Jump to content

Civic FD Sport Pearl Room

Recommended Posts

อยากถามว่าปกติเติม นมค. ตัวไหนกันอะครับ

ตั้งแต่ออกรถมา ใช้ 0W20 ของ 0 มาตลอด มาเมื่อวันเสาร์เอาเข้าเช็ค 30,000 โล ที่ 0 เปลี่ยนเป็น 5W40 มาให้ ขับไปแค่ 100 km ผมเริ่มอยากจะเปลี่ยนกลับเป็นตัวเดิมเลย รถอืดกว่าเดินมาเลยครับ

ใช้ Mobil1 0w40 อยู่ครับทั้ง 2 คันเลย(ปี09 กับSport Pearl) ออกตัวอืดนิดนึงครับ แต่ปลายไหลๆได้สบายครับ เหยียบแบบมิดไมล์ผมก็จัดมาล่ะครับ ^^

• 3 weeks later...

ช่วงนี้เจอเพื่อนร่วมรุ่นนี้บ่อย แต่เห็นหลายคันเริ่มแปลงโฉมกลับเป็นโฉมปกติไปซะแล้ว เหมือนกับว่ารุ่นนี้ทำสียากนะครับ บางอู่ หรือบางศูนย์เล่นมักง่ายเลย ที่ผมเห็นชัดๆ เลยหลายคันคือ

1.คันที่มีการเคลมสีสเกิร์ตหน้า 2 ชิ้น ถ้างานไม่เนียน จะไปพ่นสีขาวมุกทั้งชิ้น ซึ่งของเดิมจะมีการตัดดำไว้

- ที่ผมเห็นด้วยตาตัวเองก็ 3 คันละครับ ที่จุฬาฯ ทั้งนั้น วันก่อนไปจอดข้างๆ Sport Pearl คันนึง เราก็งงว่า ทำไมสีรถเขาแปลกๆ เหลือบไปเห็นตรงสเกิร์ต ใช่เลย ... โดนอู่ต้มมาแน่นอน

สังเกตที่รูปนะครับ ตรงด้านล่างสเกิร์ต จะมีส่วนของสีดำอยู่

- รูปจากเวบฮอนด้า

- รูปจากรถจริง

หรือบางคันก็กลายเป็นสภาพนี้เลย ถอดสเกิร์ตออก (อันนี้รถผมตอนไปทำสีครับ)

bdd21a8b-d6ea-4ecb-b31a-73044d5a2eaf_zps

2.สเกิร์ตหลัง ก็จะมีส่วนที่ตัดดำเช่นเดียวกัน บางคันไปซ่อมอู่นอก โดนพ่นมาเป็นขาวมุกทั้งชิ้นก็มีครับ

3.คิ้วกระจังหน้า ตรงเหนือโลโก้ ฮอนด้า ก็เช่นเดียวกันครับ

4.ล้อ ระวังสีเพี้ยนครับ ของผมตอนนี้ล้อตัวนี้ไม่ได้ใช้แล้ว รอยถลอกเยอะเกิน โดนพวกมอเตอร์ไซค์ย้อนศรเล่นงานซะเยอะ ถอดเก็บไว้ เอาล้อ FD ตัว E MC ปี 2009 10 ก้าน มาใช้แทนครับ

ก็ขอโพสไว้ เผื่อเช็ครถกรณีเคลมสีรอบคันนะครับ เพราะช่วงนี้รุ่นนี้ก็ปีกว่าๆ กันหมดแล้ว ระวังโดนอู่ต้มนะครับ

ตรงกันชนหน้าที่ใส่สเกิร์ตหน้า ผมนึกว่ารถผมโดนเจาะเป็นรูอยู่คนเดียว

สีนี้ทำสียากนะครับ อยากเปลี่ยนสีสะแล้ววว

ตรงกันชนหน้าที่ใส่สเกิร์ตหน้า ผมนึกว่ารถผมโดนเจาะเป็นรูอยู่คนเดียว

สีนี้ทำสียากนะครับ อยากเปลี่ยนสีสะแล้ววว

เคยเอาไปทำอยู่ครับเฟี๊ยต ศูนย์ H สาธรทำเหมือนมากครับสีนี้  :D

เคยเอาไปทำอยู่ครับเฟี๊ยต ศูนย์ H สาธรทำเหมือนมากครับสีนี้  :D

อ่ออ เยี่ยมเลย แมนพอรู้รหัสสีมั้ยอ่ะครับ :0206:

อ่ออ เยี่ยมเลย แมนพอรู้รหัสสีมั้ยอ่ะครับ :0206:

ที่เคยได้อ่านเจอ จะเป็นเบอร์รหัส  NH-636P อยู่ป้ายเขียวๆ เปิดประตูคนนั่งข้างซ้าย ล่างเลยครับ

ที่เคยได้อ่านเจอ จะเป็นเบอร์รหัส NH-636P อยู่ป้ายเขียวๆ เปิดประตูคนนั่งข้างซ้าย ล่างเลยครับ

ตามนี้เลยครับเฟี๊ยต แต่ยังไงขึ้นอยู่กับการบำรุงดูแลรักษาสีด้วยนะครับ รถที่เคลือบสีบ่อยสีจะใสกว่า ยังไงเอารถไปให้เค้าเทียบสีดีกว่าครับ ^^ นอกจากจะทำสีทั้งคันก็ตามพี่ป็อบบอกเลยครับสีเดิมๆของมัน

• 5 weeks later...
  • 4 weeks later...

เงียบเหงาจัง ตอนนี้สงสัยผมคงต้องออกจากกลุ่ม Pearl แล้วสิครับ เปลี่ยนสีเป็นขาวออร์คิด (สีของ Accord G9) เรียบร้อย เพราะรับไม่ไหวกับความเหลืองของสี NH-636P อะครับ

ไปจอดเทียบกับ MB E300 BLUETEC Hybrid AMG/ BMW Z4 E89/ Mitsubishi Space Wagon ทั้ง 4 คันที่บ้าน สีขาวหมด ปรากฏว่า FD ผมกลายเป็นสีครีมเลย เหมือนไอศครีม วานิลลา ของ SwensenS กันเลยทีเดียว ...

ไม่ได้เข้ามาซะนาน ตั้งแต่ป้ายยังแดง มารายงานตัวอีกทีฮะ เจอกันทักได้นะครับ (ถ้าไม่ปิ้นตอบ แปลว่าผมเปิดหมอลำเสียงดังนะครับ ^__^ )

• 6 months later...

สอบถามหน่อยครับ สเกิร์ตหน้า+สปอยเลอร์หลัง ของติดรถขายได้ประมาณเท่าไรครับ

พอดีเปลี่ยนชุดแต่งใหม่ตั้งไว้ก็เสียดายครับ

• 3 months later...

สวัสดีครัช ไม่ได้เข้ามานาน ตอนนี้ไม่ทราบว่า ชาว SP มีใครเรียบร้อยโรงเรียนต๊อกๆ แล้วบ้างครับ ของผม จวนจะ 3 ปี 3x,xxx โล ต๊อกๆ เรียบร้อยละครับ เสียงเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ เวลาเร่ง กินน้ำมันเยอะขึ้น

รุ่นสั่งลา ว่าจะไปเจอแล้ว ดันมาเจอจนได้ อย่างเซ็ง

จาก FD 1.8 E A/T (AS) Sport Pearl สู่ FB 1.8 E A/T Navi ครับ >>> Civic FB MY2014 ... ความเหมือนที่แตกต่าง

FD กลายเป็นรถสำรองของที่บ้านไปเรียบร้อยแล้ว รอน้องสาวมารับช่วงต่อครับ

• 1 month later...

ของผมยังไม่เจอ ต๊อกๆ นะครับ หรือว่าวางใจเกินไป คิดว่าไม่มีแล้ว เลยไม่ได้สังเกตุ
ครบ 3 ปีประกันแล้วด้วยสิเนี่ย อย่าให้เกิดเลยครับ