Jump to content

การทำ Cruise Control for 1.8, Topic of the Year 2009 เลยนะ BY.Tommie

Recommended Posts

แล้วจะต่อไฟตรงปุ่มคอนโทนให้มันติดด้วยต้องทำยังไงหรอครับ

ต่อตามนี้ก็ติดอยู่แล้วครับ

• 1 year later...
  • 10 months later...
  • 5 months later...

ผมลองทำแล้วกดแล้วไม่ติดอะไรเลยครับยกเว้นไฟที่สวิทช์

ของผมคอนเนคเตอร์ไม่ได้เรียงตามข้อมูลด้านบนเลยต่อแบบนี้ครับ

1.สาย แดง/ดำ ต่อกับไฟหรี่

2.สาย เขียว ต่อไมล์ ขา13

3.สาย ชมพู ต่อไมล์ ขา9

4.สาย เขียวอ่อน ต่อลงกราวด์

5.สาย เหลือง/แดง ต่อไมล์ ขา10

6.สาย เขียวอ่อน/ดำ ต่อไมล์ ขา11

พอดีเจอกระทู้ที่บอกเดียวกับการเช็คไฟที่ไมล์ผมลองทำแล้วไฟของ cruise control ไม่เห็นติดเลย ติดแต่ไฟสูง ไฟหรี่ แล้วก็ไฟอื่นๆทั่วไป ผมต้องเช็คอะไรบ้างครับ

แสดงว่าเป็นรถปี 2006 หรือ 2008 ที่ไม่ใช่ตัวที่มีแอร์แบค ทำไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อีกหลายอย่าง

Hello All,

Sorry I have to post in English as I don't speak Thai.

I'm having a hard time understanding because the web translator does not work because the DIY post is in image, and I could not find Tommie's topic :(

Does anyone know where i can buy the pin connector? I'm having trouble looking the pin connector and the cable in where I live.

Appreciate the help, god bless.

Thanks.

Dear friend, as PM to you, this is my topic you can follow instruction above.

Try to translate content first, for Thai description in image I will translate to you one by one :D  

เริ่มเลย ว่ากันที่ 1.8 นะครับ 

อือม.. ยังไงก่อนดี ว่ากันที่ราคาของละกัน ผมจะแยกเป็น 2 รุ่นนะครับ 

1. รุ่นไม่มีAirbag (S AT) ต้อง ซื้อของ รอใส่ดังนี้ครับ

- Cable Reel ตัว Airbag เบิกศูนย์ ราวๆ 4000 มือสอง ราวๆ 2-3 พันครับ

- สวิทช์ควบคุมบริเวณพวงมาลัย เบิกศูนย์ ราวๆ 2000 ครับ

- สวิทช์ Brake pedal แบบ 4 ขั้ว เบิกศูนย์ ราวๆ 700 ครับ (หลายๆคัน เคลมมาเป็น 4 ขั้วครับ ลองก้มดูก่อนละกัน)

2. รุ่นมี Airbag (S AT AS และ E AT AS) ต้อง ซื้อของ รอใส่ดังนี้ครับ

- สวิทช์ควบคุมบริเวณพวงมาลัย เบิกศูนย์ ราวๆ 2000 ครับ

- สวิทช์ Brake pedal แบบ 4 ขั้ว เบิกศูนย์ ราวๆ 700 ครับ (หลายๆคัน เคลมมาเป็น 4 ขั้วครับ ลองก้มดูก่อนละกัน)

พอมองรถตัวเองออกนะครับ ว่า ต้องจ่ายประมาณเท่าไหร่ ราคานี้เป็นราคาหลักๆครับ 

นอกเหนือจากนี้ ก้อมีจ่าย อีก 100 เดียว จบครับ 

- Jack ไว้เสียบ Connector ตัวละ บาท ประมาณ 15 ตัว (รูปเดี๋ยวลงให้) 

- สายไฟสีๆ ยาว 50 ซม. ซัก 6สาย (ขอเพื่อนเอาก้อได้ )

- สายไฟยาว 2 เมตร เอาไว้ลากจาก ECU เข้าเบรค (ขอเพื่อนคนเดิมนั่นแหละ)

ประมาณว่า ถ้าหลายๆ ท่านเป็นแบบผม คือ รถมี Airbag และ ไปเคลมสวิทช์เบรคมาแล้ว 

ท่านจ่ายเพิ่ม อีก ไม่ถึง 2000 บาทครับ ท่านก้อจะได้ Cruise Control และ ปุ่มควบคุมเครื่องเสียง ที่พวงมาลัย ไว้ใช้งาน 

น่าปลาบปลื้มนะครับ ราคาน่าขำมาก ขอบคุณ คุณ Sab ที่นำมาเปิดเผยให้เราขอบคุณอีกครั้งครับ

คราวนี้ มาเริ่มกัน แบบ Do it yourself ทำเองกันนะครับ 

1. ก่อนดำเนินการอะไรให้วุ่นวาย ก้มไปงัดดู สวิทช์ไฟเบรคก่อนนะครับ ว่าของท่านเป็นแบบไหน

ถ้าตามนี้ สีดำ 4 ขั้ว รอดตัวไป 690 บาท สบายแล้ว 

ออกมาขาวแหงเลย ก้อ แกล้งหน้าด้านขับไปศูนย์ บอกว่า เบรคแล้วไฟติดมั่งไม่ติดมั่ง 

เดี๋ยวเค้าเคลมให้แบบ 4 ขั้ว หรูหรา มาเลย แน่นอนมาก 

2. กลับมาบ้านเข้าเวบ แล้วไปหากระทู้ถอดพวงมาลัย และ ใส่สวิทช์ควบคุมเครื่องเสียงก่อน กดที่นี่ !!!

Print มานั่งศึกษาดู ว่าไหวมั๊ย ขันน๊อต ถอดประกอบ จบครับ ไม่มียุ่งยาก ถ้าพอไหวไปต่อครับ 

4. ไปบ้านหม้อ หรือ ปรึกษาเพื่อนที่พอรู้เรื่องสายไฟขั้วไฟ ถามหา สาย+ Jack ที่ผมบอกไว้ ถ้าได้แล้ว ไปต่อครับ

ประมาณนี้ 

5. พอมีเวลาซัก 1 วัน เอาเลยครับ รื้อเลย เอาไม่เกินครึ่งชั่วโมงก่อน 

เอาพวงมาลัยมายัดสวิทช์เครื่องเสียง+ Cruise ให้เรียบร้อย จบ พักไว้ 

6. งัดเอา Cable reel ที่ซื้อใหม่ ออกมา ใส่แทนที่ Cable reel ของเก่า เลยครับ 

ถอด-ใส่ จบแล้วนั่งพักให้สบายใจ มาได้ครึ่งทางครับ 

7. เอาแล้วนะครับ มาเริ่ม ที่ผมจะอธิบาย แล้ว ไปดูกัน

มี อีก 2 จุด ที่เราต้องทำเพิ่ม เริ่มจาก ECU ครับ 

ถอดแบต ยกออกมาเก็บไว้ก่อน ให้มีพื้นที่ โล่งๆ แล้วเรามา เริ่มแกะ กล่อง ECU ครับ ตามนี้ 

มองหา Connector 3 ตัวหลัง ECU ครับ เลือกตัวที่ติดกับแบต ออกมา ทำตามนี้ครับ 

เดินสาย สายไฟ 2 เมตรนะครับ เข้าหัวเรียบร้อย เอามาเสียบเลย ตามนี้ 

ใจนิ่งๆ นะครับ งานจะได้เนียนๆ เรียบร้อย 

เก็บทุกอย่างเข้าที่ครับ แล้ว เดินสายเข้าตัวรถ แถวๆนี้ ลองหาเอาที่เหมาะกับรถท่านนะครับ

มาต่อ ที่เบรค Pedal ดึง connector ออกมา เอาสายเสียบเพิ่มตามนี้ครับ 

คราวนี้ไปต่อ ที่ Connector อีก 2 ตัว เดินสายสั้น อีก 8 สาย (รวมเครื่องเสียงด้วย)

เสียบให้ตรงช่องอย่างเดียวครับ อย่างซีเรียส :sm01: 

ผังการเดินสาย ระหว่าง Connector ครับ 

ขั้ว 9 ที่เรือนไมล์ เข้า ขั้ว 7 ที่ cr

ขั้ว 10 ที่เรือนไมล์ เข้า ขั้ว 9 ที่ cr

ขั้ว 11 ที่เรือนไมล์ เข้า ขั้ว 8 ที่ cr

ขั้ว 13 ที่เรือนไมล์ เข้า ขั้ว 2 ที่ cr

ขั้ว 6 ที่ cr เอาไปลงกราวน์

ขั้ว 1 ที่ cr เอาไปต่อสายเทา ขั้ว ปรับไฟ

อันนี้ ยกความดีให้คุณ Sab เต็มๆ นะครับ ไล่เองหมดเลย 

เริ่มแงะ Connector มาเสียบ เลยครับ ง่ายสุดๆ 

เน้น เสียบให้ตรงช่องอย่างเดียวครับ อย่างซีเรียส :sm06:

เสร็จแล้ว ลองเสียบกดปุ่มดูเลย 

ประกอบกลับแล้วเอาไปลองวิ่ง กดปุ่มเล่นเลยครับ ความเร็วต้องเกิน 40 กม/ชม ก่อนนะครับ โชคดีทุกท่านครับ

Thanks Tommie for the prompt reply. Really appreciate it much. :D

I have everything ready (audio&cruise switch and brake switch), what i dont have is the cable below as your picture is showing.

Would you mind translating the words?

So I need 3 things : the cable , the connector, and the socket(right picture)?  Please correct me if I'm wrong

I'm trying to find these online but with no luck.

Once again, thank you.  :D  God bless.

As above, left pic showing the size of pin connector which will fit for hole of connector socket on right pic ( the orange cable is for horn signal)

This connector socket is for cable reel , it would be found inside of steering wheel at the end of cable reel when SRS airbag ball have been detached

for the pin connector  I will help you to find the shop ASAP  :D