Jump to content

แนะนำวิธีแก้ล้อหลังกินยางด้านใน

Recommended Posts

กระทู้แรกของผมในบ้านใหม่ครับ

วันนี้ผมมาแชร์วิธีแก้ล้อหลังกินยางด้านในครับ ไม่ต้องเปลี่ยนแคมเบอร์ ไม่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ใดๆ

เคล็ดลับมันอยู่ที่กาารตั้งศูนย์ครับ เนื่องจากว่าเจ้า FD ของพวกเรา มันถูกออกแบบช่วงล่างมา

เป็นแบบอิสระ 4 ล้อ จึงสามารถปรับตั้งได้เยอะหน่อย โดยวิธีของผม ช่างที่ร้านตั้งศูนย์ที่ผมเข้าประจำ

เค้าแนะนำมา และหลังจากที่ทดลองดูแล้ว ผลที่ได้ค่อนข้างพอใจทีเดียวครับ อาการกินยางด้านในหายไป

วิธีที่ช่างเค้าทำ ก็คือ ตั้งมุมโทล้อหลังให้ติดลบครับ ของผมตั้งติดลบ 4 องศา ซึ่งผลจากการที่ตั้งมุมโทติดลบ

มันทำให้ล้อจะหมุนไปข้างหน้าในลักษณะของการ "ไถไปกับถนน" นิดๆ ครับ ทำให้หน้ายางสึกเต็มหน้ายาง

อาการกินยางด้านในจึงหายไปครับ และไม่มีผลต่อการขับขี่ครับ ผมขับอยู่ประมาณ 140 - 150 ก็ยังปกติครับ

แต่แน่นอนครับ มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย ข้อเสียของวิธีนี้คือ ยางคู่หลังจะสึกเร็วกว่าปกติครับ สึกมากกว่าล้อหน้าครับ

แต่หลังจากสลับยาง หน้า - หลัง มันก็จะสึกเท่ากันพอดีครับ ยางสึกเร็วกว่าปกติ แต่สึกเท่ากันไม่กินด้านในครับ

ที่ผมเลือกวิธีนี้ เพราะผมชั่งน้ำหนักว่า ยางกินด้านใน ถ้าเป็นมาก ถึงกับเปลี่ยนยาง แต่ยางสึกเร็ว (ไม่มาก)

ก็แค่ใช้ได้ระยะทางสั้นลงจากปกติ อาจจะสัก 20 % ผมจึงเลือกใช้วิธีนี้ เพราะมองแล้วมีีผลเสียน้อยกว่าในเรื่อง

ของค่าใช้จ่ายครับ

*** วิธีนี้ ผมลองทำและพอใจกับผลที่ได้ จึงนำมาแชร์นะครับ ซึ่งมีทั้งข้อดีและข้อเสียตามที่บอก ขึ้นอยู่กับการ

ยอมรับของแต่ละคนนะครับ....

ไม่ค่อยถูกต้องครับ

อธิบายง่ายๆ หากมุมโทล้อหลัง เป็น - มากๆ นั่นคือทิศการหมุนของล้อหลัง มันจะไปฝืนกับล้อหน้า

ทำให้เกิดอาการกินแรง คือล้อหลังไม่สามัคคีกับล้อหน้า (ล้อหน้าทำงาน ล้อหลังเป็นล้อตาม แต่เป็นการตามในลักษณะฝืนทิศทาง)

ใช้ไปสักพัก น้องอาจจะได้ยินเสียงหึ่งๆๆๆๆ บริเวณล้อหลังเวลาวิ่ง

ถ้าใช้ล้อขาดเดิมๆ แนะนำให้สลับยางก็พอครับ

เค้าออกแบบมาดีแล้ว...

ปัญหามันอยู่ที่ล้อแต่ง แล้วก็โหลดน่ะสิครับ อิอิ

ส่วนตัวสลับล้อหน้าหลังจะง่ายกว่าครับ

ถ้าขี้เกียจสลับ ก็ ใส่ตัวปรับแคมเบอ คับ

:lol:

วิธีลดการกินยางด้านในนะครับ ไม่โลดรถลงครับช่วยได้แน่นอน ยิ่งถ้าไม่มีคนนั่่งด้านหลังอีกก็จะไม่ทำให้ล้อแบะนะครับ ถ้าส่วนใหญ่มีคนนั่งหลังผมแนะนำให้เปลี่ยนตัวปรับมุมล้อจะดีกว่านะครับ

• 8 months later...

ขอแชร์ข้อมูลหน่อยนะครับ

อาทิตย์ที่แล้วผมไปร้านยางที่ 2 ร้าน เขาก็แนะนำให้ใส่ตัวปรับ Camber Arm ซึ่งราคาก็มีตั้งแต่ 5,000 - 10,000 บ. ผมจึงยังไม่ติดตั้งขอมาเก็บข้อมูลดูก่อน

แล้วเมื่อวันก่อนผมเอารถไปเข้าศูนย์ด้วยอาการอื่น แต่เห็นช่างเขาดูอาการรถผมออกหลายอย่างทั้งๆ ที่ยังไม่ได้บอกอะไรมาก ก็เลยถามเกี่ยวกับตัวปรับมุม Camber Arm

ช่างเขาบอกว่าเขาไม่แนะนำ เพราะอุปกรณ์นี้ใช้การปรับเกลียวเพื่อปรับมุม ซึ่งตัวเกลียวเป็นเหล็กกลึง ไม่ใช่เหล็กเหนียว ถ้าตกหลุมแรงๆ อาจหักได้

เขาแนะนำให้ทำการสไลด์รูเพื่อปรับมุมแทน แต่ร้านที่รับทำมีน้อยมาก (ช่างบอกว่าในจังหวัดที่ผมอยู่มีเพียงร้านเดียว ค่าใช้จ่าย สไลด์รู + ตั้งศูนย์ 1,200 บาท)

ผมคิดๆ ดู ในกรณีที่ตกหลุมกระแทกแรงๆ ถ้าเป็นตัว Camber Arm ก็มีโอกาสหักจริงๆ ซึ่งอันตรายมาก แต่การสไลด์รูน็อตอย่างมากน็อตก็เคลื่อนตัวกลับมากินยางเหมือนเดิมจึง

ไม่น่ามีผลมากนัก

ผมเลยอยากทราบความเห็นเพื่อนๆ ว่าควรเลือกอย่างไหนหรือมีข้อมูลอะไรที่ผมทราบมาแต่ข้อมูลผิดพลาดบ้างประการใดครับ

ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...

ใช้ตัวแคมเบอร์เดิม..อัดบูทเข้าไปใหม่+เพิ่มตัวปรับตั้งแคมเบอร์....
http://www.facebook.com/notes/speedlab/honda-civic-fd-camber-kit-install/10150120665371400

หรือไม่ก็ของดีๆหน่อย..ผมว่ามันคงทนทานในระดับหนึ่งแน่ๆครับ

ใช้ตัวแคมเบอร์เดิม..อัดบูทเข้าไปใหม่+เพิ่มตัวปรับตั้งแคมเบอร์....

ร้านไหนทำบ้างครับ ช่วยชี้เป้าให้ด้วยครับ น่้าสนใจ แล้วคชจ.เท่าไรครับ

เคยสลับแล้วมีเสียงครับ ทุกวันนี้ใช้ยาวเลย 50000 โล หรือ 3 ปี แล้วแต่อะไรถึงก่อน

แล้วก็เปลี่ยนทิ้งเลยครับ

ผมก็ใช้การสลับยางครับ. อยากลองตัวปรับแคมเบอร์ เหมือนกันครับ

อยากสวยต้องอดทนครับ แต่ยางแพงคือปัญหา ผมใส่แคมเบอร์ด้วย สลับยางด้วย น่าจะดีกว่า (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

เก็บข้อมูลคับ