Jump to content

AC รุ่นไหนต่างกันไงมีคำตอบครับ

Recommended Posts

ขอถามหน่อยคับ

1.STAG300 Plus ISA จะเปลี่ยนหรืออัพเกรดเป็น STAG300 Premium OBD II ได้หรือเปล่าคับ จะคุ้มหรือเปล่า เพราะรู้สึกว่าช่างที่จูนให้ไม่ได้สักที รถยังมีอาการสะดุด ตอนถอนคันเร่งแล้วเหยียบซ้ำ ทำให้ต้องเสียเวลาไปจูนบ่อยๆ

ผมจะตอบช้าไปนะเนี่ย พอดีมีหลายเรื่องมารุมกัน ไม่ได้มีเวลาเข้ามาตอบเลย

เปลี่ยนนะเปลี่ยนได้ครับเพราะใช้ชุดสายไฟเดียวกัน แต่จะเปลี่ยนเพราะช่างจูนไม่ได้นี่ไม่แนะนำเลย

ลองเข้าไปที่ศูนย์ทีโอ หรือ URC ก่อนใหมครับเช็คดูก่อน อาการนี่ไม่น่าจะยากนะครับ

• Replies 64
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

AC_Autogas

เร่ิมเลยละกัน AC เราแบ่งกล่องออกเป็น 2 กลุ่มนะครับ แบบเข้าใจง่ายๆ กลุ่ม 1 STAG200 (รุ่นนี้นานแล้ว กล่องเป็นพลาสติกและไม่กันน้ำนะครับ) STAG4 ECO (กล่องเหล็กกันน้ำ ไม่กันไฟ (อิอิ ล้อเล่นครับ) รองรับ

AC_Autogas

ออ ลืมไปนิด STAG300 PLUS ISA-2 เนี่ยเป็นรุ่นเดียว ที่อ่านค่าน้ำมันมาแล้วมาปรับจูนแก๊สให้อัตโนมัติโดยไม่ต้องจำเป็นต้องดึงข้อมูลจากกล่อง ECU รถครับ

AC_Autogas

ไม่ทราบว่าเป็น civic ตัวใหนครับจะได้แนะนำได้ถูกครับ เตรียมตัวก่อนติดแก๊สก็ตรวจสอบพวกหัวเทียน สายหัวเทียน คอยด์จุดระเบิด และ แบตเตอรี่ครับ หลักๆที่มีผลกับการจูนแก๊สครับ ลองดูที่นี่ก็ได้ครับ http://

วันนี้พอดีนั่งรถน้องชายเข้าไปเพื่อเอารถไปเช็คตามระยะ  ก็เลยไปสอบถามเผื่อจะติดบ้างเค้าแนะนำ 2  ตัว คือตัวมี0bd และตัวstag 4 ราคาต่างกัน5000  เค้าก็อธิบายให้ฟัง(ผมยังงงๆ)  ไม่ทราบมันต่างกันเยอะไหมครับเรื่องคุณภาพกับเงินทีจะเสียไป  ขอบคุณครับ

วันนี้พอดีนั่งรถน้องชายเข้าไปเพื่อเอารถไปเช็คตามระยะ  ก็เลยไปสอบถามเผื่อจะติดบ้างเค้าแนะนำ 2  ตัว คือตัวมี0bd และตัวstag 4 ราคาต่างกัน5000  เค้าก็อธิบายให้ฟัง(ผมยังงงๆ)  ไม่ทราบมันต่างกันเยอะไหมครับเรื่องคุณภาพกับเงินทีจะเสียไป  ขอบคุณครับ

STAG4 ไม่มีระบบจูนอัตโนมัติ จูนจากอู่มาอย่างไรวิ่งไปแค่ใหนค่าการจูนก็อยู่แบบเดิม ซึ่งอาจจะไม่ได้เหมาะสมกับทุกสภาวะการขับขี่ เช่นออกต่างจังหวัดต้องจูนแบบนึง ในเมืองแบบนึง

จูนแบบนี้ก็ต้องจูนแบบกลางๆครับ เรื่องความประหยัดและประสิทธิภาพจะไม่ได้สูงสุดว่างั้น บางจังหวะแก๊สอาจจะบางและบางจังหวะอาจจะหนาครับ

STAG300 Premium OBD จูนแก๊สอัตโนมัติโดยอาศัยข้อมูลต่างๆจากกล่อง ECU ของรถโดยเชื่อมโยงกันด้วยระบบ OBD ครับ การจ่ายแก๊สจะได้ประสิทธิภาพสูงสุดตลอดเวลาและทุกสภาวะการขับขี่นะครับ

• 1 month later...

STAG Diesel มาแล้วนะครับพร้อมติดตั้ง ใครสนใจก็เข้าไปดูข้อมูลกันก่อนได้ครับ

ไว้สำหรับเครื่องดีเซลคอมมอนเรลโดยเฉพาะ และเป็นระบบ OBD ด้วยอ่ะ

เท่ากับว่าไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเป็นเบนซิลเพื่อติดแก๊สแล้วครับ

http://www.rodtidgas.com/?p=1211

STAG Diesel มาแล้วนะครับพร้อมติดตั้ง ใครสนใจก็เข้าไปดูข้อมูลกันก่อนได้ครับ

ไว้สำหรับเครื่องดีเซลคอมมอนเรลโดยเฉพาะ และเป็นระบบ OBD ด้วยอ่ะ

เท่ากับว่าไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเป็นเบนซิลเพื่อติดแก๊สแล้วครับ

http://www.rodtidgas.com/?p=1211

แก๊ส 100 % หรือว่าต้องผสมน้ำมันครับ ถ้าผสมใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

แก๊ส 100 % หรือว่าต้องผสมน้ำมันครับ ถ้าผสมใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

ขออ้างอิงหน่อยนะครับ

รวมๆแล้วเจ้า STAG DIESEL มีประโยชน์ดังนี้
  1. ลดการใช้น้ำมันดีเซลมากถึง 75%
  2. จ่ายเชื้อเพลิง ทั้งแก๊สและน้ำมันได้แม่นยำมากเนื่องจากสองระบบเชื่อมต่อกันด้วยระบบ OBD ซึ่งเป็น Real Time Auto Tune
  3. มีระบบตรวจสอบการน๊อคของเครื่องยนต์ หากมีการน๊อคเกิดขึ้นก็จะสั่งไปที่ ECU ให้จ่ายเชื้อเพลิงให้หนาขึ้น
  4. มีระบบตรวจสอบส่วนผสม O2 Sensor ด้วย เมื่อส่วนผสมไม่ได้อัตราส่วนก็บอกไปที่ ECU ให้จัดการส่วนผสมใหม่
  5. มีระบบตรวจสอบความร้อนของไอเสีย Exhaust Sensor ตัวนี้ส่วนใหญ่จะมีในระบบสมรรถนะสูงเท่านั้น เมื่อใดก็ตามที่ส่วนผสม

บางความร้อนของไอเสียจะสูงขึ้นทันที ในขณะที่ O2 sensor อาจจะยังจับอาการไม่ได้ แต่ Exhaust Temp จะเริ่มรู้ตัวก่อนใครเพื่อนแล้ว

และส่งสัญญาณไปบอก ECU เพื่อรีบจัดการกับปัญหานี้ซะ ก่อนที่วาล์วไอเสียและลูกสูบจะมีอันเป็นไปจากความร้อนไปซะก่อน

6. ข้อสำคัญคืออยากติดแก๊สก็ไม่ต้องยกเครื่องเดิมออกแล้ววางเจกันอีกให้วุ่นวายจุกจิกกันอีกแล้ว ระบบทุกอย่างยังคงใช้งานได้

เต็มประสิทธิภาพ

7. กำลังของเครื่องยนต์เมื่อยังเป็นจิตวิญญาณดีเซล เรื่องความทนทานและกำลังแรงบิด ก็มหาศาลในรอบต่ำเหมือนเดิม ตรงกับลักษณะงาน

ของรถกระบะเหมือนเดิม ใครขับ4 ก็ยังใช้ได้ไม่ต้องแปลงกันให้เมื่อยเหมือนวางเจ

• 4 weeks later...

รวมๆแล้วเจ้า STAG DIESEL มีประโยชน์ดังนี้
  1. ลดการใช้น้ำมันดีเซลมากถึง 75%
  2. จ่ายเชื้อเพลิง ทั้งแก๊สและน้ำมันได้แม่นยำมากเนื่องจากสองระบบเชื่อมต่อกันด้วยระบบ OBD ซึ่งเป็น Real Time Auto Tune
  3. มีระบบตรวจสอบการน๊อคของเครื่องยนต์ หากมีการน๊อคเกิดขึ้นก็จะสั่งไปที่ ECU ให้จ่ายเชื้อเพลิงให้หนาขึ้น
  4. มีระบบตรวจสอบส่วนผสม O2 Sensor ด้วย เมื่อส่วนผสมไม่ได้อัตราส่วนก็บอกไปที่ ECU ให้จัดการส่วนผสมใหม่
  5. มีระบบตรวจสอบความร้อนของไอเสีย Exhaust Sensor ตัวนี้ส่วนใหญ่จะมีในระบบสมรรถนะสูงเท่านั้น เมื่อใดก็ตามที่ส่วนผสม

บางความร้อนของไอเสียจะสูงขึ้นทันที ในขณะที่ O2 sensor อาจจะยังจับอาการไม่ได้ แต่ Exhaust Temp จะเริ่มรู้ตัวก่อนใครเพื่อนแล้ว

และส่งสัญญาณไปบอก ECU เพื่อรีบจัดการกับปัญหานี้ซะ ก่อนที่วาล์วไอเสียและลูกสูบจะมีอันเป็นไปจากความร้อนไปซะก่อน

6. ข้อสำคัญคืออยากติดแก๊สก็ไม่ต้องยกเครื่องเดิมออกแล้ววางเจกันอีกให้วุ่นวายจุกจิกกันอีกแล้ว ระบบทุกอย่างยังคงใช้งานได้

7. กำลังของเครื่องยนต์เมื่อยังเป็นจิตวิญญาณดีเซล เรื่องความทนทานและกำลังแรงบิด ก็มหาศาลในรอบต่ำเหมือนเดิม ตรงกับลักษณะงาน

ของรถกระบะเหมือนเดิม ใครขับ4 ก็ยังใช้ได้ไม่ต้องแปลงกันให้เมื่อยเหมือนวางเจ

ช่ายเรยครับ

ถ้าใช้ NGV จะใช้แก๊สได้ถึง 90% เลย หมายความว่า ดีเซลแค่ 10% เท่านั้นนะครรับ

เพราะว่ NGV มีค่าออกเทนสูงก็เลยทนการจุดระเบิดได้ดีกว่า LPG ทำให้สามารถใช้แก๊สได้ในปริมาณที่เพิ่มขึ้น

โดยที่ไม่ชิงจุดระเบิดซะก่อน ^^

อยากทราบว่าหลังติดตั้งแก๊สไปแล้ว ควรตรวจเช็คระยะทุกกี่กิโลหรือกี่เดือนต่อครั้ง และในแต่ล่ะครั้งตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

OBD 300

อยากทราบว่าหลังติดตั้งแก๊สไปแล้ว ควรตรวจเช็คระยะทุกกี่กิโลหรือกี่เดือนต่อครั้ง และในแต่ล่ะครั้งตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

OBD 300

ทางร้านทั่วไปบอกว่า ประมาณ 20,000 Km.  ครับ   เปลี่ยนพวกชุดกรองต่างๆ ครับ และตรวจสอบจุดรั่วต่างๆด้วยเช่นกัน

40,000 Km. ก็ตั้งบ่าวาล์วกันครั้งนึง 

แต่พวกน้ำมันเครื่อง , ถังพักหม้อน้ำ หรือกลิ่น  พวกนี้ผมตรวจทุกวันครับ  กลับบ้าน เปิดฝากระโปรงหน้า ดมกลิ่น ดูระดับน้ำถังพัก

น้ำมันเครื่องอาทิตย์ละครั้ง

รถของผม Civic เครื่อง 2.0 ปี 2008 ไม่ทราบว่า เหมาะกับยี่ห่อ AC หรือ Prins ดีครับ มีงบอยู่ 4 หมื่นบาท ต้องการแบบดีและประหยัดครับ

รถของผม Civic เครื่อง 2.0 ปี 2008 ไม่ทราบว่า เหมาะกับยี่ห่อ AC หรือ Prins ดีครับ มีงบอยู่ 4 หมื่นบาท ต้องการแบบดีและประหยัดครับ

อุปกรณ์ทน หัวฉีดดี  หม้อต้มทน prins

ปรับจูนเองได้ อุปกรณ์ใช้กับหลายยี่ห้อได้ คนใช้เยอะ AC ครับ

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...