Jump to content

Civic FD Sport Pearl Room

Recommended Posts

แมกซ์เหลืองกันบ้างหรือยังคับ

ล้อหน้าผมก็ออกเหลืองนิดๆ แต่ไม่รู้ล้างแล้วจะออกหรือเปล่าน่ะครับ ยังไม่ได้ล้างรถเลย

ล้อหน้าผมก็ออกเหลืองนิดๆ แต่ไม่รู้ล้างแล้วจะออกหรือเปล่าน่ะครับ ยังไม่ได้ล้างรถเลย

ถ้าล้างบ่อยๆ ออกนะครับ แต่ถ้าเลอะมากๆ ก็อาการหนักอยู่

ตอนนี้ผมแทบจะจอด FD แล้วละครับ ไปขับ FB 2.0 (ของเพื่อน) แทน

เห็นคนขับ FB กำลังดราม่ากันเลย มกราปีหน้าตัว MC ออก ตกรุ่นเร็วที่สุดในประวัติการณ์ 6 เดือน (พยายามปลอบใจว่า Nanochnage แต่เจอเปลี่ยนคอนโซลเข้าไป โอ้ว...)

ถ้าโมเดลเดิมขายดี ทีมงานออกแบบคงไม่โดนไล่ออกหรอกพี่  :P

ผมว่ามันพลาดที่กระดองมันมากกว่านะ เห็นเซลฮอนด้าแชร์รูป Accord 2013 ตัวยุโรปมาให้ดู

คล้ายๆ BMW ซีรี่ 5 เลยสวยมาก

แมกซ์เหลือง ใช้คาร์โก้ครับ ลงสดๆเลยใช้ผ้าขนหนูขัด แต่ใช้เวลานานมว๊ากกก พอจะช่วยได้คับผม

• 2 weeks later...

ไม่แน่ใจว่า ตอนนี้ FD Sport Pearl มีทั้งหมดกี่คันหว่า ตอนแรกเห็นทาง Honda ตั้งใจผลิต 1,000 คัน

• 1 month later...

ช่วงนี้เจอเพื่อนร่วมรุ่นนี้บ่อย แต่เห็นหลายคันเริ่มแปลงโฉมกลับเป็นโฉมปกติไปซะแล้ว เหมือนกับว่ารุ่นนี้ทำสียากนะครับ บางอู่ หรือบางศูนย์เล่นมักง่ายเลย ที่ผมเห็นชัดๆ เลยหลายคันคือ

1.คันที่มีการเคลมสีสเกิร์ตหน้า 2 ชิ้น ถ้างานไม่เนียน จะไปพ่นสีขาวมุกทั้งชิ้น ซึ่งของเดิมจะมีการตัดดำไว้

- ที่ผมเห็นด้วยตาตัวเองก็ 3 คันละครับ ที่จุฬาฯ ทั้งนั้น วันก่อนไปจอดข้างๆ Sport Pearl คันนึง เราก็งงว่า ทำไมสีรถเขาแปลกๆ เหลือบไปเห็นตรงสเกิร์ต ใช่เลย ... โดนอู่ต้มมาแน่นอน

สังเกตที่รูปนะครับ ตรงด้านล่างสเกิร์ต จะมีส่วนของสีดำอยู่

- รูปจากเวบฮอนด้า

- รูปจากรถจริง

หรือบางคันก็กลายเป็นสภาพนี้เลย ถอดสเกิร์ตออก (อันนี้รถผมตอนไปทำสีครับ)

bdd21a8b-d6ea-4ecb-b31a-73044d5a2eaf_zps

2.สเกิร์ตหลัง ก็จะมีส่วนที่ตัดดำเช่นเดียวกัน บางคันไปซ่อมอู่นอก โดนพ่นมาเป็นขาวมุกทั้งชิ้นก็มีครับ

3.คิ้วกระจังหน้า ตรงเหนือโลโก้ ฮอนด้า ก็เช่นเดียวกันครับ

4.ล้อ ระวังสีเพี้ยนครับ ของผมตอนนี้ล้อตัวนี้ไม่ได้ใช้แล้ว รอยถลอกเยอะเกิน โดนพวกมอเตอร์ไซค์ย้อนศรเล่นงานซะเยอะ ถอดเก็บไว้ เอาล้อ FD ตัว E MC ปี 2009 10 ก้าน มาใช้แทนครับ

ก็ขอโพสไว้ เผื่อเช็ครถกรณีเคลมสีรอบคันนะครับ เพราะช่วงนี้รุ่นนี้ก็ปีกว่าๆ กันหมดแล้ว ระวังโดนอู่ต้มนะครับ

เอ๊ะ เพิ่งสังเกตรูปจากฮอนด้า คาดว่าพวกเราโดนฮอนด้าต้มมาครับ ตรงไฟตัดหมอก ในรูปไฟตัดหมอกด้านซ้าย จะครอบโครเมียมแบบของ FB ครับ แต่ของจริงเป็นสีดำ ...

ของผมก็เปลี่ยนไปหลายชิ้นแล้วเหมือนกันครับ (ด้านในยังไม่เปลี่ยนอะไรเลย)

ด้านนอกตอนนี้เหลือแค่ ล้อ สปอยเลอร์หลัง สีมุก และป้าย sport pearl นอกนั้นเปลี่ยนหมดแล้วครับ

(คิดเล่นๆ แล้วซื้อรุ่นนี้เพิ่มเงินมาทำไมน๊า ฮ่าๆ)

จริงๆแล้วผมว่า sport pearl ก็สวยลงตัวดีนะครับ แต่ไปเจอชุดแต่งโดนใจเข้าเลยเปลี่ยนเลย

(แรกๆว่าขับซัก 3 ปีค่อยเปลี่ยน)

แต่สีมุกทำให้เหมือนกับตัวถังยากจริงๆครับ ขนาดมาจากศูนย์ ชุดแต่ง sport pearl เองมองเทียบยังไม่เหมือนตัวถังเลย

แล้วไม่รู้ว่าถ้าทำสีที่ศูนย์เองจะเนียนเหมือนเดิมหรือเปล่าด้วยครับ

ล้อหน้าซ้าย ขวา ผมเริ่มเหลืองเยอะละครับ จะขัดออกมั๊ยเนี่ย หรือจะเปลี่ยนแม็กใหม่เลยพร้อมยางตอนครบระยะยางดีน๊า

ผมเครมหนักมา ค่าใช้จ่าย 3 แสนหน่อยๆโดยประมาณ(ประกันทางนู้นจ่าย) ได้กระจัง Modulo มาซะงั้น (สามเหลี่ยมด้านซ้ายของกระจังหน้าของตัวรถ มีไว้ทำไมคับ)

แต่เท่าที่ดูความเพี้ยนของสี ผมเครมที่ศูนย์เทพารักษ์ สีใช้ได้เลยครับ เพี้ยนน้อยมาก

ประสบการณ์จากการทำประกันคือ โดนค่าของเหลวกับค่าสึกหรอที่ประกันไม่รับผิดชอบตรงนี้ครับ โดนไป เกือบหมื่น T . T

จากประสบการณ์ที่โดนมาครับ Sport Pearl ของผม เบียดน็อตเสาบนลานจอดรถออฟฟิศครับ โดนSkirt หน้าฝั่งคนนั่งแตก+ Skirtข้างฝั่งคนนั่ง+ประตูฝั่งคนนั่งบุบเห็นเหล็กเลย+คิ้วประตูแตก

เคลมสีที่ศูนย์Hสาธรช่างบอกไม่เกิน 1 อาทิตย์

ช่าง : สีอาจจะไม่เหมือนนะครับ สีนี้ทำยากแต่จะให้ใกล้เคียงที่สุด

ผม : ไม่เหมือนขนาดไหนครับ

ช่าง : ก็นิดหน่อยครับ

ผม : คือเหมือนนิดหน่อยใช่มั๊ยพี่(ผมกวนติงเอง)

ช่าง : 5555

ผมสรุปจากการรอมา 5 วันไปรับรถ ขอบอกเลยครับ สีเหมือนมาก

เหมือนกับไม่เคยทำสีมาเลย ผมให้ 98-99% เลยครับ (ผมว่าผมเป็นคนละเอียดมากเรื่องนี้ครับไม่เหมือนให้ทำใหม่จนกว่าผมจะรับได้แหละครับ)

ส่วนเรื่องตัดสีดำผมว่า ขึ้นอยู่กับเราสังเกตุตอนรับรถซ่อมเสร็จแหละครับ เพราะพวกค่าแรงต่างๆ เค้าต้องไปเบิกกับประกันอยู่แล้ว ยังไงถ้าชั้น 1 ซ่อมห้าง ก็ต้องทำให้เหมือนครับอย่าไปยอมอู่ มันเกิดจากการไม่คุมคุณภาพของอู่ครับ ไม่ได้ขึ้นกับสีทำยาก หรือทำง่าย

อีกคันสีดำของผม เคยทำกับอู่ T.S. Mo...or ทำสีฝาหน้ามาไม่เหมือนเลยครับ สีดำพอสะท้อนแดดออกสีเหลืองๆแดงๆ อู่บอกว่าต้องทำสีทั้งคันถึงจะเหมือน ผมโวยเลยครับ "แล้วทำไมต้องให้ผมทำชิ้นส่วนใหญ่ให้เหมือนส่วนน้อยล่ะครับ ทำไมคุณไม่แก้สีฝากให้เหมือนส่วนใหญ่ล่ะ " เค้าบอกรถผมสีใสมากไมเหมือนคันอื่นจนทำสียาก(ผมเคลือบทุกอาทิตย์)

ผมบอกมันไม่ใช่ข้ออ้างเลย ยังไงคุณต้อง ทำ ให้ เหมือน และต้องไม่พ่นทับด้วย ต้องล้างสีให้ผม แก้ 3 รอบครับ กว่าจะเหมือน

ขอถามหน่อยครับ Sport Pearl นี่ใช่ชุดแต่งของ moduro ใช่ไหมครับ

คืออยากรู้ว่า สเกิตร์ตข้าง ยึดยังไงครับ ผมพยามดูรูป แต่ไม่เห็นมีรูน๊อตตรงด้านท้ายตรงชุ้มล้อหลังเลย

ใช่ยึดแบบเดียวกันกับ สเกิร์ตของ type r รึป่าว

ขอถามหน่อยครับ Sport Pearl นี่ใช่ชุดแต่งของ moduro ใช่ไหมครับ

คืออยากรู้ว่า สเกิตร์ตข้าง ยึดยังไงครับ ผมพยามดูรูป แต่ไม่เห็นมีรูน๊อตตรงด้านท้ายตรงชุ้มล้อหลังเลย

ใช่ยึดแบบเดียวกันกับ สเกิร์ตของ type r รึป่าว

เป็นชุดแต่งของ modulo ครับ แต่การยึดนี่ผมไม่แน่ใจน่ะครับ

สเกิตร์ข้างแท้ใช้ยึดแบบเดียวกับตัว Type-r ครับ เจาะตัวถังสไลด์เข้ากับกิ๊บล็อคที่กดเข้ากับตัวถัง

จากด้านหน้าครับ แล้วยึดน็อตที่ซุ้มล้อด้านหน้า 2 ตัว ข้างใต้ 3-4 ตัวไม่แน่ใจ ซุ้มล้อหลังไม่มีน็อตยึดครับ

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ถ้าจะเจาะรูต่ำแหน่งยึด หาแผ่นแบบเจาะได้ที่ไหนครับ

ถ้าได้มือสองมาจะหาแผ่นทาบเจาะยากมากครับ เพราะตัว Sport Pearl ติดตั้งชุดแต่งมาจากโรงงานเลยอ่ะครับ ยังไงจะช่วยหาล่ะกันครับ

ถ้าได้มือสองมาจะหาแผ่นทาบเจาะยากมากครับ เพราะตัว Sport Pearl ติดตั้งชุดแต่งมาจากโรงงานเลยอ่ะครับ ยังไงจะช่วยหาล่ะกันครับ

ขอบคุณครับ ว่าจะลองเข้าไปถาม0 ไม่รู้จะมีป่าว

• 1 month later...

มีกระจังหน้า Sport Pearl มาเสนอขาย  พอดีเบิกศูนย์มา ไม่ได้ใช้ ขอเสนอขายในราคา 3,800 บาท ครบๆชุดไปเลยครับ

มีเพื่อนๆสมาชิกท่านใดต้องการซื้อ ติดต่อมาได้เลยครับ Tel.O85568OO32 WhatsApp LINE ID : icemp53

รูปครับ ของมือ 1 ครับ พร้อมกล่อง

• 4 weeks later...