Jump to content

สอบถามเรื่องราคารถ ที่ติด Gas กับไม่ติด Gas ครับ

Recommended Posts

รบกวน พี่ๆที่ มีความรู้เรื่องราคารถยนต์ครับ

รถ Honda Civic รุ่น E ปี 2009 ของผมเอง รถ 3 ปี ปัจจุบันไม่ได้ติด Gas ครับ เลขไมด์ประมาณ 85,000

ถ้าหากว่าทำการติด Gas สมมติว่าใช้งานไปอีก 2-3 ปี เลขไมด์ประมาณ 160,000 Km.

ราคารถในอีก 3 ปีข้างหน้า ราคาของรถที่ไม่ได้ติด Gas จะเหลือประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าหากว่าเป็นการเปรียบเทียบ แค่ ติด Gas กับ ไม่ได้ติด Gas ครับ

พอดีผมจะลองคำนวณเรื่องของส่วนต่าง ให้กับทางบ้านครับว่า ติด Gas คุ้มกว่ามาก แต่ที่บ้านไม่ค่อยจะยอมเท่าไหร่

เลยต้องหารายละเอียดทางตัวเลขและสถิติ เข้าไปหักล้าง

สิ่งที่อยากจะทราบในเรื่องของความคุ้มค่าทางเศษฐศาสตร์ครับ เช่นค่าใช้จ่ายรายปี , ค่าซ่อมบำรุง , ค่าใช้จ่ายในการติด gas

และราคารถในอีก 3 ปีข้างหน้า

หรือพี่ๆท่านใด เคยคิดไว้บ้างแล้ว รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ทีครับ

ขอบคุณมาก

เรื่องขายมันเป้นเรื่องอนาคตนะ เราใช้รถก็ต้องมองวันนี้ แล้วคิดว่าจะทำไรกับมันให้คุ้มค่าระหว่างใช้งาน

อนาคตราคาขายคงตอบยากว่ามันจะตกไม่ตกแค่ไหน ถ้าเจอคนซื้อตรง อยากได้แก๊สตามต้องการ ราคาก็จะดี น่าพอใจ

ถ้าขายเต๊นท์ ต่อให้รถเราเทพไม่เทพ ล้อแท้หรือล้อก๊อป ติดแก๊สหรือไม่ เต๊นท์ มันติ ตัดราคา ได้หมด

ถ้าเต็นท์ซื้อ มันก็จะบอกว่ารถติดแก๊ส ราคาไม่ดี คนซื้อไม่ชอบขายค่อนข้างยาก เครื่องโทรม ไม่รู้มีปัญหาไรป่าว หรือต้องแก้เก็บงานอีกเยอะ ให้ราคาสูงตามตลาดมากไม่ได้

แต่ถ้าเต็นท์ซื้อไว้แล้ว จะตั้งขาย ถ้ามีคนมาดู รถคันเดียวกันนี่ มันก็จะบอกว่า รถคันนี้ น่าใช้ ประหยัด ติดแก๊สระบบอย่างดี เจ้าของดูแลรักษาอย่างดี ใช้ดีมากไม่มีปัญหา ซื้อ เอาไปใช้ไม่ผิดหวัง เจ้าของขายยังตัดใจไม่ค่อยได้เลย รักมาก รีบตัดสินเร็วหน่อย มีคนมาดูคันนี้เยอะ (แล้วก็ขายราคาราคาที่ไม่ได้ต่างจากรถไม่ติดแก๊สหรืออาจได้มากกว่าด้วยถ้ามันรู้ว่าคนซื้อต้องการรถติดแก๊สอย่างยิ่ง)

ที่คิดตอนนี้ คือ ใช้รถให้มีความสุข ใช้ให้คุ้มค่าและก็ดูแลมันดีๆ จนเมื่อถึงระยะเวลาหนึ่ง ก็ต้องขายอยู่ดี ใครมันจะใช้รถคันเดียวไปตลอดชีวิต เมื่อจะขายไม่คิดมากหรือเสียดาย เพราะใช้มาคุ้มค่าแล้ว

คิดแบบนี้ จนผ่านมา 5-6 คันแล้ว

อย่าไปคิดมากเลยครับ ถ้าติดแก๊สแล้วสามารถลดต้นทุนค่าน้ำมันไปได้

ทำให้สบายกระเป๋าขึ้นไปก็ติดไปเถอะครับ เอาส่วนต่างนั้นเก็บเงินซื้อรถใหม่

อีก 2-3 ปีข้างหน้าก็ได้ครับ ผมว่ามันคุ้มกว่านะ ถ้าพี่เป็นคนที่ใช้รถเยอะ

เรื่องขายมันเป้นเรื่องอนาคตนะ เราใช้รถก็ต้องมองวันนี้ แล้วคิดว่าจะทำไรกับมันให้คุ้มค่าระหว่างใช้งาน

อนาคตราคาขายคงตอบยากว่ามันจะตกไม่ตกแค่ไหน ถ้าเจอคนซื้อตรง อยากได้แก๊สตามต้องการ ราคาก็จะดี น่าพอใจ

ถ้าขายเต๊นท์ ต่อให้รถเราเทพไม่เทพ ล้อแท้หรือล้อก๊อป ติดแก๊สหรือไม่ เต๊นท์ มันติ ตัดราคา ได้หมด

ถ้าเต็นท์ซื้อ มันก็จะบอกว่ารถติดแก๊ส ราคาไม่ดี คนซื้อไม่ชอบขายค่อนข้างยาก เครื่องโทรม ไม่รู้มีปัญหาไรป่าว หรือต้องแก้เก็บงานอีกเยอะ ให้ราคาสูงตามตลาดมากไม่ได้

แต่ถ้าเต็นท์ซื้อไว้แล้ว จะตั้งขาย ถ้ามีคนมาดู รถคันเดียวกันนี่ มันก็จะบอกว่า รถคันนี้ น่าใช้ ประหยัด ติดแก๊สระบบอย่างดี เจ้าของดูแลรักษาอย่างดี ใช้ดีมากไม่มีปัญหา ซื้อ เอาไปใช้ไม่ผิดหวัง เจ้าของขายยังตัดใจไม่ค่อยได้เลย รักมาก รีบตัดสินเร็วหน่อย มีคนมาดูคันนี้เยอะ (แล้วก็ขายราคาราคาที่ไม่ได้ต่างจากรถไม่ติดแก๊สหรืออาจได้มากกว่าด้วยถ้ามันรู้ว่าคนซื้อต้องการรถติดแก๊สอย่างยิ่ง)

ที่คิดตอนนี้ คือ ใช้รถให้มีความสุข ใช้ให้คุ้มค่าและก็ดูแลมันดีๆ จนเมื่อถึงระยะเวลาหนึ่ง ก็ต้องขายอยู่ดี ใครมันจะใช้รถคันเดียวไปตลอดชีวิต เมื่อจะขายไม่คิดมากหรือเสียดาย เพราะใช้มาคุ้มค่าแล้ว

คิดแบบนี้ จนผ่านมา 5-6 คันแล้ว

เห็นด้วยกับพี่คนนี้เลยครับ

ติดไม่ติด ราคาต่างก็ไม่ต่าง ขึ้นอยู่ที่ว่า ขายให้ใคร ใครซื้อ ที่สำคัญ ความชอบครับ

ลูกค้ามาชอบรถจริงๆ ราคาไหนก็ขายได้ครับ

ต่อให้ไม่ติดแก๊ส แต่ดูแลรักษาไม่ดี ราคาขายก็คงต่ำอยู่ดีล่ะครับ

ใช้ให้เต็มที่ของเราเถอะครับ เอาคุ้มไว้ก่อน ดูแลมากไปพอขายแล้วทำใจกับราคาลำบาก ก็เราอุตส่าห์ดูแลอย่างดี เต้นให้ราคาต่ำอยู่ดี :0199:

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังศึกษาว่า

จะติดตั้ง Gas ต้องเตรียมรถอย่างไรบ้าง เปลี่ยนอะไรบ้างก่อนติด สปริงอีก จะเปลี่ยนทีเยอะอยู่เหมือนกันละครับงานนี้

เห็นด้วยครับ :)

เข้ามาเก็บข้อมูลคับ อยากติดเเก๊สเหมื่อนกันคับ น้ำมันขึ้นเเทบทุกวัน

ถ้าคิดจะติดแน่ๆ อย่าคิดนาน เดี๋ยวมีตัดสินใจพร้อมกันอุปกรณ์ขาดตลาด ร้านโก่งราคาบวกราคากันแหลกเหมือน 4-5ปี ก่อนนู้น

ยิ่งถ้าวิ่งในกรุงเทพ รถติดๆ วิ่งๆ หยุดๆ

คิดง่ายๆ เลยว่า ค่าใช้จ่ายถ้าน้ำมันตกประมาณกิโลเมตรละ 4 บาท เทียบกับค่าแก๊สกิโลเมตรละ ประมาณ 1.5 บาท :0025:

ผมไม่สนราคาขายต่อหรอกครับ

วิ่งแก๊สมาแสนโลแล้ว ส่วนเรื่องเต้นท์คงเหมือนพี่ ppopp ละครับ...

ถ้าใช้งานบ่อยคิดแล้วคุ้มก็ติดไปเถอะครับ อย่างน้อยก็เซฟค่าน้ำมันไปเยอะ

ถ้ายังใช้รถต่ออีกนาน ติดแก๊สคุ้มกว่าแน่นอน เพราะเราประหยัดค่าส่วนต่างราคาน้ำมันกับราคาแก๊สได้เยอะ ในอนาคตขายรถไป ราคารถติดแก๊สอาจจะตกมากกว่ารถใช้น้ำมันอย่างเดียว ประมาณสัก 6-7 หมื่น แต่ถึงตอนนั้นเราอาจจะประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปได้เป็นแสนแล้ว ถ้าในอนาคตรถวิ่งใช้งานเยอะขึ้น ติดแก๊สยังไงก็คุ้มกว่าใช้น้ำมันอย่างเดียวแน่นอน

ผมว่าจะลองคิดมาเป็นตัวเลขทางเศษฐศาสตร์ดู

หรือ พี่ๆท่านใด เคยเรียน ECON ช่วยแนะแนวหน่อยครับผม

ก่อนผมเอารถไปติดทางบ้านก็มีพูดเรื่องปัญหาแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมตั้งใจแล้วว่าติดไปแล้วคุ้มค่า หลังจากติดแล้ว ทางบ้านเรียกใช้รถผมตลอด เค้าว่ามันประหยัดดี

เเต่ก่อนหาข้อมูลอยู่ 4 ปี พอไปติดเเล้ว ทำไมไม่ติดเเต่ป้ายแดงว่ะนี้ ค่าน้ำมันหมดไปเท่าไหร่เเล้ว

• 2 weeks later...

ค่าใช้จ่ายรายปี

แล้วแต่ระยะทาง

ค่าซ่อมบำรุง

กรองแก็ส ประมาณ 1XXX (จำไม่ได้แฟนเปลี่ยน กระทู้เกี่ยวข้อง http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=47427 http://www.innovaclub.net/SMF-Board/index.php?topic=18040.0)

ปรับตั้งวาล์ว 400 (40000 โล/ครั้ง)

ค่าใช้จ่ายในการติด gas

หัวฉีด

2XXXX-3XXXX

และราคารถในอีก 3 ปีข้างหน้า

ต่างกันประมาณ - 2 หมื่น-5 หมื่น

เที่ยบจากรถรุ่นเก่าๆ และน้องที่ทำอาชีพนี้อยู่ให้ข้อมูล

ในความคิดเห็นของผม จขกท คงอยากติดอยู่แล้วล่ะ

แต่อยากให้เก็บข้อมูลเสริมความมั่นใจให้กับที่บ้านมากหน่อย (ทั้งข้อดีและข้อเสีย)

ความปลอดภัย การดูแลรักษา ช่วยลดโลกร้อน (แม้ไม่ zero emission แต่ก็ดีกว่า hybrid ณ ชม.นี้)ฯลฯ

แก๊สคุ้มกว่าเห็นๆครับ

เพียงแต่เราคิดไปเองว่าเครื่องจะมีปัญหา นู่น นี่ นั่น ตามมาทีหลัง

คิดง่ายนะครับ วิ่งน้ำมัน 50K * 4 = 200K

วิ่งแก๊ซ 50K * 1.5 = 75K

ส่วนต่าง 125K หักค่าติดแก๊ซ + ค่าเสริมหล่อ = 4 - 60K ( แล้วแต่ความชอบบุคคล )

ปีสองปีก็คืนทุนแล้วครับ

อย่าคิดเรื่องเครื่องมีปัญหาเลยครับ...ขนาดรถป้ายแดงออกมาจากศูนย์ยังมีปัญหาเลย ^^

• 1 month later...

สุดท้าย ผมไปติด Gas มาแล้วครับที่ URC ของพี่เบียร์

Ac stag 300 Premium + Donut 54 lite ของ Atiker ราคา 34k พร้อมใบวิศวะ

การใช้งาน บอกตรงๆครับ เหมือนน้ำมันจริงๆ เพียงแต่บางจังหวะกดแซง มันไม่ค่อยเหมือนเดิมเท่าไหร่ แต่ อาจจะช่วง run-in รอพ้น 1000 km. น่าจะชินกว่านี้

สำหรับท้ายรถ ห้อย เลยครับ... พอเติม Gas เต็มถังเนี๊ย คงไปหาสปริงแดงตัวใหม่ของคุณทศมาเปลี่ยนครับ งบน้อย ค่อยๆจ่ายไป

ทั้งนี้จะลองทดสอบการกินน้ำมัน เอ้ย... กิน Gas ครับว่า เต็มถังเนีีย จะวิ่งได้กี่ Km.

สุดท้ายนี้ มีความสุขครับ ( รู้งี้ติดมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว )ฝากถึง พี่ๆ น้องๆ เพื่อนนะครับ ถ้าคิดจะติด Gas ไปติดเลยครับ

สุดท้าย ผมไปติด Gas มาแล้วครับที่ URC ของพี่เบียร์

Ac stag 300 Premium + Donut 54 lite ของ Atiker ราคา 34k พร้อมใบวิศวะ

การใช้งาน บอกตรงๆครับ เหมือนน้ำมันจริงๆ เพียงแต่บางจังหวะกดแซง มันไม่ค่อยเหมือนเดิมเท่าไหร่ แต่ อาจจะช่วง run-in รอพ้น 1000 km. น่าจะชินกว่านี้

สำหรับท้ายรถ ห้อย เลยครับ... พอเติม Gas เต็มถังเนี๊ย คงไปหาสปริงแดงตัวใหม่ของคุณทศมาเปลี่ยนครับ งบน้อย ค่อยๆจ่ายไป

ทั้งนี้จะลองทดสอบการกินน้ำมัน เอ้ย... กิน Gas ครับว่า เต็มถังเนีีย จะวิ่งได้กี่ Km.

สุดท้ายนี้ มีความสุขครับ ( รู้งี้ติดมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว )ฝากถึง พี่ๆ น้องๆ เพื่อนนะครับ ถ้าคิดจะติด Gas ไปติดเลยครับ

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

อยากติดเหมือนกัน แต่กังวลว่าตัวเองจะต้องดูแลรถยังไงบ้าง หาข้อมูลต่อไปค่ะ

สำหรับเรื่องการติด Gas ลองศึกษาข้อมูลเรื่อยๆ ก็ดีนะครับ จริงๆผม ศึกษาข้อมูลมานานมาก นานจริงๆ ออกรถตั้งแต่ปี 09 ก็ค่อยๆเก็บรวบรวมข้อมูลเรื่อยๆ ค่อยๆให้มันตกผลึกความอยากได้

เวลาจะติด Gas ทีไร ทางบ้านก็จะห้ามทุกที ... ... จนอยากจะเปลี่ยนไปใช้ Ford Focus Diesel เลยละครับ แต่เจ้ากรรมนายเวร Ford Focus มันยังไม่มาซักที

ก็เลยตัดสินใจ คุยกับทางบ้านอีกที แบบจริงๆ จังๆ เลย ว่าอยากติด Gas ผมเองก็ตอบคำถามทางบ้านทุกอย่างที่ทางบ้านถามมา สุดท้าย เขาบอกให้ทำสัญญาใจไว้ว่า จะใช้รถคันนี้หลังจากติด Gas แล้วไปอีก 2-3 ปีครับ

ซึ่ง ผมตอบ ตกลง !!!

ใช้เวลา4 วันตัดสินใจไปติดเลยครับ หลังจากติดตั้งออกมาแล้ว แค่วันนี้วันเดียว ผมวิ่งไป 250Km. หลังจากติด Gas เลยครับ

สำหรับการดูแลรถ... ต้องค่อยๆศึกษาครับว่า ติด Gas มันมีผลกระทบอะไรบ้าง เช่น หัวเทียน บ่าวาล์ว พวกนี้ ต้องอาศัยดูอาการเครื่องยนต์เป็นสำคัญ

แต่ที่สามารถดูได้ด้วยตนเองก็คือพวก หม้อน้ำ, ดมกลิ่นแก็ส ขอให้สนุกกับการติด Gas ครับ

สำหรับเรื่องการติด Gas ลองศึกษาข้อมูลเรื่อยๆ ก็ดีนะครับ จริงๆผม ศึกษาข้อมูลมานานมาก นานจริงๆ ออกรถตั้งแต่ปี 09 ก็ค่อยๆเก็บรวบรวมข้อมูลเรื่อยๆ ค่อยๆให้มันตกผลึกความอยากได้

เวลาจะติด Gas ทีไร ทางบ้านก็จะห้ามทุกที ... ... จนอยากจะเปลี่ยนไปใช้ Ford Focus Diesel เลยละครับ แต่เจ้ากรรมนายเวร Ford Focus มันยังไม่มาซักที

ก็เลยตัดสินใจ คุยกับทางบ้านอีกที แบบจริงๆ จังๆ เลย ว่าอยากติด Gas ผมเองก็ตอบคำถามทางบ้านทุกอย่างที่ทางบ้านถามมา สุดท้าย เขาบอกให้ทำสัญญาใจไว้ว่า จะใช้รถคันนี้หลังจากติด Gas แล้วไปอีก 2-3 ปีครับ

ซึ่ง ผมตอบ ตกลง !!!

ใช้เวลา4 วันตัดสินใจไปติดเลยครับ หลังจากติดตั้งออกมาแล้ว แค่วันนี้วันเดียว ผมวิ่งไป 250Km. หลังจากติด Gas เลยครับ

สำหรับการดูแลรถ... ต้องค่อยๆศึกษาครับว่า ติด Gas มันมีผลกระทบอะไรบ้าง เช่น หัวเทียน บ่าวาล์ว พวกนี้ ต้องอาศัยดูอาการเครื่องยนต์เป็นสำคัญ

แต่ที่สามารถดูได้ด้วยตนเองก็คือพวก หม้อน้ำ, ดมกลิ่นแก็ส ขอให้สนุกกับการติด Gas ครับ

ก่อนอื่นคงต้องไปศึกษาเรื่องเครื่องยนต์ก่อน เพราะอ้อเนี่ยความรู้เรื่องเครื่องยนต์เป็น ศูนย์ เลยจริงๆค่ะ ไม่รู้ว่าจะต้องบำรุงรักษาอย่างไรดี

รถเป็นไรมา บอกได้เลยว่าจอดรออย่างเดียว

ใจพร้อมจะติด แต่ สมองเรื่องเครื่องไม่ได้เลยอ่ะค่ะ