Jump to content

จานขยาย เบรคโม มีผลกับระบบABS หรือไม่ครับ

Recommended Posts

ของพวกนี้เมื่อเปลี่ยน ทั้งตรงรุ่น แต่ จานใหญ่ขึ้น ทั้งแปลงมาใส่ มีผลอะไรกับระบบABSไหมครับ เหมือนเคยอ่าเจอว่า ระบบABSจ ะคำนวนระยะเบรคหรืออะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ขอความรู้หน่อยครับ :0031:

ของผมเปลี่ยนคาลิเปอร์ + จานใหญ่ ABS ยังทำงานเหมือนเดิมครับ

ถ้าเราไม่ได้ไปทำอะไรกับเซนเซอร์ ABS ก็ยังใช้ได้เหมือนเดิมครับ

ปกติมันจะวัดความเร็วที่ล้อด้วยเซนเซอร์ ABS นำมาเทียบกับความเร็วของรถ ถ้าเกิดเหตุการณ์ว่าล้อหยุดแต่ความเร็วของรถยังมีอยู่ ก็แสดงว่าล้อล็อค ทีนี้ ABS ก็จะทำงานครับ

Sensor จะติดอยู่กับลูกปืนล้อ ทำหน้าที่ตรวจจับว่าล้อหมุนหรือเปล่า

ถ้าไม่หมุน จะสั่งปั๊ม ABS ให้ปล่อยจับผ้าเบรคเป็นจังหวะ ไม่ให้ล้อล็อค

ดังนั้น เปลี่ยนจานกับปั๊มใหญ่ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับระบบ ABS เลยครับ

ถ้าเปลี่ยนจานอย่าเดียวจะมีผลกับ abs มั้ยครับ

เช่น abs ทำงานเร็วขึ้น

เวลากดเบรคเต็มที่แล้ว ABS ทำงานเร็วขึ้นมีผลแน่นอนครับ

เนื่องจากแรงเบรคมากขึ้นเพราะ Moment of force

ที่เพิ่มขึ้นตามจานเบรคที่ใหญ่ขึ้นครับ

• 2 weeks later...

ผมเอาความเข้าใจผมมาแชร์ละกันนะคับ :lol:

ขอให้มองแยกกันนะคับ ระบบเบรค กับ ABS

ระบบเบรค Brake System

จะเปลี่ยนจาน เปลี่ยนผ้า เปลี่ยนคาลิปเปอร์ นั่นทำให้ระบบเบรค เปลี่ยนไป

ระบบABS Anti-lock Brake System คือ ระบบป้องกันเบรคล๊อค แค่นั้นคับ

จะเปลี่ยนจาน เปลี่ยนผ้า เปลี่ยนคาลิปเปอร์ ไม่ได้ไปเปลี่ยนแปลงระบบ ABS คับ

ผ้าเบรคจับจาน(ล้อ)หยุด แต่ตัวรถไม่หยุด เมื่อไหร่ = ABS ทำงานเมื่อนั้นเลยคับ

ถ้าระบบเบรคทำงานได้ดีขึ้น จับจานได้ดี หยุดระยะสั้น ไม่ร้อน เบรคแล้วล้อไม่ล๊อค ABS ก้อไม่ค่อยได้ทำงาน

แต่ถ้าจับจานแล้วเบรคมีโอกาสล๊อคบ่อย ABS ก้อทำงานได้บ่อยจนรู้สึกได้ละคับ

แต่ทั้งหมดไม่ได้ส่งผลต่อตัวระบบ ABS คับ เรียกว่าส่งผลต่อการทำงานของมันดีกว่าน่ะ :)