Jump to content

ใครแนะนำร้านแก้ อาการกินซ้ายของเจ้า FD หน่อยครับ

Recommended Posts

เจ้า FD มันกินซ้ายแต่กำเนิด ตั้งศูนย์หลายรอบแล้วครับไม่หายเลยครับ

ผมสอบถามร้าน บางพลัดศุนย์ล้อ จรัญ95/1

ร้านบอกค่าเสียหายเบื้องต้น 1800 ( ตั้งศูนย์หน้า-หลัง + ปรับแคมเบอร์ ) ยังไม่รวม จิปาทะถ้าเช็คแล้วเสีย

พี่ๆทำราคาประมานนี้หรือป่าวครับ

มีใครแนำนะร้านทำดีๆ จบๆ อีกไหมอะครับผม

แบบว่าปล่อยพวงมาลัย แล้วตรงเป๊ะไม่กินซ้าย-ขวา  แบบรุ่นอื่นอ่ะครับ

:(  :(  :(  :(  :(

ทำมาแล้ว ตรงเป๊ะ แล้วใช่ไหมครับพี่

แล้วพี่ทอม ค่าเสียหายเท่าไรครับ

ราคา 1800 เบื้องต้น  ราคานี้ปกติใช่ไหมครับ

ปกติครับ เห็นเค้าทำจะบอกว่าถูกไป  :D

ของผมทำตั้งแต่บ่ายสองถึง 5 โมงเย็น เอาออกไปขับทดสอบหลายรอบมาก จนผมเบื่อจะดู ต้องเดินออกไปหาอะไรกิน จนกลับมาก้อยังตั้งศูนย์อยู่ 

เค้าทำละเอียดมากครับ ผมไปทำตอนรถ 4-5 ปี เปลี่ยนยางแล้วมันเอียงมาก ขับเครียด

ตอนนี้ 10 ปีแล้ว ไม่ได้กลับไปอีกเลย ไม่น่าเชื่อนะ

บางพลัดฯ ไป 7 โมงเช้า ยังคิวที่14

เสาร์เดือนก่อน เอามาสด้า 3 ไปเช็คช่วงล่างหลังดังกุกกัก และให้เช็คช่วงล่างทั้งหมด มีอาการให้เปลี่ยนเลย
นึกว่าจะต้องเปลี่ยนอะไหล่เยอะ เตรียมงบไป คงหมดเยอะ เผื่อต้องเปลี่ยนโช็คอีก  
จบงาน พร้อมตั้ง 0 บ่ายสาม  ออกมาเงียบกริ๊บ เปลี่ยนลูกหมากกันโครงหลังคู่เดียว หมดไปสองพันกว่า 

• 3 weeks later...

เดี๋ยวนี้ผมอยู่ปราจีน จะไปตั้งศูนย์บางพลัดที ผมออกจากปราจีน ตี 3 ครึ่ง ถึงร้าน ตี 5 ครึ่ง แล้วรอเลยครับ คือ แบบยังไง ก็ขอคิวแรกอ่ะ ขี้เกียจรอ

Civic FD / Jazz GE / CR-V G3 / Mazda 2 / Optra

ทุกคัน ผมจบที่ บางพลัด อ่ะ

ถ้ารถไม่เคยตั้งกับเค้า เค้าจะขยับแพล่าง เพื่อตั้งแคสเตอร์ ครับ แล้วเซ็ทแคมเบอร์หน้าซ้าย ติดลบสัก 0.5 ส่วนขวา จะเป็น 0 หรือ บวกสัก 0.5 แค่นี้ก็ตรงเป๊ะแล้ว 

สมัยก่อน ที่ทำนี่ ผมจบที่ 900 บาทเองนะ ครั้งต่อๆไปก็ 450 บาท น่ะครับ

.................

นี่เสาร์หน้า ต้องไป บางพลัด อีกละ ... เปลี่ยนโช้ค / เปลี่ยนล้อ มา ร้านที่เค้าว่า ดัง ขายล้อแพง SSR แต่ตั้งศูนย์ หุหุ ขนาดเจ้าของร้านเอาไปขับเองหลังตั้งด้วยนะ พอถามว่า ตรงไหม ? ... บอกเรียบร้อย หุหุ ตรูออกรถไม่เกิน 200 เมตร ก็บอกได้แล้วว่า พวงมาลัยเอียงขวา ปล่อยมือรถเข้าซ้ายเลย

เฮ้อออ ... ยังไงก็บาง พลัด