Jump to content

('o',) มาDIY ทำให้ไฟหน้าCivic FDเราให้ปรับระดับได้ กันดีกว่า!!!

Recommended Posts

สวิทปรับไฟของผมมี4สาย น่าจะของซีเดียตัวนอกหรือสเปควานกอน ส่วนมอเตอร์เป็นของปาเจโร่ ผมได้ลองทำตาม จขกท แล้วยังไม่ได้คับ(อ่านวงจรไม่เป็นคับ) ลองไล่สายไฟเจอ + - เป็นไฟหรี่(เขียวกับดำเล็ก) ที่เหลือ2เส้นลองต่อยังไงมอเตอร์ก็ไม่หมุนคับ รบกวนช่วยด้วยคับ

• Replies 127
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

• 6 months later...

ข้อมูลดีมากๆครับ 

:)
DIYนี้มันถูกต่อยอด มาจากการทำHIDโปรเจคเตอร์โคมไฟหน้ารถผมเอง ว่า...จะทำยังงัยเวลาบรรทุกของหลังรถ
หรือมีคนนั่งกันแบบเต็มๆแล้ว ด้านท้ายรถมันก็จะถูกกดลง ส่วนหน้ารถมันก็จะเชิดหัวขึ้น พอเป็นเช่นนั้นแล้ว
ก็จะทำให้ลำแสง ไม่ว่าไฟแบบฮาโลเจนเดิม หรือไฟแบบHID, รีเฟรคเตอร์, หรือโปรเจคเตอร์ ลำแสงมันก็จะไปส่อง
เข้าลูกนัยน์ตา ของรถที่ขับสวนมา ก็อาจมีเคืองๆกันได้ (เวลาบรรทุกเยอะมากๆ)

ฟังก์ชั่นนี้ มันมีประโยน์สำหรับรถเดิมๆแบบผม โช๊คเดิม สปริงเดิม แต่บรรทุกเยอะๆ และก็ต้องเดินทางต่างจังหวัด บ่อยๆ
ซึ่งผมเคยขับรถจากทางเหนือ เพื่อกลับมายังกรุงเทพฯ ระยะทาง700กว่ากิโลเมตร แล้วมีความจำเป็นต้องเดินทางในตอนที่
ใกล้จะมืดค่ำแล้ว แถมพ่วงด้วยคน+สัมภาระเต็มเอี้ยด แต่ไม่ใช่คันCivic FDครับ แล้วแสงอาทิตย์ก็มาหมดตอนเข้าเขตลำพูน
ก็จะต้องเปิดไฟหน้ารถซิ... ซึ่งใจก็นึกอยู่แล้วล่ะต้องเป็นเช่นนี้ คือไฟหน้าหลอดฮาโลเจน เดิมๆติดรถมาจากโรงงาน
ไปส่องตาคนขับรถที่ขับสวนมา หรือขับอยู่เบื้องหน้า ไม่เว้นแม้กระทั่งรถพ่วง รถสิบล้อ ที่นี้ก็จะทำอย่างงัยได้ล่ะครับ ก็ต้องคอย
กระพริบไฟสูงสั้นๆ เพื่อบอกให้เค้ารู้ว่า นี่คือไฟต่ำผมแล้วครับ แต่บรรทุกเยอะไปนิดนึง ต้องขออภัยด้วยครับ เป็นอย่างนี้ทูกกกกกคัน
ต้องบอกกันไปตลอดทาง พอหนักๆเข้า ถ้าผมเห็นถนนดี ดูแล้วเส้นทางตรงๆ ก่อนไฟจะแยงตารถข้างหน้า ผมดับไฟหน้า
เหลือแต่ไฟหรี่ขับกันไป - -" (ชีวิตลำบากเลย) ก็เป็นอย่างนี้ไปตลอดจนถึงกรุงเทพฯ สุดแสนจะเหนื่อย...

ทำอย่างไร???
ไปดูสิ่งที่ต้องมีครับ ว่าต้องเตรียมสิ่งของอันใดบ้าง
1. โคมไฟหน้ารถเรา อันนี้แน่นอน!!!

2. มอเตอร์ปรับระดับสำหรับติดตั้งที่โคมไฟหน้า รูปตัวอย่าง
ที่ผมเลือกใช้ จะเป็นOEM ที่ Hellaผลิต ตัวเดียวกับที่ใช้อยู่ในโคมไฟหน้าของType R, CRV, Mitsu Evoที่ปรับระดับโคมไฟหน้าได้ครับ

แต่เราสามารถใช้ตัวมอเตอร์ปรับระดับ แบบอื่นก็ได้เช่นของKoito ที่เป็นเกลียวสตัทยื่นออกมา ก็จะเหมือนกับแกนเกลียวที่ปรับด้วยมือ
แบบนี้
แต่ทั้งสองแบบ ก็จะสามารถที่จะใช้กับหมุดล็อคเดิมที่ยึดกับจานฉาย เพื่อปรับให้เลื่อนเข้า-เลื่อนออก โดยที่ตัวจานฉายของโคมไฟหน้ารถเรา
ก็จะเงยขึ้น หรือลง ทำให้แสงที่ส่องออกจากโคมไฟหน้ารถเรา สูงขึ้น หรือต่ำลง

3. สวิทช์ปรับระดับ ผมเลือกใช้ แบบในรูปนี้ครับ

ต้องบอกก่อนว่าSW. ตัวนี้เป็นของโตโยต้าครับซึ่งอยู่ในรถซีดาน ตัวท๊อป... พูดให้ดูดีไว้ก่อนจริงๆ ของยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ
ขอให้เป็นสวิทช์ประเภทนี้แล้วยังใช้งานได้อยู่ ก็โอเคแล้ว เพราะว่าข้างในเจ้าสวิทช์นี้หลักๆ ก็มีค่าความต้านทาน
แบบปรับเลือกค่าความต้านทานคงที่ได้ แล้วก็หลอดใส้เล็กๆ แต่หลอด...แพ๊งแพง หรือจะเป็นหลอดLED ซึ่งก็จะแล้วแต่รุ่น
แตกต่างกันไป แต่ตัวที่ผมใช้นี้เป็นแบบหลอด ชนิดLED ให้แสงสว่างเรืองๆตอนเวลาเปิดไปหรี่ หรือไฟหน้าตอนกลางคืน...

อันนี้รูปSW. ที่ตรงรุ่นตรงรูใช้ได้เลย

ถามว่า >>> ทำไมไม่ใช้SW. ปรับระดับของ Hondaเลยล่ะ ตรงรู ตรงรุ่นเลย ไม่ต้องแปลงให้เหนื่อยด้วย...???
ก็ตอบว่า >> ราคามันโหดร้ายยย เกริ้นนนน กับสวิทช์แบบเลือกปรับค่าความต้านทาน กระแสผ่านจี๊ดนึง แค่เนี่ย...(ความจริงคือ งก!!! )

ส่วนผลพลอยได้จากตัวสวิทช์ปรับระดับที่ผมเลือกใช้นี้ คือว่า สเตปในการปรับ มันจะเยอะกว่า ละเอียดมากกว่า สวิทช์ของHonda

ราคาSW.ของHonda ตรงรุ่น ตรงรูพอดีช่อง ก็ราวๆ พันห้า-สองพันกว่าบาท. โดยประมาณ แรงๆๆ
แต่ตัวที่ผมใช้นั้น ได้มาเป็นของมือสอง 300 บ. ของใหม่ๆก็ราวๆ 450-500 บ. เท่านั้น!!!

สเตปที่ปรับได้ ก็ตามนี้
------------------------------------------------------------------------------------------------------
SW.ของตรงรุ่น ปรับได้ 0 > 1 > 2 > 3

SW.ที่เลือกใช้ ปรับได้ 0 > 1 > 2 > 3 > 4 > 5
------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมได้ทดลองต่อSW. ปรับดูกับโคมไฟจริงแล้ว ปรับได้ทุกสเตป จาก 0 >> 5 ผลคือ จานฉายเลื่อนขึ้น-ลงได้โดยไม่ชนกับ
กรอบครอบด้านหน้าโคม และตัวโคมแต่อย่างใด ผ่านฉลุยครับ

จริงๆ แล้วที่ภายในตัวมอเตอร์เอง มันจะมีลิมิตสวิทช์ ติดตั้งเพื่อเซฟตี้อยู่ด้วย ปรับยังงัยก็ไม่เกินครับ...
อีกอย่างที่จะบอก คือว่าสวิทช์ตัวนี้ระหว่างจากตัวเลข ไป อีกตัวเลขนึง มันจะปรับครึ่งคลิ๊กได้ด้วย จึงปรับได้ละเอียดมาขึ้นครับ
จริงๆแล้วต้องบอกว่ามันปรับได้ 10สเตปกันเลยทีเดียว ต้องบอกว่างั้น!!!

4. ชุดสายไฟ จากสวิทช์ปรับระดับที่ติดตั้งภายในตัวรถ ลากสายไปยังที่ตัวมอเตอร์ ที่ยึดอยู่ที่โคมไฟหน้า
ทั้งด้านซ้าย - ขวา อันนี้สุดแล้วแต่จะหามา หรือจัดทำขึ้นมาของแต่ล่ะท่านเลยครับ แต่หลักๆ เราจะใช้สายไฟ
เดินยาวๆ2-3 เส้นครับ ขึ้นอยู่กับวิธีการเดินสายไฟครับ แล้วจะทราบเองเมื่อไปถึงขั้นตอนการติดตั้งเดินสายไฟ แต่ผมเลือก
ที่จะเดินสายไฟแค่ 2เส้นครับ ก็เนื่องจากว่า ระบบกราวน์ในรถนั้นคือถึงกันหมด ไม่ว่าเราจะเลือกต่อกราวน์ ณ จุดใดในรถก็ตาม
หลายคนคงจะถึงบางอ้อ...กันบ้างแล้วชิมิ

แฟรนไชส์ เว็บไซต์สำเร็จรูป ร้านค้าออนไลน์ รับทำเว็บไซต์เว็บขยายสายงานเว็บโรงเรียน

5. เครื่องมือต่างๆที่ช่วยในการทำและติดตั้ง สุดแล้วแต่จะหามาได้ครับ ค่อนข้างเยอะอยู่เหมือนกันนะ
ทำๆไป พอหันไปดูเครื่องมือที่มากองๆอยู่
เฮ้ย!!! :0179: นี่เราขี่ช้างจับตั๊กแตนเปล่าว่ะเนี่ย... :P

6. ความตั้งใจจริง +กับต้องใจเย็นๆครับ เพราะ...
- มันต้องมี การตัด ปาด งัด แงะ แกะ คว้าน เจาะ เจียร แปะติด ฯลฯ
- ถ้าใจร้อน ของมันก็จะเสีย พอของเสีย มันก็จะเซง... ตามๆกันไป ตามนั้น!!!