Jump to content

อาการเดินเบาสะดุด เบาดับ เกิดจากอะไรครับ

Recommended Posts

ผมใช้FDปี2007อาการก็เป็นอย่างที่หัวข้อกระทู้ละครับ เมื่อวันจันทร์ไปราชบุรีกลับมาก็ปกติ อ้อ รถผมเป็นแก๊สLPG พอมาวันนี้ จะสตาร์ทอุ่นเครื่อง กลับกลายเป็นว่ารอบเดินเบาสะดุด เบาดับ ทีแรกก็คิดว่าพอเปลี่ยนเป็นแก๊สคงจะหาย ที่ไหนได้ ค่อยๆเดินเบาจนเครื่องอุ่น แก๊สเจ้ากรรมดันไม่จ่าย มันเป็นอาการอะไรครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบให้ผมที ปล.พึ่งซื้อมือสองมาครับ

• 1 month later...

เท่าที่มีประสบการณ์นะครับ ตั้งวาล์ว เริ่มใหม่ครับ

เริ่มจากคือรถใช้น้ำมันก่อนนะครับ แล้วค่อยไปตั้งเซตแก๊ซใหม่ครับเท่าที่มีข้อมูลผิดยังงัยเผื่อคนอื่นเพิ่มเติมครับ

• 4 weeks later...

ไล่ที่ละระบบ  ลองใช้น้ำมันอย่างเดียวก่อน ว่ามีอาการนี้ไหม 
แล้วมาใช้เเก๊สโดยสตารืทน้ำมันแล้วตัดเป็นแก๊ส อาการเป้นยังไง
ถ้าน้ำมันสะดุด แก๊สไม่สะดุด ก้ต้องไปเช้คหัวฉีด 
ถ้าสะดุดทั้งสองระบบ  เเสียงเครื่องสะดุดๆ เหมือนเดินไม่ครบสุบ ตึดๆ ๆ ๆ ๆ  รอบตก  ก้ลองเช็คคอยส์ เพราะคอยส์ มันใช้ทั้งสองระบบ คอยส์ เสีย  ชนวนเปลือกคอยส์ร้าวแตก ไฟลงกราวนื ก้สะดุดได้เหมือนกัน  
ตอนเดินเครื่อง ลองดอยส์ออกที่ละสูบ   ถ้าคอยส์ตัวไหนดึงออก แล้วไม่มีอาการสะดุดเหมือนเดิม คอยส์ตัวนั้นเสีย  ถ้าคอยสืตัวไหนดึงแล้ว รถมีอาการสะดุดมากหรือดับ คอยสืตัวนั้นยังดีอยู่ 
เห้นว่ารอบเดินเบา สะดุด ตอนนั้นตัดเป้นแกีสยัง ถ้ายังเป้นน้ำมัน ก้ไล่เช้คไปที่ หัวฉีด คอยส์ หัวเทียน