Jump to content

('o',) มาDIY ทำให้ไฟหน้าCivic FDเราให้ปรับระดับได้ กันดีกว่า!!!

Recommended Posts

• Replies 127
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

สุดยอดมากเลยครับ รับติดตั้งมั้ยเนี่ยอยากได้แต่ทำไม่เป็น

ขอบคุณครับ :)

ตอนนี้ต้องทำไฟหน้าตัวเองให้เสร็จก่อนครับ เวลาทำก็มีน้อยนิด

สุดยอด แค่ผมถอดกันชนก็เริ่มถอดใจแล้ว 555++

คนนี้เลย โคมType R ตัวจริง ผมอิจฉาคุณอุ๋ยมากกว่า ใช้ของแท้เทพ :0146:

พี่น้องครับ

ค่ายืมอุปกรณ์ผม อะครับ ทำให้ด้วยนะครับ

:0212: :0212: :0212:

นี่เลย :0021: ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ แบบน้าน...นานๆ... :0202:

แถมไม่คิดมูลค่าเพิ่มด้วย จริงป่ะ :0166:

ขอบคุณครับ :0186:

• 3 weeks later...

ใกล้จะสำเร็จล่ะ เหลืออีกนิดนึง กับ 6เดือนเต็ม ไม่รู้จะนานไปไหน

เมื่อคืนประกอบไฟหน้าเสร็จ แล้วลองเอาไปวิ่งดูแสงที่ลงบนถนนจริง ในหมู่บ้าน

มองกันทั้งหมู่บ้าน 555 เพราะเค้าคงนึกในใจว่า อั๊ยคันนี้มันถ้าจะบ้า อยู่ดีๆ

ก็ถอดกันชนหน้ารถออก แล้วเอามาขับวิ่งเล่นซะงั้น :0063:

แต่มีความสุขใจเล็กๆ เวลาขับคู่กับBenz, BMW ^_^

ขับคู่ Benz รุ่นใหม่ สู้ไม่ไหว หลอดเทพซุสเลย

สงสัยหลอด CBI แน่ๆเลย หลอดคู่ตั้งหกเจ็ดพัน :huh:

คุณนน เวบเป็นตัวตนสวยงามเลยคับ

ข้อมูลเยอะเลย ไว้ขอเครดิต เอามาลงที่นี่มั่งนะ :)

นานๆเข้ามาที กว่าจะหากระทู้เจอ

ใกล้คลอดแล้วทั้งคนทั้งรถ อิอิ

กว่าจะได้ใช้จริง ก็ครึ่งปีกันเลยทีเดียวครับ

ผมล่ะอิจฉาลูกค้าพี่จริงๆครับ แต่ละชิ้นงานเนียนมากๆ B) แน่นอนจริงๆ

ขับคู่ Benz รุ่นใหม่ สู้ไม่ไหว หลอดเทพซุสเลย

สงสัยหลอด CBI แน่ๆเลย หลอดคู่ตั้งหกเจ็ดพัน :huh:

จัดมาเลยพี่ต้น ป๋าทอมแกอยากได้ใจจะขาด ผมรู้... :P

แสงก็ต้องยอมเค้านิสนึงครับป๋า 10%-20% เอง

แต่คัทออฟ+คัลเลอร์แบนด์ กินของผมยากๆๆๆๆๆ นะ :lol:

ผมขออนุญาต นำลิงค์ไปที่ RANGER CLUB นะคับ

กระบะมีปัญหามีเวลาบรรทุกแล้วไฟหน้าแยงตา

เพื่อนร่วมถนน...ของRANGER สายไฟมันมีมาให้แล้ว

ขาดมอเตอร์กับสวิตช์เท่านั้น

จขก DIY แบบนี้้.....นอกจากจะละเอียดแล้วคนอ่านได้ความรู้ทาง

ELECTRONICS เพีบยขอบคุณคับ

ยินดีครับ คุณTIK ถ้าเป็นประโยชน์กับRanger Club

ร่วมใส่ใจเพื่อนๆบนท้องถนนด้วยกัน สนับสนุนครับ :)

ให้ข้อมูลไว้นิดนึงครับ ผมไม่แน่ใจว่าตัวที่ปรับแนวสูง-ต่ำ ของโคมไฟหน้าRanger

มันจะอยู่ช่วงด้านล่างเหมือนของCivic หรือเปล่า เพราะถ้าอยู่ด้านบนจะต้องคิดกลับกันนะครับ

คือ ถ้าไฟหน้าRanger จุดตัวปรับสูง-ต่ำ อยู่ด้านบนๆของโคม เมื่อมอเตอร์ดึงจานฉายเข้ามา

มันจะกลายเป็นปรับระดับทำให้ไฟสูงขึ้นนะครับ ก็ให้ต่อ กลับสายด้านหลังตัวAdj S.W. ซะใหม่ก็จะ

ทำให้เมื่อเราปรับSW. เลขน้อยคือระดับปกติ ส่วนเลขมากก็จะทำให้กดแสงไฟให้ต่ำสุด

ลองดูครับ B)

ให้เครดิตกับ CCTH (Civic Club Thailand) ก็พอครับ

คนรู้จักแถวนี้ก็มีขับRanger เหมือนกันครับพี่ๆน้องๆกัน คลับพี่ๆน้องๆกันทั้งนั้นครับ ^_^

ยินดีครับ คุณTIK ถ้าเป็นประโยชน์กับRanger Club

ร่วมใส่ใจเพื่อนๆบนท้องถนนด้วยกัน สนับสนุนครับ

ดีใจมากและขอบคุณแทนเพื่อนที่ขับ RANGER ด้วยคับ

ที่ จขก.มาให้ข้อมูลเพิ่ม....รถกระบะเดี๋ยวนี้มันสูงมาก

ไฟชอบไปแยงตาชาวบ้านตอนบรรทุก(ไม่บรรทุก....ไฟเดิมๆไม่มีปัญหาเป็นไฟฮาโลเจน ธรรมดา H4)

หลายคนอยากทำตรงนี้คับ.....ไฟไปแยงตาเค้า....ลูกปืนสวนมาได้ง่ายๆเลยคับ

ผมลองวัดไฟแล้วมันไม่มีมาสักเส้น

แต่ไม่เป็นไรต่อเอาใหม่หมดก็ได้

ถ้าพอมีเวลา....รบกวนดูที่ LINK นี่คับ

อยากทราบว่าตัวสวิตช์ที่ใช้เป็นของฟอร์จูนเนอร์ใช่มั๊ยคับ

ราคาเท่าไหร่....และเค้ามี PLUG หรืชุดสายไฟขายให้ด้วยมั๊ย

http://allnewrangerclub.com/board/viewtopic.php?f=38&t=4030&p=84396#p84396

ลามปามไปนิวเรนเจ้อ แล้ว ยกเครดิตให้ตาพนแฮะ พาผมไปเลี้ยงข้าวด้วย :)

ถ้าอีแบบนี้คุณ TIK สบายละ น้องแอดมินที่นี่ก้อขับนิวเรนเจ้อเหมือนกัน

เดี๋ยวติดขัดอะไร รื้อดูกันได้ทั้ง 2 ฝั่งเลยแล้วแชร์กันออนไลน์ไปเลย ดีครับ เพื่อเพื่อนร่วมทางแบบนี้ สนับสนุนทุกทาง :lol:

ผมลองวัดไฟแล้วมันไม่มีมาสักเส้น

ตอบ ถ้าตอนที่วัดไฟ บิดกุญแจที่ตำแหน่งAcc หรือตำแหน่ง IG2(ก่อนที่จะบิด start) แล้วไม่มีเส้นไหนมีไฟเลย เข้าใจว่า

ปลั๊กต้นทางของมันน่าจะยังไม่ได้ถูกเสียบเข้าที่จุดใดจุดหนึ่ง ถ้าเป็นสายของระบบปรับไฟหน้าจริง เพราะว่ามันเป็นOption :lol:

ผมเดาๆเอานะครับ

แต่ไม่เป็นไรต่อเอาใหม่หมดก็ได้

ถ้าพอมีเวลา....รบกวนดูที่ LINK นี่คับ

อยากทราบว่าตัวสวิตช์ที่ใช้เป็นของฟอร์จูนเนอร์ใช่มั๊ยคับ

ราคาเท่าไหร่....และเค้ามี PLUG หรืชุดสายไฟขายให้ด้วยมั๊ย

http://allnewrangerc...&p=84396#p84396

ตอบ เป็นของที่ติดมาในรถอัลติส ตัวท๊อปที่มีเฉพาะที่ติดไฟHID มาจากโรงงานเลยครับ

การใช้งาน และขั้วสายทีปลั๊กเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ขนาดเท่านั้นครับ ที่ผมใช้เพราะขนาดมันจะเล็กกว่า

ของฟอร์จูนเนอร์ครับ ผมเคยเอาของฟอร์จูนเนอร์มาเทียบแล้ว มันใหญ่ไม่พอดีช่องกับของcivic

และมันก็ไม่สามารถเจาะรูใส่ในฝาปิดรูของcivic ผมได้ ผมก็เลยเลือกของอัลติสมาใช้ครับ

ตอบ หาของมือสองมา 300 บ. เก็บไว้นานแล้วครับ 6-7เดือนได้ ส่วนชุดสายไฟทำขึ้นมาเองก็ได้ครับ

ประมาณนี้...ครับ

จริงๆ ตรงฟิวส์ใช้แค่ 3A ก็เหลือๆครับ ถ้าลองวัดค่ากระแสในวงจรเอง หรือคำนวณเอาก็ได้ จะรู้ว่ามันแค่จื๊ดๆเดียวเองครับ

พอดีผมมีฟิวส์อยู่แล้วต่ำสุดแค่ 5A ก็เลยใช้ของที่มีอยู่

เข้าไปดูในLink มาแล้ว คนสนใจล้นหลามเลยครับ

มันมีประโยชน์ ใช้งานได้จริงๆ ขนาดผมรถเก๋ง ผมยังชอบเลย ^_^

ช่วงนี้ชอบขับรถตอนกลางคืนแฮะ

ตะกี้ก่อนขับเข้าบ้านก็ได้เทียบแสงกับ Audi TTมา ขับตีคู่กันมาซักพักก็นะ

พอจะจอดติดไฟแดง เหมือนรถตู้สีขาวเป็นใจ จอดคู่กันทั้งสองเลนเลย

ก็เลยได้ดูเทียบCut off เพลินเชียว

กินเห็นๆ :0194:

แต่เรื่องความแรงยอม :0129:

ช่วงนี้ชอบขับรถตอนกลางคืนแฮะ

ตะกี้ก่อนขับเข้าบ้านก็ได้เทียบแสงกับ Audi TTมา ขับตีคู่กันมาซักพักก็นะ

พอจะจอดติดไฟแดง เหมือนรถตู้สีขาวเป็นใจ จอดคู่กันทั้งสองเลนเลย

ก็เลยได้ดูเทียบCut off เพลินเชียว

กินเห็นๆ :0194:

แต่เรื่องความแรงยอม :0129:

ก็ต้องกินอยู่แล้ว ของตัวเองเป็นเคลียเลนส์น่ะ ชิ ;)

http://allnewrangerc...&p=84396#p84396

ขอบคุณคับ ADMIN

ตอบ ถ้าตอนที่วัดไฟ บิดกุญแจที่ตำแหน่งAcc หรือตำแหน่ง IG2(ก่อนที่จะบิด start) แล้วไม่มีเส้นไหนมีไฟเลย เข้าใจว่า

ปลั๊กต้นทางของมันน่าจะยังไม่ได้ถูกเสียบเข้าที่จุดใดจุดหนึ่ง ถ้าเป็นสายของระบบปรับไฟหน้าจริง เพราะว่ามันเป็นOption :lol:

ผมเดาๆเอานะครับ

ผมก็ลืม......วัดเอาดื้อๆ....ไม่ได้เปิดสวิตช์ 5555555

คงต้องลองใหม่แล้วคับ.....ขอบคุณคับ

ตอบ เป็นของที่ติดมาในรถอัลติส ตัวท๊อปที่มีเฉพาะที่ติดไฟHID มาจากโรงงานเลยครับ

การใช้งาน และขั้วสายทีปลั๊กเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ขนาดเท่านั้นครับ ที่ผมใช้เพราะขนาดมันจะเล็กกว่า

ของฟอร์จูนเนอร์ครับ ผมเคยเอาของฟอร์จูนเนอร์มาเทียบแล้ว มันใหญ่ไม่พอดีช่องกับของcivic

และมันก็ไม่สามารถเจาะรูใส่ในฝาปิดรูของcivic ผมได้ ผมก็เลยเลือกของอัลติสมาใช้ครับ

ผมโทรไปสั่งมอเตอร์ที่ร้าน RETRO และ 1500 รวมปลั๊ก

แต่ผมอยู่สงขลานานๆจะได้เข้ากรุง.....คงไม่มีเวลาไปหาของที่เซียงกง เลยไปสั่งของ TOTA ที่ศูนย์ ฯ

คุณนนท์ จขร.RETRO บอกให้ใช้ของฟอร์จูนเนอร์ รุ่น BIG MINOR CHANGE จนท.ห้องอะไหล่

เปิดในคอมดู.....มีรูปอะไหล่แต่พอคลิ๊กเข้าไปไม่ขึ้นเบอร์พาร์ท และไม่ขึ้นราคา

เลยสั่งของ คัมรี่ไป.....2100 รวม VAT......ของทั้งหมดน่าจะมาถึงผมวันเสาร์

คงได้ลุยกันเลยคับ.......ขอบคุณเรื่องรูปสายไฟด้วยคับ

ขอบคุณแทนเพื่อนๆ......ทีขับ RANGER และ BT-50 PRO ด้วยคับ