Jump to content

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถโดนชนท้ายครับ

Recommended Posts

เนื่องจากเจ้า FD ของน้าชายโดนชนท้าย เหตุการณ์เกิดขึ้นตอนฝนตกหนักมาก และมีสิ่งของจากรถคันหน้าหล่นบนถนน ทำให้น้าแตะเบรคแต่ไม่หยุดรถ แล้วรถคันหลังที่ขับเร็วมากมาจิ้มตูดรถน้าผมด้านหลังบุบ และแตกหมดครับ ประกันของรถคันหลังออกใบเคลมให้มาเพื่อนำไปซ่อมที่ศูนย์ Honda

เมื่อน้าผมนำรถเข้าไปซ่อม ศูนย์บอกว่าตอนรับรถต้องนำใบขับขี่มาแสดงเพื่อรับรถด้วย ปัญหาคือ น้าผมไม่มีใบขับขีครับ ทางศูนย์มีสิทธิที่จะไม่ให้รถของน้าไหมครับ เพราะน้าผมไม่ใช่เป็นฝ่ายผิด หากศูนย์บริการงี่เง้า เราสามารถเอากฏหมายอะไรไปอ้างอิงมาใช้ได้ครับ

ตอนนี้น้าผมเครียดมากครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ใบขับขี่ไม่มี ถูกชน เป็นฝ่ายถูก ประกันรับเคลม รับผิดชอบ 0 ได้รับค่าซ่อมจากประกันแน่นอน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร 0 คงต้องการเอกสารมาแสดงยืนยันการรับรถมากกว่า

บอกน้าอย่าเพิ่งเครียดไป รถของเราเค้าไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงรถไว้ ถ้ามี บ.ประกันรับผิดชอบแล้ว ถ้าน้าไม่ทำใบขับขี่ตลอดชีวิต มิต้องทิ้งรถไว้ให้ o ตลอดกาลเหรอ

เชื่อว่ายังไงทางออกอื่นต้องมี

การยึดหน่วงทรัพย์ไว้ได้ จะเป็นกรณีที่เจ้าหนี้ (O) ยังไม่รับชำระหนี้จากลูกหนี้ (ประกัน) ดังนั้นถ้าให้ประกันรับรอง o ก็ปล่อยรถออกได้

ถ้าไม่สบายใจ ช่วงที่รถเข้าซ่อม ก็บอกน้าไปทำใบขับขี่ (ซึ่งก้น่าจะไปทำอยู่แล้ว) วันรับรถจะได้มีใบขับขี่ ปัญหาจบไม่ต้องเครียด

ใบขับขี่ไม่มี ถูกชน เป็นฝ่ายถูก ประกันรับเคลม รับผิดชอบ 0 ได้รับค่าซ่อมจากประกันแน่นอน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร 0 คงต้องการเอกสารมาแสดงยืนยันการรับรถมากกว่า

บอกน้าอย่าเพิ่งเครียดไป รถของเราเค้าไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงรถไว้ ถ้ามี บ.ประกันรับผิดชอบแล้ว ถ้าน้าไม่ทำใบขับขี่ตลอดชีวิต มิต้องทิ้งรถไว้ให้ o ตลอดกาลเหรอ

เชื่อว่ายังไงทางออกอื่นต้องมี

การยึดหน่วงทรัพย์ไว้ได้ จะเป็นกรณีที่เจ้าหนี้ (O) ยังไม่รับชำระหนี้จากลูกหนี้ (ประกัน) ดังนั้นถ้าให้ประกันรับรอง o ก็ปล่อยรถออกได้

ถ้าไม่สบายใจ ช่วงที่รถเข้าซ่อม ก็บอกน้าไปทำใบขับขี่ (ซึ่งก้น่าจะไปทำอยู่แล้ว) วันรับรถจะได้มีใบขับขี่ ปัญหาจบไม่ต้องเครียด

ขอบคุณมากครับคุณป๊อป

ตามที่คุณป็อปว่าเลยครับ ถ้าเอาสบายใจและทางออกที่ดีที่สุดก็คือการไปทำใบขับขี่(ซึ่งใช้ระยะเวลาไม่นานนัก)

หรือถ้าติดขัด ก็สอบถามจากศูนย์ไปเลยครับ ว่าเอาเอกสารอื่นใดที่มาแสดงความเป็นเจ้าของได้หรือไม่

:)

ให้น้ามอบอำนาจให้เราไปรับรถแทนครับ (ถ้าเรามีใบขับขี่)

เห็นด้วยครับ ตามคุณหนุ่ยว่าเลยครับคุณหมี

เห็นด้วยครับ ตามคุณหนุ่ยว่าเลยครับคุณหมี

ขอบคุณครับคุณเปี๊ยก