Jump to content

ของอร่อย ตลาดท่านา นครชัยศรี

Recommended Posts

ใกล้กรุงเทพแค่เอื้อม นครชัยศรี

ส้มโอหวาน ข้าวสารขาว ลูกสาวสวย

ได้ไปไหว้หลวงพ่อเงิน+หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม

ก็เลยมีโอกาสได้แวะชิมอาหารอร่อย ๆ ที่ นครชัยศรี..

ตลาดท่านา นครชัยศรี แหล่งรวมอาหารอร่อยจริง ๆ

ที่เดียวเล่นทั้งอิ่ม ทั้งอร่อย...ขอบอก

แผนที่ตามด้านล่าง

ปล.ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยนะครับ

เลี้ยวจากถนนใหญ่เข้ามาทางด้านอำเภอ

จะได้พบกับร้านแรก "แพพิณทอง" ซึ่งวันนี้

ไม่ได้เข้าไปทานร้านนี้ ...และก็คงไม่เข้าไปอ่ะ

วันนี้นำเสนอร้านอร่อย แห่งตลาดท่านา

"ติ๊กโภชนา"

เมนูเด็ดของที่ร้าน มีหลายอย่างมาก

ตั้งแต่ต้มยำกุ้ง ห่อหมกปลาช่อน ปลาช่อนทอดน้ำปลา

ไข่เจียวหมูสับ กุ้งสับ (ย้ำว่า ไข่เจียวหมูสับ กุ้งสับ)

กุ้งทอดกระเทียม ปลาฉลาดผัดฉ่า ที่ว่ามาอ่ะ

ทุกโต๊ะต้องมีเมนู ดังกล่าวมาแน่นอน อย่างน้อย 3 เมนู เชื่อดิ๊

ไปชมภาพกันดีกว่า บรรยายไปก็เท่านั้น...

กุ้งทอดกระเทียม

หอยจ้อ

ปลาฉลาดผัดฉ่า

ห่อหมกปลาช่อน (แนะนำต้องกิน)

ปลาช่อนแดดเดียว (แนะนำต้องกิน)

ไข่เจียวกุ้งสับ หมูสับ (แนะนำต้องกิน)

ที่นี่ใช้ไข่เป็ดในการทำไข่ แล้วจะรู้ว่า

แตกต่างกับไข่ไก่ ยังไง ต้องลองครับ

ต้มยำ

ปล.ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยนะครับ

หลังจากอิ่มจากร้าน "ติ๊กโภชนา" กันแล้ว

เดินข้ามมาฝั่งตรงข้าม เป็นร้านเบเกอร์รี่

"หน่อยเบเกอร์รี่" ขนมชือดัง "มาม่อนจัง"

เป็นขนมอร่อยของที่นี่ ลองดูนะครับ

ลักษณะขนมมาม่อนจัง เนื้อตัวเดียวกับชิฟฟ่อน

แต่ด้านบนจะมี topping ตั้งแต่ลูกเกด ฝอยทอง

ช๊อคชิฟ แล้วก็อีกหลายๆอย่างครับ

เดินไปหน้าปากซอยก่อนถึงถนนใหญ่

เยื้อง ๆ กับธนาคาไทยพาณิชย์ ก็จะพบกับ

"ร้านขนมปังเย็น คุณป้อม"

แถมรูปปลาช่อนทอดน้ำปลาไป 1 รูปครับพี่ตี้

โอ๊ย....เห็นแล้วหิวววววว....

แถมรูปปลาช่อนทอดน้ำปลาไป 1 รูปครับพี่ตี้

กรอบนอกนุ่มในน่ากิน มว๊ากมากครับ

• 2 weeks later...

ต้องไปให้อาหารปลาตรงตลาดท่าน่าด้วยนะครับ(ถ้ามีที่จอดรถนะครับ)

ต้องไปลอง........ :0195:

ไปบ่อยแต่ไม่เคยเข้าเลย ต้องลองซะแล้ว

อาหารผมไปวันนั้นรสชาดไม่ค่อยเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะคนเยอะ ก็ได้ แต่มามอนจัง อร่อยนุ่ม ต้องซื้อครับ คอนเฟริม

• 2 months later...

อาหารผมไปวันนั้นรสชาดไม่ค่อยเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะคนเยอะ ก็ได้ แต่มามอนจัง อร่อยนุ่ม ต้องซื้อครับ คอนเฟริม

จิงครับตามที่พี่ชิตบอกเลยครับ ผมก้อไปทานมาแล้ว อยากบอกว่ารสชาติธรรมดาครับ แต่ราคาแรงใช้ได้เลยครับ (ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)

แต่ขนมมาม่อนจัง อร่อยครับ

• 2 weeks later...

เมนูร้านติ๊กนี้ที่บริษัทฯ เคยสั่งมาทานในวันประชุมบ่อยครับ ยอมรับว่าอร่อยมากครับ

ถ้าอยากให้อร่อย ต้องไปวันที่ีคนน้อยๆ ครับ

กลางวัน วันธรรมดา หรือ บ่ายๆ

ภาพที่ผมถ่ายมา ปลาเพิ่งทอดใหม่ๆ

ตอนมาเสิร์ฟ น้ำมันยังแตกฟองอยู่เลย

อร่อยสุดประเทศครับ