Jump to content

Civic 2010 เจอปัญหาเครื่องกระตุ๊ก, รอบต่ำ เร่งไม่ขึ้นครับ.

Recommended Posts

เจอปัญหาครับ สตาร์ทติดแต่เครื่องสั่นกระตุ๊ก รอบเครื่องตกและเร่งไม่ขึ้น เอาเข้าร้านสีน้ำเงินไปแต่ทางร้านแจ้งว่าเปลี่ยนคอยล์แล้วไม่หายแจ้งให้มารับรถเพื่อนำเข้าศูนย์ นำเข้าศูนย์แต่ยังไม่ได้ตรวจเช็คเพราะติดคิว อยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ครับว่าเกิดขึ้นจากอะไรได้บ้าง เป็นที่หัวฉัดหรือเปล่าครับ(เดา)

ขอบคุณครับ.

อาการนี้ต้องแยก 2 สาเหตุหลัก ๆ ต้องค่อย ๆ ไล่

1 ไฟฟ้า+ระบบควบคุม => คอยด์ , หัวเทียน , สายไฟ 

2 น้ำมัน+ไอดี => กรองเบนซิน , กรองอากาศ , ท่อแวคคั่มรั่ว , หัวฉีดน้ำมัน , เติมน้ำมันอะไร

แล้วได้เปลี่ยน ทำอะไรไปบ้าง

แชร์ประสบการณ์ ผมเคยเป็น โดยผมแก้ดังนี้ครับ รถผม เดือน 4/2010

1.เปลี่ยนกรองเบนซิน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองอากาศ กรองแอร์ ก่อน เพราะครบ 160,000 โล ไม่หาย

2.ทดสอบถอดคอยล์หัวเทียนทีละหัว ทุกหัวทำงานปกติ ไม่น่าเกี่ยว

3.ตรวจสอบหัวฉีด พบว่า หัวฉีดตัน เนื่องจากเป็น Part เก่า ที่กรองเป็นพลาสติก แล้วเศษพลาสติก เข้าไปอุด ผมเติมโซฮอล 91-92 ตลอด

และตอนเปลี่ยนหัวฉีด ผมก็ล้างลิ้นปีกผีเสื้อไปด้วย

ผล : ปัจจุบันน่าจะเป็นปกติแล้วครับ ยังมีอาการบ้างหากน้ำมันเหลือ 2 ขีด ไฟเตือนขึ้น เลยคิดว่า จะลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กดู อันนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหม แต่น่าจะเหลือ

อย่างสุดท้ายแล้ว เพราะผมปล่อยให้น้ำมันตกขีดบ่อยๆ ^^

ขอบคุุณครับ. วันนี้บ่ายทางศูนย์ฮอนด้าแจ้งผลการตรวจสอบก่อนซ่อมแล้วครับ พบว่าหัวฉีดอุดตันและจำเป็นต้องเปลี่ยน ซึ่งทางศุนย์แจ้งว่ารถรุ่นนี้มีการขยายระยะประกันส่วนของหัวฉีดเพิ่มเติม เลยไม่เสียค่าอะไหล่(หัวฉีด) จะมีค่าใช้จ่ายเฉพาะส่วนของค่าแรงและปรับแต่งครับ. 

อาการนี้เป็นตลอดป่ะครับ

ของผม 2006 มีอาการกระตุกรอบวูบ ตอนเครื่องเย็น หลังจากไม่ได้ขับสัก 4-5 วัน ขับไปเรื่อย ๆ อาการก็หาย หรือถ้าใช้รถทุกวัน จะไม่เป็น

ก่อนสงกรานต์ผมเข้าไปซื้ออะไหล่ ผจก บอกว่าหัวฉีดศูนย์รับประกันให้ 7 ปี 100000 โล หรือมากกว่าเท่าไรผมจำไม่ได้ เขาจะเปลี่ยนให้ถ้ายังเป็น Part เก่าอยู่ ของ CIVIC FD

แต่ความจริงปัญหานี้ไม่น่ากำหนดระยะเวลาประกันถ้ารถยังใช้หัวฉีด Part เก่าอยู่เพราะมันเกิดจากตัวหัวฉีดเอง 

แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไป เพราะรถผมเกิน 7 ปีล่ะ แต่ยังวิ่งไม่ถึงแสนโลเลยแอบเสียดายเหมือนกัน

• 3 weeks later...