Jump to content

สอบถามเรื่องเข้าเกียร์ไม่ได้ค่ะ

Recommended Posts

civic fd ปี 08 สอบถามเรื่องเกียร์ เจอสดๆ ร้อนๆ เมื่อกี้นี้จอดติดไฟแดงอยู่กลางสี่แยกอโศกมนตรีค่ะ ด้วยความขี้เกียจเหยียบเบรค เพราะติดไฟแดงนาน เลยเข้าเกียร์ P ไว้ (ปกติจะเข้าเกียร์ N แต่นึกยังไงไม่รู้ ไปเข้า P) โดยไม่ได้ดึงเบรคมือ จากนั้นพอไฟเขียวจะดึงกลับมาเป็น D แล้วมันดึงกลับไม่ได้ นึกว่าเหยียบเบรคไม่สุดก็ไม่ใช่ เราเหยียบสุดแล้วค่ะ (แล้วตรงหน้าปัด ปกติจะมีไฟแสดงว่าตอนนี้อยู่เกียร์อะไร แต่ตอนนี้ไม่แสดงไฟเลยค่ะ) เราก็พยายามจะกดปุ่มตรงหัวเกียร์แล้วเลื่อนมาก็ไม่ได้ มันแข็งมาก ถ้าออกแรงมากกว่านี้ด้ามเกียร์คงหักแน่ๆ ตอนนั้นสติแตกค่ะ นึกอะไรไม่ออกเลย คันอื่นๆ ก็บีบแตรไล่ (เปิดไฟฉุกเฉิน จะเลื่อนรถไปจอดข้างทางก็ไม่ได้ ขยับไม่ไหนไม่ได้เลย) ก็เลยลองดับเครื่องบิดกุญแจ แต่ก็ดึงกุญแจไม่ออก เลยปิดๆ ดับๆ เครื่องอยู่ 2 ครั้ง ก็ยังเปลี่ยนเกียร์ใดๆ ไม่ได้ ระหว่างนี้เลยหาเบอร์โทรรถลาก เบอร์อู่ต่างๆ นาๆ เพราะเราไม่มีติดรถเลย อ้อ..ลืมบอก เป็นรถมือสองนะคะ เพิ่งออกมาเมื่อวันที่ 12 เม.ษ. นี่เอง ก็เจอปัญหาเรื่องเกียร์เลย... จากนั้นประมาณ 15 นาที ลองกดหัวเกียร์ เลื่อนมาเข้าเกียร ์ D อีกที เลื่อนได้เฉยเลย ขับได้ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

** อยากรู้สาเหตุค่ะว่าเกิดจากอะไร เพื่อนๆ เคยเป็นแบบนี้บ้างไหมคะ จะรู้วิธีป้องกันและแก้ไข

ดูจากอาการผมคิดว่า ลองล้างตัวเซ็นเซอตำแหน่งเกียร์ดูครับ อาจจะสกปรกแล้วทำให้ตัวรถไม่ทราบว่าอยู่เกียร์อะไร ไฟมันเลยดับไปหมดครับ เลยทำให้เข้าเกียรืไม่ได้ ลองทำตามลิ้งนี้ดูครับ ทำไม่ยากเลย พอจะเป็นงานช่างหน่อย สบายครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/22294-แก้ปัญหา-ไฟบอกตำแหน่งเกียร์-auto-ต/