Jump to content

มีใครเปลี่ยนท่อ vacuum จากหม้อลมบ้างแล้วครับ

Recommended Posts

อาการคือเวลาจอดรถซัก 4 ชั่วโมง  แป้นเบรคเริ่มแข็ง เหยียบไม่ลงแล้ว  ถ้าเปลี่ยนต้องเบิกศูนย์มั้ยครับหรือใช้ท่ออะไรก็ได้

ผมมองว่าท่อกันน้ำมันอะไรก้อได้นะครับ 

ท่อพวกนี้ใช้ไปนานๆมันแข็งจากไอน้ำมัน เพราะไม่ได้ใช้เสปคแรงๆแบบ ท่อน้ำมันเบรคโดยตรง

คล้ายๆท่อ EVAP จากถังชาโคลเข้าลิ้นปีก ผมพึ่งเปลี่ยนไป แข็งโป๊กเลย 

ก้อใช้ท่อทั่วไปครับ กันน้ำมัน+ขนาดได้ แค่นั้นครับ 

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวรื้อมาเปลี่ยนครับ ตอนแรกคิดว่าหม้อลมซึม เพราะแรงเบรคไม่ได้หาย แต่แค่แป้นแข็งเวลาจอดรถทิ้งไว้  แต่ปัญหาที่ผมเจออีกอย่างกับระบบเบรคคือ มีความรู้สึกว่าเบรคหลังจับช้ากว่าเบรคหน้า   คือจะได้ยินเสียง 'อึด' จากเบรคหน้าก่อนเบรคหลัง  ถ้าสมมติฐานนี่เป็นจริง เบรคล้อหน้าน่าจะล๊อคก่อนซึ่งส่งผลให้ abs ทำงานเร็วจนเกินไป   ผ้าเบรคที่ใช้คือ mu-spec หน้า - หลัง ครับ  ตอนนี้ขับแบบรถบ้านครับ

โดยปกติเพื่อความปลอดภัย เบรคหน้าจะจับเร็ว และจับแรงมากกว่าเบรคหลังเกินกว่า 50 % เพื่อป้องกันรถเสียหลัก 

หลัก ๆ ท่อแวคคั่มหม้อลมเบรค ใช้ท่อยางทนน้ำมัน ได้ครับ ใช้ท่อพาวเวอร์หนา ๆ ให้ตัวงอโค้งได้ดีก็ได้

ขอให้ใส่ได้พอดี ไม่รั่ว ทนต่อความร้อน การเสียดสี

ส่วนเบรค เบรคหน้าจะจับก่อนเบรคหลังและแรงกว่าเบรคหลัง เพื่อป้องกันไม่ให้รถหมุนครับ ถ้าเกิดอาการเบรคหลังจับมากไป

เบรคหน้าทำหน้าที่หยุดรถ เบรคหลังประคองให้ท้ายรถนิ่งไปให้ควบคุมรถได้

ถ้าเบรค ABS ทำงานไวผิดปกติ แบบเบรคลึกนิดหน่อย ABS ก็ทำงาน แป้นเบรคสั่น

แสดงว่าประสิทธิภาพการเบรคล้อหน้า-หลังไม่สัมพันธ์กัน เช็ค น้ำมันเบรค ท่อน้ำมันเบรค ยางกันฝุ่ง ซีลยางคาลิเปอร์ ลูกสูบเบรค ก็ดีครับ

กรณีถ้าใช้คาลิเปอร์เดิม เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคหน้า-หลังสเปคเดียว ไม่น่าห่วงเรื่อง ABS แต่ดูเรื่อง เบรคแข็งที่เป็นปัญหาครับ