Jump to content

Recommended Posts

• Replies 177
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

M PICCOLO

@ The Witch หลัง Paradise ศรีนครินทร์ครับ (ขออนุญาติลงอีกนะครับ )   เป็นร้านขาย Beer ต่างชาติ ของบอกว่าเยอะมากจิงๆ ไปกี่ทีไม่เคยกิน Brand ซ้ำกันเลยครับ....       ส่วนตัวชอบภาพนี้มว้ากกกกก..

M PICCOLO

ต่ออีกที่ครับ   @ร้าน เรือนริมน้ำ จังหวัดจันทรบุรี   วันเดียวกับกระทู้บนครับ ลงมาจากเขาก็มาพักทานข้าวหน่อย   ร้านนี้อาหารอร่ยมว้ากกกก ครับ CONFIRM ...... ราคาไม่แพงด้วย....           เบี

M PICCOLO

เริ่มเลย ที่แรก @เขาคิฌชกูฎ / วันที่ 17-19 ก.พ. 2555     ขออธิบายรวมๆเลยนะครับ   ช่วงเวลาที่ไป -ออกจาก กทม เที่ยงคืน ไปถึงตี 3 คึ่ง ได้มีโอกาสไปทันฟังเทศน์ด้านบนพอดี   ระหว่างทางขึ้น แวะสักกา

แวะมาชมผลงานงามๆของขอบแดง 17 - 40 4L อิอิ

ขอบคุณครับ วันนั้นฟ้าไม่เป็นใจจริงๆ ...

ปล.อ่าวว พี่รู้ได้ไงครับ มองจากภาพแล้วรู้เลยเหรอครับ :0088: สุดยอดเลยพี่ ตาผมยังไม่ถึงจิงๆครับ

เพิ่งจัดเลนส์มาเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ เลยได้เวลาเอาไปลองหน่อย 555+

ขอบคุณครับ วันนั้นฟ้าไม่เป็นใจจริงๆ ...

ปล.อ่าวว พี่รู้ได้ไงครับ มองจากภาพแล้วรู้เลยเหรอครับ :0088: สุดยอดเลยพี่ ตาผมยังไม่ถึงจิงๆครับ

เพิ่งจัดเลนส์มาเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ เลยได้เวลาเอาไปลองหน่อย 555+

5555 ถ้าดูเก่งขนาดนั้นก็เก่งเกินแระครับ คือว่าในกูเกิ้ลโครม รึว่า ไฟฟ็อก มันจะมีแอ๊ปดู Exif File อ่ะครับ มันจะบอกรายละเอียดเกี่ยวกับภาพนั้นๆได้หมดเลย ส่วนตัวแล้วผมชอบดูนะ Exif file เนี่ย เป็นการศึกษาค่า F ค่าสปีด ค่าต่างๆนาๆในภาพนั้นๆ เอามาประยุกต์ใช้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นบางคนรึว่าบางโปรแกรมที่ย่อรูป มันจะลบ Exif file ไปเราจะดูไม่ได้นะ

สุดท้ายขอล่วงเกินน้าเอ็มนิดนึงนะ เคยมีโปรกล้องสอนผมเรื่องสภาพแสงที่ไม่อำนวย เมฆครึ้มอะไรทำนองนั้น จะทำอย่างไรให้ได้ภาพมา ท่านแนะนำว่า " สำหรับมือใหม่สภาพแสงที่ไม่ดีมักจะเป็นอุปสรรคพอสมควร เข้าทางทฤษฏี แสงไม่มีสีไม่มา ในเมื่อถ่ายมาแล้วได้สภาพแบบนั้นก็คงต้องใช้การแต่งภาพเข้ามาช่วย โดยการดันคอนทราสขึ้นเยอะๆ แล้วก็ปรับๆโน่นนี่นั่นตามใจชอบ เวลาเห็นแสงไม่ดีอย่าไปกลัว ฝึกถ่ายไปเรื่อยๆ แล้วเราจะรู้ว่าเราควรจะจัดการกับสภาพแสงแต่ละแบบได้อย่างไร " จนถึงบัดนี้เกือบๆ 2 ปีแล้ว ผมยังจัดการกับสภาพแสงไม่ได้เลย เห็นว่าบางทีคำแนะนำของโปรจะมีประโยชน์กับน้าเอ็มไม่มากก็น้อยเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง และก็ถือโอกาสขโมยรูปน้าเอ็มไปดันคอนทราสใน PS เพื่อประกอบคำบรรยาย แต่อย่างว่าสุดท้ายของแบบนี้ก็สไตล์ใครสไตล์มันผมชอบแต่น้าเอ็มอาจไม่ชอบก็ได้นะ อิอิ

ไม่เป็นไรครับพี่ ไม่ต้องเกรงใจครับ ผมกลับมองว่าดีซะอีกครับ และขอบคุณสำหรับครวามรู้ดีๆครับ จะลองเอาไปปรับใช้ดูครับ....

ต้องเกริ่นก่อนว่าผมเองเป็นคน low technology มากๆ จิงๆครับ

เรื่องเกี่ยวกับ IT บอกตรงๆผมโง่มาก 55++

ปล.photoshop ผมใช้เป็นแค่ทำลายเซ็นครับ อย่างอื่นทำไม่เป็นเลย พยายามอยู่แต่มันไม่ได้อะพี่ 555++

ตอนนี้กำลังศึกษาภาพ HDR อยู่ครับ พอรู้ว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรประมาณนั้น ผมมองข้ามเลย 55+

ส่วนภาพ set หลังสุดผมใช้ effect ในกล้องปรับเอาเล่นๆครับ

ขอบคุณอีกทีนะครับพี่ ได้ความรู้มากมายเลย

ไม่เป็นไรครับพี่ ไม่ต้องเกรงใจครับ ผมกลับมองว่าดีซะอีกครับ และขอบคุณสำหรับครวามรู้ดีๆครับ จะลองเอาไปปรับใช้ดูครับ....

ต้องเกริ่นก่อนว่าผมเองเป็นคน low technology มากๆ จิงๆครับ

เรื่องเกี่ยวกับ IT บอกตรงๆผมโง่มาก 55++

ปล.photoshop ผมใช้เป็นแค่ทำลายเซ็นครับ อย่างอื่นทำไม่เป็นเลย พยายามอยู่แต่มันไม่ได้อะพี่ 555++

ตอนนี้กำลังศึกษาภาพ HDR อยู่ครับ พอรู้ว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรประมาณนั้น ผมมองข้ามเลย 55+

ส่วนภาพ set หลังสุดผมใช้ effect ในกล้องปรับเอาเล่นๆครับ

ขอบคุณอีกทีนะครับพี่ ได้ความรู้มากมายเลย

เรื่องไอทีผมก็เป็นนะ จะว่าไป อิอิ แต่ก็อาศัยกดๆลองๆมันไป แต่ก็ยังไม่มีเวลาศึกษาแบบจิงๆจังๆ เอาแค่พอเอาตัวรอดเป็นทริปๆไปพอ ว่างๆก็ลองเล่นดูนะโฟโต้ช็อป กดมันไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง

ปล ส่วนเรื่อง HDR ผมก็ทำไม่เป็นนะ แต่กล้องรุ่นใหม่ๆมันจะทำในตัวมันเองได้ฉลาดดี แสงน้อยก็ 3 ช็อตเอามาซ้อนกัน แสงน้อยอีกนิดก็ 5 ช็อต มากสุดเหมือนจะ 9 ช็อตเอามาซ้อนกัน ถ่ายง่ายดี ^^ ไว้มีอะไรดีๆจะมาบอกเล่าสู่กันฟังอีก

จริงๆผมก็ไม่ได้ถ่ายดีเด่อะไร ไม่ค่อยกล้าแนะนำใครเท่าไหร่ แต่นี่เห็นสนิทๆพอโพสบอกอะไรได้ก็เลยลองดู เพราะโปรที่แนะนำมาผมทำตามเค้าไม่ได้ สงสัยแก่เกินจะหัดแระ เลยเอามาถ่ายทอดเผื่อน้าเอ็มจะนำไปใช้ประโยชน์ได้ อิอิ

เรื่องไอทีผมก็เป็นนะ จะว่าไป อิอิ แต่ก็อาศัยกดๆลองๆมันไป แต่ก็ยังไม่มีเวลาศึกษาแบบจิงๆจังๆ เอาแค่พอเอาตัวรอดเป็นทริปๆไปพอ ว่างๆก็ลองเล่นดูนะโฟโต้ช็อป กดมันไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง

ปล ส่วนเรื่อง HDR ผมก็ทำไม่เป็นนะ แต่กล้องรุ่นใหม่ๆมันจะทำในตัวมันเองได้ฉลาดดี แสงน้อยก็ 3 ช็อตเอามาซ้อนกัน แสงน้อยอีกนิดก็ 5 ช็อต มากสุดเหมือนจะ 9 ช็อตเอามาซ้อนกัน ถ่ายง่ายดี ^^ ไว้มีอะไรดีๆจะมาบอกเล่าสู่กันฟังอีก

จริงๆผมก็ไม่ได้ถ่ายดีเด่อะไร ไม่ค่อยกล้าแนะนำใครเท่าไหร่ แต่นี่เห็นสนิทๆพอโพสบอกอะไรได้ก็เลยลองดู เพราะโปรที่แนะนำมาผมทำตามเค้าไม่ได้ สงสัยแก่เกินจะหัดแระ เลยเอามาถ่ายทอดเผื่อน้าเอ็มจะนำไปใช้ประโยชน์ได้ อิอิ

ทีหลังมีไรแนะนำ บอกผมได้เลยครับ ผมยินดีและเต็มใจรับฟังครับ....ไม่ต้องเกรงใจนะพี่

ส่วนตัวผมก็อยากใช้ IT เป็นกับคนอื่นบ้าง 55++

PS CS2 ที่บ้านยังต้องให้พี่ที่ทำงานมาลงให้เลย 555555++ แถมกว่าจะนั่งคลำทำลายเซ็น เล่นเอาเหงื่อเลย 555++

ทีหลังมีไรแนะนำ บอกผมได้เลยครับ ผมยินดีและเต็มใจรับฟังครับ....ไม่ต้องเกรงใจนะพี่

ส่วนตัวผมก็อยากใช้ IT เป็นกับคนอื่นบ้าง 55++

PS CS2 ที่บ้านยังต้องให้พี่ที่ทำงานมาลงให้เลย 555555++ แถมกว่าจะนั่งคลำทำลายเซ็น เล่นเอาเหงื่อเลย 555++

เวลาสงสัยอยากทำอะไร ไม่รู้จะปรึกษาใคร รึไม่มีใครให้ปรึกษาผมใช้บริการของกรูเกิ้ลครับ อิอิ ลองๆทำตามดู ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อาศัยมั่วๆกันไป 5555

• 1 month later...

มีโอกาสได้ไปประชุม + เที่ยวที่ Xiamen, China เมื่อวันที่ 16 - 20 September 2012 ครับ

เลยเอาภาพมาฝาก

พักที่โรงแรม Millennium Harbourview Hotel

โรงแรมอยู่ใจกลางเมืองเลยครับ ติดถนนคนเดิน เป็นโรงแรม ผมเดาว่าเกิน 4 ดาวนะ เพราะดูดีมากๆๆๆ

เอาภาพโรงแรมกับ ภาพภายในห้องที่ผมพักไปก่อนนะครับ....

มาในห้องน้ำบ้าง

อันนี้ผมเองครับ 55+

แค่นี้ก่อน เดี๋ยวไว้ว่างๆมาต่อใหม่ครับ

โรงแรมใหญ่มากเลย ห้องพักน่าพักมาก รอภาพชุดต่อไปครับ :lol:

ปล กล้องติดกริปอย่างหล่อเลยครับ :)

โรงแรมใหญ่มากเลย ห้องพักน่าพักมาก รอภาพชุดต่อไปครับ :lol:

ปล กล้องติดกริปอย่างหล่อเลยครับ :)

ขอบคุณครับ Grip มันหล่อจิงๆครับ ^__^

ถ่ายภาพสวยมากๆค่ะ

ขอบคุณครับ ^__^

ผมเพิ่งเริ่มครับ ยังห่างชั้นจากพี่ๆในคลับอีกไกลครับ

แวะเวียนมาทักทายจร้าาา...คุณเอ็มมม

รูปสวยๆ ทั้งนั้นเลยยย...เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้างงงง :lol:

@นครนายก

วันนั้นที่ไป อากาศมืดครึ้ม เลยจัดภาพแนวๆๆนี้หน่อยครับ

ชอบรูปนี้...อยากเห็นภาพสีสดๆ คงสวยน่าดู

(อยากไปสักการะ...เหมือนกัน แต่ไม่มีโอกาสได้ไปซะที) :lol::P:lol: