Jump to content

เบรคแล้วมีเสียงดัง ปั๊กๆๆ

Recommended Posts

ไม่รู้เป็นอะไร ตอนนี้เวลาเบรค จะมีเสียงเขก ดัง ปั๊กๆๆ (จะได้ยินเวลาชละจนเกือบจอด)

ยิ่งเหยียบลงไปลึกๆ ยิ่งดังขึ้น และดังถี่ขึ้น ใครพอจะทราบอาการแบบนี้บ้างป่าว

จะว่าผ้าเบรคใกล้หมด เท่าที่รู้มันน่าจะเป็นเสียง จี๊ดๆๆ ใช่ป่ะ แล้วผ้าเบรคผมเท่าที่ลองส่องดู

มันก็เริ่มบางแล้ว แต่ยังไม่น่าจะใกล้หมด

จานเบรคสแตนดาร์ดครับ

ผ้าเบรคใช้ Mu Spec เปลี่ยนมาประมาณ ปีกว่า

ของผมก็เป็นครับ ช่วงเวลาชลอจนใกล้หยุด เสียงดัง กึก หรือบางทีตอนออกตัวเร็วก็ได้ยินเสียงเหมือนกัน

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นตรงยางรองแท่นเครื่อง แต่ดูแล้วก็ยังไม่ได้ทรุดอะไร

พอมาสังเกตดีๆ เสียงจะอยู่ตรงใกล้ คันเร่งเลยหน้าจะเป็นที่ช่วงล่างหรือป่าวก็ยังไม่แน่ใจครับ แต่ของผมนานๆทีมาที ก็เลยตั้งใจไว้ว่า ให้ช่างตรวจสอบตอนเช็คระยะครั้งหน้าอีกทีครับ

ลักษณะคล้ายๆผม ผมเคยเอาเข้าไปเช็คศูนย์เพราะคิดว่าแผ่นซิมรองผ้าเบรคไม่ได้ใส่ แต่พอเช็คแล้วยังอยู่ แค่ทำความสะอาดหล่อลื่นชุดลูกสูบเบรคเสียงก็หายอะคับ ลองเช็คดูคับ

ลองเช็คสลักเบรคดูครับ ผมเคบเป็นตั้งนาน 0 แก้ไม่ได้ ไปจบที่ ACT.

..........................................

อาการเสียงดังแก๊ก เวลาเบรกจับ มันเกิดจาก สลักเบรก หลังขวาหลวม

เคยแจ้งศูนย์ แต่ไม่แก้ ซี่งมันยังทำให้ผ้าเบรกกินไม่เท่ากัน

ที่ ACT เปลี่ยนไป 2 ตัวๆ ละ 268.- และ ผ้าเบรค BD ultra premium หลัง อีก 2020.-

.............................................

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/2476-%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%94%E0%B9%86-%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2-%E0%B9%81%E0%B8%A5/

ไม่ใช่ abs หรือครับ ของผมก็เป็น

เพราะตั้งแต่เปลี่ยนจานหน้ามาดังตลอดเลย

ถามช่างๆบอกว่า จานใหญ่ abs เลยจับเร็ว

เดิ่วต้องให้ 0เช็คใหม่แล้ว เสียวๆๆ

ไปลองเจียจานมาแลเวที่ CG 0-400 แต่ยังไม่หาย

แต่เสียงเบาลงไปหน่อยนึง สงสัยต้องเข้าศูนย์เช็คใหญ่ดีกว่า

วันนี้ลองเข้าเกียวร์ถอยแล้วเบรค เหมือนจะไม้่มีเสียง แต่ถ้าเข้า D แล้วเบรค มีเสียง

สรุป ยังหาอาการแท้จริงไม่ได้เลย

อาการลูกสูบเบรคติดครับ ลูกสูบอาจจะเป็นลอยเป็นตามด ถ้าเป็นต้องเปลี่ยนลูกสูบใหม่

เช็คพวกยางกันฝุ่นของลูกสูบด้วยครับ เข้าร้านทำช่วงล่างทั่วไปครับ เขามีชุดซ่อมเบรคราคาถูกว่าศูนย์เยอะ

อาการลูกสูบเบรคติดครับ ลูกสูบอาจจะเป็นลอยเป็นตามด ถ้าเป็นต้องเปลี่ยนลูกสูบใหม่

เช็คพวกยางกันฝุ่นของลูกสูบด้วยครับ เข้าร้านทำช่วงล่างทั่วไปครับ เขามีชุดซ่อมเบรคราคาถูกว่าศูนย์เยอะ

พอจะรู้ราคาซ่อมเบื้องต้นมั้ยครับ แล้วมีร้านดีๆแนะนำมั้ยอ่ะ

พอจะรู้ราคาซ่อมเบื้องต้นมั้ยครับ แล้วมีร้านดีๆแนะนำมั้ยอ่ะ

ถ้าลูกสูบเป็นตามด ถ้าเปลี่ยนข้างนอกเขาจะใช้ของเทียบราคาจะถูกหน่อย รวมชุดซ่อมลูกยางต่างๆ ไม่ราคารวมกับค่าซ่อมประมาณ 700-900

ถ้าใช้ลูกสูบแท้าของศูนย์ Honda รวมวมชุดซ่อมลูกยางต่างๆ+น้ำมันเกีย 0.5ลิตร ราคาประมาณ 2200 ไม่รวมค่าช่างครับ

เจอสาเหตุแล้วครับ จานเบรคหลังเป็นรอย เอาไปเจียเรียบร้อยที่ร้าน แสงไทย สะพานใหม่

ช่างเก่งดีครับ เอาไปลองขับแปปเดียว หาสาเหตุเจอเลย จากที่ไปทำมาร้านแรก ช่างร้านแรก

ลองขับก็บอกว่าน่าจะเป็นที่จาน แต่เค้าบอกว่าจานหน้า ก็เจียจานหน้าไป ใบละ 350 บาท

แต่พอออกจากร้าน เสียงแบบเดิมก็ยังดังอยู่ และดังมากขึ้นในวันรุ่งขึ้น ก็เลยเสิร์จถามอากู๋หาร้านทำเบรค

ก็ได้มาเจอร้านแสงไทยนี่แหละ ร้านเก่าแก่ แต่เก่งเรื่องเบรค ช่วงล่าง และหม้อน้ำ

พอให้ช่างที่ร้านแสงไทยลองขับฟังเสียงดู ฟังแปปเดียวก็บอกว่าเสียงมาจากจานหลัง

เลยเสียค่าเจียไปใบละ 70 บาท ค่าแรง 200 (ค่าแรง แพงกว่าค่าเจียอีก)

ผลปรากฏว่า เสียงเงียบกริบ สบายใจแระ

เพิ่มอีกนิด

ร้านแรกที่เข้าไปเจียจานหน้า เป็นการเจียประชิด

ส่วนร้านแสงไทย เป็นการเจียแบบถอดจานออกมาเจียครับ

ราคาเลยต่างกันค่อนข้างเยอะ

ปล. เจียประชิดใช้เวลาในการเจียนานกว่าด้วย

เป็นเพราะร้านแรก แก้ปัญหาให้ผมได้ไม่ตรงจุดครับ ก็เลยต้องไปจบที่อีกร้านนึง