Jump to content

AC รุ่นไหนต่างกันไงมีคำตอบครับ

Recommended Posts

อันนี้ตัวใหม่เลย เผื่อคนมีรู้จัก ญาติๆ น้องๆ อิอิ หรือใครที่อยากติดแก๊สแต่เป็น เครื่องเบนซิลฉีดตรง

STAG400 DPI สำหรับเครื่องยนต์เบนซิลแบบฉีดตรงครับ (ฟอร์ดโฟกัส เบนซ์ CGI โฟล์ค ออดี พอร์ช)

- เชื่อมต่อแบบ OBD เท่านั้น หลักการทำงานหลักๆเหมือนกับ STAG300 Premium OBD

- สามารถควบคุมหัวฉีดน้ำมันได้ในขณะใช้แก๊ส เพื่อให้ฉีดน้ำมันประมาณ 5% ป้องกันหัวฉีดตันและเสียหายถาวร

เนื่องจากความร้อนในห้องเผาไหมและเขม่าของการเผาไหม้

- จ่ายแก๊สตลอดเวลารอบเดินเบา รอบสูง (บางยี่ห้อไม่สามารถทำได้)

ใครมีเครื่องยนต์เบนซิลฉีดตรง แต่สนใจเรื่องแก๊สก็ถามรายละเอียดได้ครับรุ่นล่าสุดที่นำเข้ามาเมืองไทย

STAG400 DPI สำหรับเครื่องยนต์เบนซิลแบบฉีดตรงครับ (ฟอร์ดโฟกัส เบนซ์ CGI โฟล์ค ออดี พอร์ช)

- เชื่อมต่อแบบ OBD เท่านั้น หลักการทำงานหลักๆเหมือนกับ STAG300 Premium OBD

- สามารถควบคุมหัวฉีดน้ำมันได้ในขณะใช้แก๊ส เพื่อให้ฉีดน้ำมันประมาณ 5% ป้องกันหัวฉีดตันและเสียหายถาวร

เนื่องจากความร้อนในห้องเผาไหมและเขม่าของการเผาไหม้

- จ่ายแก๊สตลอดเวลารอบเดินเบา รอบสูง (บางยี่ห้อไม่สามารถทำได้)

จะแตกต่างจากชุดแก๊ส OBD ทั่วไปคือ ปรกติกล่องแก๊สไม่สามารถควบคุมหัวฉีดน้ำมันได้

แต่กล่องนี้จะควบคุมการจ่ายน้ำมันของหัวฉีดน้ำมันด้วยครับ เพื่อไม่ให้หัวฉีดเสียหายเวลาใช้แก๊ส

จึงเป็นเหมือนการฉีดร่วมครับ ไม่ได้ใช้แก๊ส 100% แต่จะใช้แค่ 95% ส่วนอีก 5% ฉีดน้ำมันครับ

• Replies 64
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

AC_Autogas

เร่ิมเลยละกัน AC เราแบ่งกล่องออกเป็น 2 กลุ่มนะครับ แบบเข้าใจง่ายๆ กลุ่ม 1 STAG200 (รุ่นนี้นานแล้ว กล่องเป็นพลาสติกและไม่กันน้ำนะครับ) STAG4 ECO (กล่องเหล็กกันน้ำ ไม่กันไฟ (อิอิ ล้อเล่นครับ) รองรับ

AC_Autogas

ออ ลืมไปนิด STAG300 PLUS ISA-2 เนี่ยเป็นรุ่นเดียว ที่อ่านค่าน้ำมันมาแล้วมาปรับจูนแก๊สให้อัตโนมัติโดยไม่ต้องจำเป็นต้องดึงข้อมูลจากกล่อง ECU รถครับ

AC_Autogas

ไม่ทราบว่าเป็น civic ตัวใหนครับจะได้แนะนำได้ถูกครับ เตรียมตัวก่อนติดแก๊สก็ตรวจสอบพวกหัวเทียน สายหัวเทียน คอยด์จุดระเบิด และ แบตเตอรี่ครับ หลักๆที่มีผลกับการจูนแก๊สครับ ลองดูที่นี่ก็ได้ครับ http://

อันนี้ตัวใหม่เลย เผื่อคนมีรู้จัก ญาติๆ น้องๆ อิอิ หรือใครที่อยากติดแก๊สแต่เป็น เครื่องเบนซิลฉีดตรง

ใครมีเครื่องยนต์เบนซิลฉีดตรง แต่สนใจเรื่องแก๊สก็ถามรายละเอียดได้ครับรุ่นล่าสุดที่นำเข้ามาเมืองไทย

จะแตกต่างจากชุดแก๊ส OBD ทั่วไปคือ ปรกติกล่องแก๊สไม่สามารถควบคุมหัวฉีดน้ำมันได้

แต่กล่องนี้จะควบคุมการจ่ายน้ำมันของหัวฉีดน้ำมันด้วยครับ เพื่อไม่ให้หัวฉีดเสียหายเวลาใช้แก๊ส

จึงเป็นเหมือนการฉีดร่วมครับ ไม่ได้ใช้แก๊ส 100% แต่จะใช้แค่ 95% ส่วนอีก 5% ฉีดน้ำมันครับ

เยี่ยมมากเลยครับ

ตัว STAG300 Premium OBD II กับ STAG300 Premium OBD มันคือตัวเดียวกันเปล่าครับ ?

นั่นสิครับ เห็นหลายที่ก็เขียนกันแบบนี้ บางที่มี OBD II แต่บางที่ก็เขียนแค่ OBD

ตัว STAG300 Premium OBD II กับ STAG300 Premium OBD มันคือตัวเดียวกันเปล่าครับ ?

นั่นสิครับ เห็นหลายที่ก็เขียนกันแบบนี้ บางที่มี OBD II แต่บางที่ก็เขียนแค่ OBD

มันมีอยู่รุ่นเดียวอะแหละ คือ AC Stag300 Premium ตัวนี้คือตัว OBD อะครับ

มันมีอยู่รุ่นเดียวอะแหละ คือ AC Stag300 Premium ตัวนี้คือตัว OBD อะครับ

อ่อ ขอบคุณครับ พอดีจะติดวันเสาร์ 22 นี้แล้วครับ

อ่อ ขอบคุณครับ พอดีจะติดวันเสาร์ 22 นี้แล้วครับ

จัดไปครับ ติดก่อนประหยัดก่อน

• 2 weeks later...

ครับ รุ่นเดียวกันครับ ^^

ถามนิดนึงครับ ตัว OBD นี่ใช้ tap สายของ obd ช่ายป่ะครับ

ผมใช้ Ac Stag 300 Premium ถ้าหากว่าผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เจ้าตัว Ac Stag 300 Premium มันจะทำการจูนให้อัตโนมัติหรือป่าวครับ

หรือว่าผมต้องกลับไปให้ที่ร้านจูนอีกรอบ

ขอบคุณครับ

ผมก็ติด AC Premium ซื้อสายมาจูนเอง ขี้เีกียจไปร้าน ไปรอครึ่งวัน จูน 5 นาที หุหุ จะปรับอะไรทำเองดีกว่า ตอนนี้รอพีๆ Theo ทำวิธีการจูนเป็น VDO เหมือนของ ER น่ะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ หน่อย แต่ Premium จูนง่ายครับ ปรับให้เส้นแก๊สทับเส้นน้ำมันพอ หุหุ

เรื่องการจูน คราวหน้าต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ อยากลองจูนเองเหมือนกัน

พี่ท่านๆใด ทำ VDO ด้วยจะดีมากๆเลยครับ

ปล. สายจูน ทำอย่างไร ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมใช้ Ac Stag 300 Premium ถ้าหากว่าผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เจ้าตัว Ac Stag 300 Premium มันจะทำการจูนให้อัตโนมัติหรือป่าวครับ

หรือว่าผมต้องกลับไปให้ที่ร้านจูนอีกรอบ

ขอบคุณครับ

AC Stag 300 Premium ตัว OBD ถ้าติ๊กว่าจูนอัตโนมัติ ก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ

เรื่องการจูน คราวหน้าต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ อยากลองจูนเองเหมือนกัน

พี่ท่านๆใด ทำ VDO ด้วยจะดีมากๆเลยครับ

ปล. สายจูน ทำอย่างไร ราคาเท่าไหร่ครับ

จูนเองไม่ยากเลยครับ สายจูนแท้ผมซื้อมา 1200 อะ

AC Stag 300 Premium ตัว OBD ถ้าติ๊กว่าจูนอัตโนมัติ ก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ

จูนเองไม่ยากเลยครับ สายจูนแท้ผมซื้อมา 1200 อะ

ผมหาซื้อจากไหนได้บ้างอะครับ

ผมหาซื้อจากไหนได้บ้างอะครับ

ผมให้ทางอู่สั่งให้อะครับผม

พี่เกรียงคับ พี่ใช้ตัวไหนอยู่อ่ะคับ

ผมเล็งตัว Stag300 ทำมะดา กับตัว OBD อยู่อะคับ

ราคาต่างกันเยอะไหมอ่ะคับ

3-4

[quote name=DRM-Satan' timestamp='1349758864' post='201746]

พี่เกรียงคับ พี่ใช้ตัวไหนอยู่อ่ะคับ

ผมเล็งตัว Stag300 ทำมะดา กับตัว OBD อยู่อะคับ

ราคาต่างกันเยอะไหมอ่ะคับ

3-4,000 บาท โดยประมาณครับ

ถ้าติด OBD ได้ก็แนะนำครับ ไม่ต้องมาปรับจูนกันให้เมื่อย :D

3-4

3-4,000 บาท โดยประมาณครับ

ถ้าติด OBD ได้ก็แนะนำครับ ไม่ต้องมาปรับจูนกันให้เมื่อย :D

ราคาก็ราวๆนี้เลยครับ แล้วแต่อู่

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ แถวบางนา สมุทรปราการ มีร้านไหนรับตรวจเช็ค รถติดแก็สมา 90000 โลแล้วค่ะ ติด AC stag200 ตอนนี้เครือ่งเริ่มสั่น รอบตกแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ แถวบางนา สมุทรปราการ มีร้านไหนรับตรวจเช็ค รถติดแก็สมา 90000 โลแล้วค่ะ ติด AC stag200 ตอนนี้เครือ่งเริ่มสั่น รอบตกแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

เคยเห็นพี่ๆ แนะนำว่าให้ตรวจสอบหัวเทียนและบ่าวาล์วครับ ติด Gas มานานขนาดนี้ คิดว่าพวกบ่าวาล์วกับหัวเทียนน่าจะไปแล้วครับ

อาการนี้อาจจะต้องเช็คระยะห่างวาล์วครับ

หรือไม่ก็ตั้งวาล์วดูครับ เข้าอู่ฮอนด้าก่อนครับ

อู่ฮอนด้าผมรู้จักแต่อู่พี่ก่ำ Autoway อ่ะครับ ไว้ใจเรื่องตั้งวาล์วได้แต่เค้าอยู่ จรัญ 13 อ่ะครับ

• 1 month later...

ขอถามหน่อยคับ

1.STAG300 Plus ISA จะเปลี่ยนหรืออัพเกรดเป็น STAG300 Premium OBD II ได้หรือเปล่าคับ จะคุ้มหรือเปล่า เพราะรู้สึกว่าช่างที่จูนให้ไม่ได้สักที รถยังมีอาการสะดุด ตอนถอนคันเร่งแล้วเหยียบซ้ำ ทำให้ต้องเสียเวลาไปจูนบ่อยๆ