Jump to content

รบกวนสอบถาม อาการเครื่องสั่นตอนเครื่องร้อนและอยู่กับที่(รอบน้อย)

Recommended Posts

วาล์วยันหรือป่าวครับ ไม่ทราบว่าเคยตั้งวาล์วบ้างหรือยัง

อันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมวิ่งมาห้าหมื่นยังไม่เคยตั้งวาล์วครับ

• Replies 118
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ล้างระวังๆเน้อ

คร้าบผม หรือกรจะมาช่วยล้าง 5555

เดี๋ยวซัดขวดซ้ายย้อมใจก่อน

อาการเดียวกับผมเลยครับ ตอนนี้ใกล้จะ 50,000 โล

เลยกะว่า จะเอาไปให้ศูนย์เช็คตอนเช้คระยะ 50,000 โล ครับ

แต่ขอเก็บข้อมูลของพี่ไว้หน่อย เผื่อศูนย์มันหาจุดไม่เจอ หรือแก้ไม่หาย จะได้ลองวิธีพี่บ้าง

อาการของผม เวลาขับมาร้อนๆ แล้วจอดรอแฟนไปซื้อกับข้าว

เวลาช่วงแอร์สตาร์ทนี่สั่นจนรู้สึกได้เลย ลองปิดสวิทช์แก๊สแล้วไม่หาย แสดงว่าไม่เกี่ยวกับแก๊ส

ลองดูยางรองแท่นเครื่องก็ยังพอเหลืออยู่นะ แต่กะว่าเข้าศูนย์ครั้งนี้คงแจ้งเปลี่ยนเลย

ยังไงจะรอฟังผลนะครับ

ลองเอาคอนแทคคลินเนอร์ฉีดทำความสะอาดที่ไดชาร์จบ้างก็ดีครับ มันอาจจะเป็นที่ตรงนี้ก็ได้ครับ

มาปูเสื่อรอดูครับ อาการเดียวกัน เพิ่งเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาหลงดีในหายสั่นแล้ว ปรากฎว่า 2 วัน เป็นเหมือนเดิม :0027:

อาการเดียวกับผมเลยครับ ตอนนี้ใกล้จะ 50,000 โล

เลยกะว่า จะเอาไปให้ศูนย์เช็คตอนเช้คระยะ 50,000 โล ครับ

แต่ขอเก็บข้อมูลของพี่ไว้หน่อย เผื่อศูนย์มันหาจุดไม่เจอ หรือแก้ไม่หาย จะได้ลองวิธีพี่บ้าง

อาการของผม เวลาขับมาร้อนๆ แล้วจอดรอแฟนไปซื้อกับข้าว

เวลาช่วงแอร์สตาร์ทนี่สั่นจนรู้สึกได้เลย ลองปิดสวิทช์แก๊สแล้วไม่หาย แสดงว่าไม่เกี่ยวกับแก๊ส

ลองดูยางรองแท่นเครื่องก็ยังพอเหลืออยู่นะ แต่กะว่าเข้าศูนย์ครั้งนี้คงแจ้งเปลี่ยนเลย

ยังไงจะรอฟังผลนะครับ

อาการเดียวกัน ระยะำพอกันเลย เดี๋ยวเอาผลมาให้ครับ สงสัยได้มีล้างลิ้นกันทุก 50000 โลละ

ลองเอาคอนแทคคลินเนอร์ฉีดทำความสะอาดที่ไดชาร์จบ้างก็ดีครับ มันอาจจะเป็นที่ตรงนี้ก็ได้ครับ

เช็คแล้วครับพี่ ไม่เกี่ยวกับไดร์ชาร์จละ แต่ทำความสะอาดได้ ก็ทำไว้ไม่เสียหลายครับ

มาปูเสื่อรอดูครับ อาการเดียวกัน เพิ่งเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาหลงดีในหายสั่นแล้ว ปรากฎว่า 2 วัน เป็นเหมือนเดิม :0027:

ได้เรื่องยังงัยมาอัพเดทกันด้วยนะครับ

เดี๋ยวมาอัพเดทข้อมูลให้ครับ

เห็นเพื่อนๆหลายๆคนมีปัญหาเดียวกัน

เลยขอมาตอบข้อสงสัยละครับ

สิ่งที่ผมทำไปแล้วมีดังนี้ครับ

1.ตรวจสอบยางแท่นเครื่อง ยังเหลือเยอะ

2. เช็คและทำความสะอาดหัวเทียน

3. เปลี่ยนน้ำมัีนเครื่อง

4. ล้าง MAF และ Idle Learn

แต่ที่ทำมาดังข้างต้นไม่ได้ช่วยไรเลยครับ เลยเหลืออย่างสุดท้ายที่สงสัยคือลิ้นปีกผีเสื้อครับ

จากการที่เช็คตอนแรกลิ้นปีกผีเสื้อด้านนอกก็ดูสะอาดดี ดูมีแค่เขม่าขอบๆนิดหน่อย

แต่พอเอาเข้าจริงๆถอดออกมากลับไม่เป็นอย่างที่เห็นครับ

รูปนี้เป็นด้านนอกก่อนล้าง

รูปนี้เป็นด้านในก่อนล้าง โอ้แม่เจ้ามันสกปรกโครตๆอะ คราบเขม่าเป็นมิลเลย

อุปกรณ์ที่ใช้ทำความสะอาดก็มีดังนี้ครับ Sonax พู่กัน กระดาษทิชชู่ Cotton Bud

ขั้นแรกก็เอากระดาษทิชชู่รูดเอาคราบหนาๆที่อยู่ห่างจากลิ้นออกก่อนครับ เพื่อความรวดเร็ว

ขั้นที่สองก็เอา Sonax ฉีดเลยครับ พร้อมกับใช้ Cotton Bud ปลายแหลมๆ ขูดเอาคราบที่อยู่ใกล้ๆลิ้นออกมา

ขั้นที่สามก็ละเลง Sonax แล้วใช้พู่กันปาดๆคราบที่เหลือออกมาครับ

แต่ต้องใช้ความใจเย็นแล้วก็ฉีด Sonax บ่อยๆให้มันละลายคราบออกมานะครับ

ทำไปเรื่อยๆจนกว่าคราบจะหมดครับ

ก็จะได้ลิ้นปีกผีเสื้อที่สะอาดเอี่ยมเลยครับ

เรามาลองเปรียบเทียบก่อนและหลังกันดูครับ

เห็นกันชัดๆเลยว่ามันสกปรกขนาดไหน

หลังจากล้างและประกอบเสร็จแล้วก็อย่าลืมทำ Idle Learn ด้วยนะครับผม

ใครทำไม่เป็นแล้วอยากทำเองก็เชิญตามนี้เลยครับ

ผลที่ได้ออกมาเป็นที่น่าพอใจมาก คือเครื่องเดินนิ่งขึ้น เหยียบมาไวขึ้น (คิดไปเองป่าวไม่รู้) และที่แน่นอน มันไม่สั่นแล้วครับพี่น้อง

หวังว่าจะเป็นข้อมูลที่ดีให้กับทุกท่านนะครับผม

สุดท้ายนี้ ผมอยากให้ทางฮอนด้าทำเป็นแผนการดูแลรักษาออกมาเลยครับว่าต้องล้างลิ้นปีกผีเสื้อทุกๆ 50000 โล ถ้าเป็นไปได้ 5555

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย

แล้วถ้าผมให้ศูนย์เค้าล้างให้ได้ป่าวครับ

อยู่ในระยะประกันที่ต้องทำให้ฟรีมั้ย จะได้จัดตอน 50,000 โลซะเลย

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย

แล้วถ้าผมให้ศูนย์เค้าล้างให้ได้ป่าวครับ

อยู่ในระยะประกันที่ต้องทำให้ฟรีมั้ย จะได้จัดตอน 50,000 โลซะเลย

ศูนย์ล้างให้ได้ครับผม แต่ไม่แน่ใจว่ายังอยู่ในประกันฟรีไหม เพราะจริงๆแล้วผมก็อยู่ในประกันแต่อยากเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ ให้ศูนย์ทำผมว่าไม่ถึงพันบาทครับ

แน่นอนจริงๆคนนี้ ใช้สักพัก ได้ข้อมูลมาเพิ่มอีกหน่อย เดี๋ยวมันทริมกลับมาค่าเดิมๆให้คับ อาการแตะพุ่งๆ ที่รอบต่ำจะลดลงเป็นปกติ

แน่นอนจริงๆคนนี้ ใช้สักพัก ได้ข้อมูลมาเพิ่มอีกหน่อย เดี๋ยวมันทริมกลับมาค่าเดิมๆให้คับ อาการแตะพุ่งๆ ที่รอบต่ำจะลดลงเป็นปกติ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับพี่ แต่ก็อยากให้มันพุ่งๆนะ 5555 แถมที่วิ่งลื่นปรื้ดๆ ก็เพราะ Mobil 1 5W-30 ที่เปลี่ยนใหม่ด้วยครับ

อาการเดียวกัน ระยะำพอกันเลย เดี๋ยวเอาผลมาให้ครับ สงสัยได้มีล้างลิ้นกันทุก 50000 โลละ

ปกติเขาล้างกันตอนไหนครับ

กะว่าจะเปล่ียนไปกรอง kn อยู่ คิดว่าจะทำเร็วกว่าปกติหน่อย

ปกติไปให้เขาล้าง เขามีทำให้ก่ีชิ้นครัา

ปกติเขาล้างกันตอนไหนครับ

กะว่าจะเปล่ียนไปกรอง kn อยู่ คิดว่าจะทำเร็วกว่าปกติหน่อย

ปกติไปให้เขาล้าง เขามีทำให้ก่ีชิ้นครัา

ลิ้นปีกผีเสื้อมันมีแค่ตัวเดียวนะครับ แต่ต้องถอดออกมาทั้งบล็อคถึงจะล้างได้

กระทู้ความรู้ขอบคุณพี่เกรียงมากครับ

เป็นความรู้ให้ทุกคนครับ ว่าแต่นนท์ล้างบ้างยัง กี่ กม ละ

ผมล้างลิ้นปีกผีเสื้อทุกครั้งที่เช็คระยะเลย

ทุกหมื่นโลเลยเหรอ บ่อยไปป่ะ ขี้เกียจรื้อ 5555 แต่กำลังคิดว่าจะต้องทำทุกๆสองสามหมื่นโลละ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

สงสัยได้เวลาต้องเอาของตัวเองมาดูบ้างแล้ว :)

ลองเช็คดูครับ ถ้าเครื่องมีอาการสั่นๆก็ควรทำครับ

ลองเช็คกราฟแก๊สหลังล้างลิ้นปีกผีเสื้อละ กราฟแก๊สเปลี่ยนไปเยอะมากครับ วิ่งดีกว่าน้ำมันเดิมๆขึ้นเป็นกอง ไว้จะมาลงกราฟให้ดูนะครับ :D

ศูนย์ล้างให้ได้ครับผม แต่ไม่แน่ใจว่ายังอยู่ในประกันฟรีไหม เพราะจริงๆแล้วผมก็อยู่ในประกันแต่อยากเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ ให้ศูนย์ทำผมว่าไม่ถึงพันบาทครับ

ผมเคยไปให้ศูนย์ล้างครับ แต่รู้สึกว่าไม่ได้ถอดมาล้างอย่างคุณเกรียงทำเหมือนเช็ดแต่ข้างนอกเฉยๆ คิดแค่ประมาณ400กว่าๆ

เด๋วครั้งหน้าจะลองแค่นให้ถอดมาล้างแบบนี้บ้าง เพราะไม่กล้าทำเองครับ เห็นมีหลายท่านทำพัง +_+

ผมเคยไปให้ศูนย์ล้างครับ แต่รู้สึกว่าไม่ได้ถอดมาล้างอย่างคุณเกรียงทำเหมือนเช็ดแต่ข้างนอกเฉยๆ คิดแค่ประมาณ400กว่าๆ

เด๋วครั้งหน้าจะลองแค่นให้ถอดมาล้างแบบนี้บ้าง เพราะไม่กล้าทำเองครับ เห็นมีหลายท่านทำพัง +_+

เช็คแค่ข้างนอกไม่มีผลอะไรเลยครับ เพราะxxxที่หนาๆมันอยู่ข้างในอะแหละ ต้องถอดน็อต 4 ตัว แล้วก็ท่อน้ำสามเส้น รื้อออกมาทำข้างนอกเลย แล้วก็อย่าลืมทำความสะอาดท่อด้านในด้วย เขรอะพอกัน

ศูนย๋จะถอดมาล้างนอกล้างใน เหมือน ที่ทำไหมครับนี่

กะว่าไปใส่กรอง K&N อยู่ สงสัยได้ ใช้บริการศูนย์ล้างพวกนี้บ่อยๆ แน่ๆ