Jump to content

ซินจ่าว.....ฮานอย ฮาลองเบย์ เวียดนาม ตอนที่ 1

Recommended Posts

หวัดดีครับ วันนี้จะเอารูป ทริปเวียดนาม ฮานอย ฮาลองเบย์ มาฝาก พี่ๆ เพื่อนๆ ครับ

ทริปนี้ มีผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการตลอดทริป (น้าผมเอง) เลยได้บินไป ปล่อยผี ในตัว หุหุ

ก่อนไป...ได้อ่าน รีวิวของพี่เต้(ถ้าจำไม่ผิด) ก็หวั่นๆว่า จะสนุกหรือเปล่าน้า

มาครับ..... มาลอง......ติดตามกันดู ว่า ฮานอย น่าไปเที่ยวหรือเปล่า

จะปาดดดดดด จะดัน เชิญเต็มที่ครับ

ออกตัวก่อน ชื่อสถานที่ต่างๆ จำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ขออภัยนะครับ

:0148: :0148: :0148:

****************************************************************************************************

ทริปนี้ ออกเดินทาง จากอยุธยา 02.30 น.

ถึงสนามบิน 04.00

ห้ามลืม เด็ดขาด

ก่อนไปหาข้อมูล เกี่ยวกับการแลกเงินมา

เค้าบอกว่า ให้ เอา เงินบาทแลกเงิน US ก่อน

แล้วค่อยไปแลกเงินด่องเวียดนามอีกที

ซึ่งจะได้ ราคา ดีกว่า เอา บาทไปแลก เงินด่องเวียดนาม ตรงๆ

วันที่ไป 30.21บาท แลกได้ 1 US

แวะมาดูว่า จะไปประตูไหน

ทางออก G1A

อ่าววววว......... ต้องนั่งรถไปขึ้นเครื่อง เซ็งเลย...........

ถึง เครื่องแล้ว ฝนตก ลงมานิดหน่อย

จริงๆ ที่นั่งผม จะอยู่ติดทางเดิน แต่ ผู้สนับสนุนใจดี (น้าผม) ให้ผมนั่ง ติดหน้าต่าง

เพราะ คงรู้ว่า ผมต้องการถ่ายรูป ขอบคุณครัพพพพ :sm10:

เงียบจังวุ้ย พี่ๆ น้องๆ ไปไหนกันหมดหว้า......

อืมมมมมม....... งั้นพักชม สิ่งที่น่าสนใจซักครู่ แล้วกัน

ฝากชีวิตไว้กับเจ้า AIRBUS A320

ลาแล้ว...เมืองไทยสุดที่รัก

อยากลงไปนอนเล่นบนเมฆ จัง หุหุหุ

ใกล้ลงจอดแล้ว และผมก็ใกล้ตายแล้วด้วย โคตร ปวดหูเลย

ลงจอด อย่างนิ่มนวลลลลลลจิงงงงงงงๆ

พื้นรันเวย์ เทียบกับ ถนนหน้าบ้านผม ถนนหน้าบ้านผม ดีกว่าหลายเท่านัก

พอลงมา ผ่าน ตม. ก็มีไกด์ ชาวเวียดนามมารับ (พูดไทย ชัด 90%)

ถ่ายคู่กับรถ 1รูป

จากนั้น ขึ้นรถ มาเที่ยวที่วัด (จำชื่อไม่ได้) ที่มีเต่า หลายๆตัว อ่ะครับ

มีกลุ่มน้องๆ มาเที่ยวด้วย

ชักแถว ไปเที่ยวต่อ เกาะกันดีๆนะจ๊ะ

ด้านหน้าวัด ซักรูป

ผู้สนับสนุน ของผม อย่างเป็นทางการ (น้าแฟนผมเอง)

เราถ่ายให้พี่เค้าชัดๆๆๆๆๆๆ แต่พี่เค้าถ่ายเราเบลอๆอ่ะ งอนๆๆๆๆ อิอิ

ออกจากวัดไปเที่ยวต่อ

ผ่าน ศูนย์ฮอนด้า ฮานอย ด้วย

และแล้ว...ก็เดินทางมาถึง โรงพยาบาลกลาง ของฮานอย

เฮ้ย...ใครเป็นอะไร ถึงได้มา รพ.

555+ ไม่มีใครเป็นอะไร เรามาเยี่ยมชม ประวัติ รพ.กลาง

และมีโอกาส ได้รับการตรวจ ร่างกาย

จากการดูแค่ "ฝ่ามือ" ก็รู้ว่า ใครป่วยเป็นอะไร (ฟรี)

มีล่าม ช่วยแปลด้วย และบอกวิธีการรักษา ประทับใจมากๆ

รับการตรวจ ฟรี........

หลังจากตรวจเสร็จ ก็แนะนำยา ที่ใช้รักษา

น้าผม(อีกคน) เลยจัดยามา 1 ขวด ยาชื่อ "เกาผึ้ง"

เงียบจังวุ้ยยย ไม่มีเพื่อนๆ มาคุยด้วยเลย

อย่างนั้น พักชมสิ่งที่น่าสนใจ ซัดครู่

ผู้ช่วยหมอ

รอยยิ้ม ละลายใจ หนุ่มๆ ได้ดีจริงๆ

เมื่อ ได้เวลา ออกเที่ยวต่อ ก็มุ่งสู่ ฮาลองเบย์ เพราะคืนนี้ เราจะนอนที่ ฮาลอง

วิถีชีวิตเรียบง่าย ตามรายทาง

นอกจาก ที่ท่องเที่ยวแล้ว

ฮานอย ยังมีสิ่ง ที่ทำให้ หัวใจผม สงบลง

วิถีชีวิต เรียบง่าย ธรรมชาติ ที่สวยงาม

และผมก็คิดเองว่า ทริปนี้ ต้องมีอะไร ให้ค้นหาอีกมากมาย แน่นอน

เรามุ่งหน้าสู่ ฮาลอง

แล้วได้แวะ เข้าไปดู ร้านค้าต่างๆ ที่ทำงานปัก รูปภาพ

นับถือคนปักจิงๆ ความอดทนสูงมาก กว่าจะเสร็จ ไม่รู้กี่วัน

สมควรแก่เวลา ก็ออกเดินทางต่อ

ด้วยการที่ กลุ่มเรา มีจำนวนคนน้อย

เลยไม่เสียเวลา รวมคนขึ้นรถ มากมาย

ทำให้มีเวลาเหลือ เพื่อจะแวะไป ไหว้พระ ที่วัด..... (จำชื่อไม่ได้)

อยู่บนเขาสูง ไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวขึ้นไป

ตอนแรก ไม่อยากแวะ อยากไปให้ถึง โรงแรม ไวๆ อยากอาบน้ำ

แต่เมื่อ มาถึงวัด...................

ผมกลับหายเหนื่อย ไม่เหนียวตัว ไม่อยากไป โรงแรม

เพราะความสวยงาม ของวัด และบริเวณ วัด

ถ้าไม่ได้ขึ้นมา ผมคงเสียใจ ที่พลาด เข้ามาในสถานที่

ที่ซึ่ง มีมากกว่าคำว่า สวยงาม

สุขใจที่ได้มา

เป็น วัด ที่ สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และสงบมาก

อยากนั่งที่นี่ ให้นานๆเท่าที่มีเวลา

ถึงตอนนี้ จิตใจ สงบ อย่างบอกไม่ถูก หัวสมองปลอดโปร่ง

พี่ไกด์ชาวไทย อิอิ

ญาติ ข้างแฟนผมเอง ไม่ใช่ใครที่ไหน

ออกเดินทางกันต่อ เพื่อไปโรงแรม ที่ฮาลอง (เมื่อไหร่ จะถึง ซักที่ฟ่ะ หลายรอบแล้ว)

รถที่เรา ฝากชีวิตไว้ ตลอดทริป

ออกเดินทาง ออกเดินทาง

อ่าวเฮ้ย............รถเลี้ยวเข้าร้านอะไรอีกแล้ว

เฉลย เป็นร้าน ขายไข่มุกครับ

ก่อนเข้าไปเลือกซื้อ จะมีการพรีเซนต์ เรื่องไข่มุข การดู ไข่มุขแท้ เทียม ว่าดูยังไง ทดสอบยังไง

จากนั้นก็ เข้าไปเลือกดู เลือกซื้อได้

เลยโดนไปหลายรายการ เอามาฝากแฟนและลูกสาว

กระเป๋าฉีก ตั้งแต่วันแรก โดนค่าไข่มุข+ค่าครีมไข่มุข กลางวัน+กลางคืน ไป 1,260,000 ด่อง

เดินออกจากร้าน ตัวเบากันเลยที่เดียว

และแล้ว ก็ถึง โรงแรมซ่ะที.................

อาบน้ำ แล้วไป กินอาหารกัน

ที่ร้านนี้

อาหาร ถ่ายได้รูปเดียว เพราะ โหยยยยยยสุดๆ

เมื่อ ท้องอิ่ม ตาเริ่มตก

ภาพยามค่ำคืน ที่ ฮาลอง เงียบสงบ ไร้มลพิษ

ขอขอบคุณ ผู้ให้การสนับสนุน

1.น้องอุ้ม ให้ยืม อุปกรณ์ แฟลซ ถ่ายรูป

2.พี่โอ๊ต เช็ค อัตราแลกเปลี่ยน ค่าเงิน

3.น้ากัง น้าของแฟนผม ออกค่าใช้จ่าย ทุกอย่างให้

(ประมาณว่า ให้ผมไปเป็นตากล้อง ของทริปนี้ อิอิอิ แต่ก็ยินดีไปครับ หุหุหุ)

ขอบคุณครับ

โปรดติดตาม "ซินจ่าว.....ฮานอย ฮาลองเบย์ พบ วิถี ชาวเวียดนาม ตอนที่ 2" ไวๆนี้

• 2 weeks later...
  • 1 month later...
  • 1 month later...