Jump to content

รีโมทกดไม่ค่อยติด

Recommended Posts

คืออาการคือตอนเช้า3-4วันมานี้สังเกตได้ว่าตอนเช้าๆรีโมทจะกดไม่ติดเลยแต่พอสายๆสัก10โมงใช้ได้ปกติเป็นแบบนี้มา3-4วันละครับ มีใครเคยเป็นบ้างครับแก้ยังไงดี

ผมก็เคยเป็นครับ ตอนแรกคิดว่าถ่านหมด เลยถอดออกมาดูว่าใช้ถ่านเบอร์ไหน

เสร็จแล้วทำความสะอาดใส่กลับเหมือนเดิม มันกลับใช้ได้ปกติ

ถ้าไม่ติดอีกก็เปลี่ยนถ่านเลยครับ หาถ่านตามร้านซ่อมนาฬิกา

น่าจะเกิดจากฝุ่นหรือสิ่งสกปรกที่ติดเข้าไปข้างใน หรือไม่ก็เรื่องถ่านน่ะครับ

ยังงัยลองแกะออกมาเป่าทำความสะอาดดู หรือหากจะเปลี่ยนถ่านไปเลยก็ได้

ถ่านกระดุมเบอร์ CR1616 :)

ของผมก็เป็น ลองเปลีี่ยนถ่านแล้ว ไม่หาย

อาการคือ กดติดบ้างไม่ติดบ้าง

ตอนนี้มีวิธีแก้ (ขัด) ไปก่อน ดังนี้

1. เวลากด ถ้านิ้วมือไปสัมผัสโดนที่ตัวกุญแจ (ที่เป็นเหล็ก) แล้วรีโมทไม่ทำงาน ผมจะเอานิ้วออกจากตัวเหล็ก แล้วก็ มันก็จะทำงานทันที่

2. เวลากด ถ้านิ้วมือไม่ได้ไปสัมผัสโดนตัวกุญแจ (ส่วนที่เป็นเหล็ก) แล้วรีโมทไม่ทำงาน ผมจะเอานิ้วมือไปแตะสัมผัสที่ตัวเหล็กแล้วกด มันก็จะทำงานทันที

ไม่รู้มันเกิดจากอะไร มันต้องการให้กระแสไฟมันลงกราวน์ หรืออะไรก็ไม่รู้ แต่รู้ว่าทำแบบนี้แล้วจากที่กดไม่ติด มันก็ติดทุกครั้ง เลยใช้วิธีนี้เรื่อยมา

ลองทำดูนะครับ เผื่อมันช่วยได้แบบกรณีของผม

เคยเป็นเหมือนกันหน่ะครับ บางทีกดล๊อครถตั้งหลายครั้งไม่ติด

นึกว่าถ่านหมด พอเอา Meter มาวัด ถ่านก็ยังเหลือ แต่นานๆ เป็นทีครับ ว่าจะถอดออกมาทำความสะอาดหน้า Contact อยู่

เปลี่ยนใหม่ราคากี่บาทครับ

มีตั้งแต่ราคา 25 บาทจนถึงประมาณไม่เกิน 100 บาทครับ

ขึ้นอยู่กับสถานที่ที่เราซื้อ

- ถ้าสั่งในเว็บแบบหลายๆก้อนหน่อยก็จะถูกหน่อยครับ (ลอง Search ใน google ดูก็ได้้ครับ)

- แต่ถ้าไวหน่อยก็เดินไปเปลี่ยนตามร้่านซ่อมนาฬิกาก็ได้ครับ จะแพงหน่อย แต่ก็ไม่เกิน 100 บาทครับ(ให้เค้าเปลี่ยนให้เลยก็ได้ครับ)

ยังงัยลองดูนะครับ

ให้ร้านนาฬิกาช่วยเปลี่ยนที่เซ็นทรัลรัตนาธิเบศ โดนไป 180 บาทเลย

ส่วนเรื่องกดติดบ้างไม่ติดบ้างลองถอดออกมาเช็ดและทำความสะอาดูครับ

เผื่อเป็นแคร่เรื่องฝุ่นสกปรกเข้าไปบังหน้าสัมผัสแบบจอยเกมส์อะครับ

เบื้องต้นลองถอดถ่านออก แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ เพราะจุดที่สัมผัสกับขั้วไปอาจเกิดขี้เกลือได้ครับผม

• 4 years later...

ของเปลี่ยนถ่านมาใหม่เลยครับ กดล๊อค ปลดล๊อคไม่ติด ต้องใช้กุญแจอย่างเดียวครับ รบกวนด้วยครับ