อนจะไปทำงาน มีเสียงประหลาดดังขึ้นครับ หลังจากวอร์มรถแป๊ปนึงแล้วถอยออกจากที่จอด หักพวงมาลัยนิดนึง มันดังแถวๆ สายพานหน้าคนขับหนะครับ เหมือนอะไรหมุนๆ หลวมๆ ก็เลยเดินหน้าถอยหลัง ให้พ่อมาดูให้ แต่พอซักพักเครื่องๆ ร้อนจนอุณหภมิปกติก็เงียบลง แบบนี้น่าจะเป็นที่ตัวลูกรอกสายพานใช่ไหมครับ เหมือนเคยเห็นเหมือนที่บ้านเก่ามีใครเคยถามไว้หนะครับ รถวิ่งไป 104xxx ปี 06 เพิ่งไปเช็คระยะอาทิตย์ที่แล้ว แต่เริ่มรู้สึกว่ามีเสียงอะไรหมุนๆ ดังตอนเหยียบคันเร่งออกตัวมาซักระยะนึงแล้วครับ ว่าจะเอาเข้าไปเช็คพรุ่งนี้ แต่มาสอบถามเบื้องต้นก่อนดีกว่า รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ :lol:

ไม่ทราบว่าลักษณะเสียงที่ดังเป็นยังไง

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่ลุกรอกสายพาน เพราะถ้ามันเสียจริงๆ มันก็ควรดังตลอด

เสียงที่ดังอาจจะเกิดจากอายุสายพานที่มากขึ้น (ไม่ทราบว่าเคยมีการเปลี่ยนมาแล้วบ้างหรือไม่)เนื้อยางเริ่มแข็ง เมื่อแรกสตาร์ท ยังไม่มีความร้อน

เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน มูเล่ สายพานหมุน เกิดความร้อน เนื้อยางจะนิ่มลง เสียงก็เลยหายไป

แล้วก้อาจจะประกอบกับอากาศชื้นในช่วงนี้ ทำให้เกิดสนิมบางๆ ที่ผิวโลหะ ลูกรอกหรือมูเล่ เกิดความฝืดระหว่างสานพานหมุน ก็อาจจะทำให้เกิดเสียงได้เหมือนกัน พอวิ่งๆ ไป หมุนๆๆ มีเสียดสี สนิมหาย เสียงหาย

ถ้าไม่เคยเปลี่ยนสานพานเลย ก้น่าจะเปลี่ยนได้แล้ว ถ้าเคยเปลี่ยนมาแล้วลองตรวจเช็คสายพานว่ามีรอยแตกลายงาแล้วหรือยัง

ไม่ทราบว่าลักษณะเสียงที่ดังเป็นยังไง

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่ลุกรอกสายพาน เพราะถ้ามันเสียจริงๆ มันก็ควรดังตลอด

เสียงที่ดังอาจจะเกิดจากอายุสายพานที่มากขึ้น (ไม่ทราบว่าเคยมีการเปลี่ยนมาแล้วบ้างหรือไม่)เนื้อยางเริ่มแข็ง เมื่อแรกสตาร์ท ยังไม่มีความร้อน

เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน มูเล่ สายพานหมุน เกิดความร้อน เนื้อยางจะนิ่มลง เสียงก็เลยหายไป

แล้วก้อาจจะประกอบกับอากาศชื้นในช่วงนี้ ทำให้เกิดสนิมบางๆ ที่ผิวโลหะ ลูกรอกหรือมูเล่ เกิดความฝืดระหว่างสานพานหมุน ก็อาจจะทำให้เกิดเสียงได้เหมือนกัน พอวิ่งๆ ไป หมุนๆๆ มีเสียดสี สนิมหาย เสียงหาย

ถ้าไม่เคยเปลี่ยนสานพานเลย ก้น่าจะเปลี่ยนได้แล้ว ถ้าเคยเปลี่ยนมาแล้วลองตรวจเช็คสายพานว่ามีรอยแตกลายงาแล้วหรือยัง

เสียงเหมือนอะไรหมุนๆ ออกแนวเหล็กๆ หนะครับ ดังพอสมควรเลย สายพานยังไม่เคยเปลี่ยนครับ

เสียงเหมือนอะไรหมุนๆ ออกแนวเหล็กๆ หนะครับ ดังพอสมควรเลย สายพานยังไม่เคยเปลี่ยนครับ

งั้นจำเลยก็น่าจะเป็นสายพาน 5 ร่องตัวนี้แหล่ะ ควรจะเปลี่ยนตัวนี้เป็นอันดับแรก เข้าเปลี่ยนที่ o เลย ราคาไม่แพง อายุมันก็พอสมควรแล้ว

งั้นจำเลยก็น่าจะเป็นสายพาน 5 ร่องตัวนี้แหล่ะ ควรจะเปลี่ยนตัวนี้เป็นอันดับแรก เข้าเปลี่ยนที่ o เลย ราคาไม่แพง อายุมันก็พอสมควรแล้ว

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเย็นนี้สังเกตดูอีกที แล้วพรุ่งนี้จะจัดการเข้าศูนย์ซะ กลัวมันขาดขณะขับเร็วๆ บนทางด่วน คงจะแย่ 5555

เปลี่ยนชุดลูกรอกสายพานเลยครับ

ผมก็เคยเป็น

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปจัดพรุ่งนี้ จองคิวเข้าศูนย์ละครับ :D

ลูกรอกสายพานราคาเท่าไหร่พรับ และระยะเปลี่ยนมันอยู่ที่กีเดือน/กี่กิโลเมตรครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปจัดพรุ่งนี้ จองคิวเข้าศูนย์ละครับ :D

จัดเลยครับ

ตอนผมเป็น ตอนนั้นรถผมอยู่ปายครับ

ยังเสียวๆอยู่เลย 55++

กลับมาจัดการเปลี่ยนทันทีครับ

ลูกรอกสายพานราคาเท่าไหร่พรับ และระยะเปลี่ยนมันอยู่ที่กีเดือน/กี่กิโลเมตรครับ

3 พันกว่าครับ

ของผมเป็นอาการนี้เหมือนกันจะเป็นตอนสตาร์ตรถเครื่องเย็นๆๆ

โดยจะมีอาการเมื่อเข้าเกียร์แล้วจะมีเสียงดังคล้ายโลหะถูและเสียงจะดังตามรอบเครื่องด้วย

พอเครื่องร้อนแล้วจะไม่ค่อยมีอาการเสียงดัง วิ่งลองกับช่างหลายรอบไม่ได้ยินเสียง

ถ้าเป็นอาการนี้ให้ดูว่ามีน้ำมันเยิ้มที่ลูกรอกออตโต้อีกอย่างคร้บ

ถ้าเจอมีคราบน้ำมันเยิ้มแสดงว่าแน่นอนได้เปลี่ยนลูกรอกออตโต้เพราะโช๊คมันเสียเสื่อมสภาพ

ค่าของบอกค่าแรง 32xx ได้มั่งครับ เปลี่ยนไปเมื่อเดือนก่อนนี้เองที่เลขไมล์ 15x,xxxkm

ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยละครับ เงียบกริ๊บบ หมดไป 44xx รวมสายพาน ค่าแรง ไม่มีส่วนลดเลย

สรุปเป็นที่อะไรอ่ะคับพี่ ของผมเพิ่งได้ยินเสียงเมื่อวาน เหมือนลูกปืนลุกรอกแตก แต่ไม่แน่ใจอ่ะคับ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยุ่อ่าคับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการเดียวกับพี่รึป่าวอ่าคับ

• 1 year later...

ลูกรอกสายพาน โช้คมันไปเร็วมาครับเซ็งมากๆ 6 หมื่นโลแตกเสียงดังผมเปลี่ยนไปสองชุดแล้ว โทรเช็ค 0 ราคา 4180 ถ้าจำไม่ผิด ไม่มีส่วนรถเลย

• 5 months later...

ของผมเริ่มมีปัญหาเรื่องเสียงแล้วครับ

ไล่เปลี่ยนเกือบหมดล่ะครับ(อู่นอก)

1.ลูกรอก แต่ช่างไม่ยอมเปลี่ยนน็อตให้

2.เปลี่ยนวายพาน

3.เปลี่ยนครัชคอมอแร์

4.เปลี่ยนลูกปืนไดร์ชาร์จ

5.ช่างเช็คพาวเวอร์ให้ก็ปกติ

6.ยางแท่นเครื่องก็ยังปกติ

เสียงตรืดๆก็ยังไม่หาย..

ดูท่าจะโดนเหมือนกันซะละ วิ่งมาแปดหมื่นกว่าโล เป็นเฉพาะตอนเช้าๆ แล้วก็เริ่มมาเป็นตอนช่วงอากาศหนาวๆรอบนี้อะ

เปลี่ยนทีสีพันกว่าเลยเหรอ มีอู่นอกแนะนำไหมครับ ราคาถูกกว่ากันเยอะไหมครับ

อะไหล่เทียบยังไม่เคยเห็นเลยครับ
เปลี่ยนยกชุดเลยนะครับ. ชุดลูกรอกสายพาน(ลูกรอกตัวบน+ตัวล่าง) น็อตยาว
พยายามเน้นให้เขาเปลี่ยนให้ครบชุดนะครับ ช่างชอบบอกว่าเปลี่ยนเฉพาะลูกรอกก็ได้
อ้อ...อย่าลืมเปลี่ยนสายพานพร้อมเลยทีเดียวเลยนะครับ

วันนี้จัดการกับสิ่งสุดท้ายที่สงสัย

ปั๊มน้ำครับ...ชัดเจนเลย ลูกปืนเสีย..เปลี่ยนใหม่ เงียบเลย

• 1 year later...