Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

สวัสดีครับคุณ M

รบกวนช่วยแนะนำอู่ท่ี่ตรวจเช็คด้วยครับ. รถผมมีอาการเดียวกันเลย

Profile รถผมก็คล้ายๆกับรถคุณ M ครับ

อยากเข้าอู่ที่ทีเดียวจบอ่ะครับ. ขอบคุณมากครับ

ขอทราบอาการหน่อยครับ เพราะเผื่อจะแนะนำได้ ผมคิดว่าผมลองแก้เบื้องต้นน่าจะหมดทุกอย่างแล้ว

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

เป็นโปรเจคที่สุดยอดมากๆเลยครับ

ถ้าไม่จำเป็น ก็ไม่อยากให้เกิดโปรเจคนี้หรอกครับ เหอๆ

ถ้าไม่จำเป็น ก็ไม่อยากให้เกิดโปรเจคนี้หรอกครับ เหอๆ

จัดวัดรอบ Defi ใหญ่ๆสักตัวเลยครับ

ขอทราบอาการหน่อยครับ เพราะเผื่อจะแนะนำได้ ผมคิดว่าผมลองแก้เบื้องต้นน่าจะหมดทุกอย่างแล้ว

รอบ swing มาก ที่รอบต่ำครับ บางครั้งดับเลยครับ เครื่องไม่นิ่ง รู้สึกบางจังหวะจะกระตุก

ลองเปลี่ยนกรองอากาศ. ก็ดีึ้นซักพัก. แล้วเป็นอีกครับ

ผมกะจะล้างลิ้นปีกผีเสื้อ. ตั้งวาวล์ดูเบื้องต้นก่อนครับ

อยากหาร้านที่ที้ดียวจบครับ. ขอบคุณมากครับ

รอบ swing มาก ที่รอบต่ำครับ บางครั้งดับเลยครับ เครื่องไม่นิ่ง รู้สึกบางจังหวะจะกระตุก

ลองเปลี่ยนกรองอากาศ. ก็ดีึ้นซักพัก. แล้วเป็นอีกครับ

ผมกะจะล้างลิ้นปีกผีเสื้อ. ตั้งวาวล์ดูเบื้องต้นก่อนครับ

อยากหาร้านที่ที้ดียวจบครับ. ขอบคุณมากครับ

ทำเบื้องต้นก่อนครับ

1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว รีเซ็ต ECU อู่ฮอนด้า ทั่วไปใกล้บ้าน หรือศูนย์ ทำได้หมดครับ แต่ต้องทำตอนเครื่องเย็นสนิทเท่านั้น 500-800 บาท

2. ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลอง เช็คหัวเทียน, กรองน้ำมันเบนซิน, กรองแก๊ส (ถ้าติด) ค่าแรงประมาณ 300-500 บาท ค่าของต่างหาก

3. วัดกำลังอัดแต่ละสูบดู

ประมาณนี้ก่อนครับ ยังไม่อยากให้ไปไกลกว่านี้ ค่อยว่ากันครับ ไล่จากซ่อมถูกๆ ก่อน

จัดวัดรอบ Defi ใหญ่ๆสักตัวเลยครับ

ติด Fcon ให้โชว์บนจอ 2DIN ดีกว่าไหม ผมไม่ชอบติดเกจน์เยอะๆ อะครับ รถไม่แรง

ติด Fcon ให้โชว์บนจอ 2DIN ดีกว่าไหม ผมไม่ชอบติดเกจน์เยอะๆ อะครับ รถไม่แรง

จัดไปครับ

1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว รีเซ็ต ECU อู่ฮอนด้า ทั่วไปใกล้บ้าน หรือศูนย์ ทำได้หมดครับ แต่ต้องทำตอนเครื่องเย็นสนิทเท่านั้น 500-800 บาท

2. ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลอง เช็คหัวเทียน, กรองน้ำมันเบนซิน, กรองแก๊ส (ถ้าติด) ค่าแรงประมาณ 300-500 บาท ค่าของต่างหาก

ประมาณนี้ก่อนครับ ยังไม่อยากให้ไปไกลกว่านี้ ค่อยว่ากันครับ ไล่จากซ่อมถูกๆ ก่อน

ขอบคุณมากครับ ไว้ได้ผลผมยังไง แล้วจะมารายงานนะครับ

พรุ่งนี้จะไปรับรถแล้ว เด่วรู้กันว่า สมบูรณ์หรือเปล่า แต่ตอนนี้ที่ใช้ไม่ได้ 2 รายการ

1. วัดรอบไม่ขึ้น

2. ไฟเอนจิ้นโชว์ ตอนนี้ต่อสายแยกออกมา เอาหลอด LED ออกมาแยกอีกจุด ไว้แสดงไฟเอนจิ้น โดยเฉพาะแทน

ไปรับมาขับเทส แหละครับ ลองขับดูมันตื้อๆ วิ่งอืดๆ ไงไม่รู้

ลองจับ 0-100 ดู ได้เวลาประมาณ 16 วิ (มีถังแก๊สเปล่า 58ลิตร ติดอยู่)

พอไหลถึง 140 ความเร็วขึ้นช้ามาก ช้ากว่า R18A เดิม วันจันทร์คงต้องเข้าไปเช็คอีกที

แต่เรื่องเสียงเครื่ิองปกติ แต่รู้สึกเสียงมูเล่ห์ จะดังเวลากดคันเร่ง ไม่แน่ใจว่า สายพานหรือมู่เล่ห์ที่ดัง

แต่โดยรวมโอเคไม่รู้สึกว่าหน้าหนักขึ้นสักเท่าไหร่

ไว้จะมารายงานเรื่อยๆอีกที ตอนนี้ขับได้แล้วก็โอเคหน่อย เพียงแต่วัดรอบไม่ขึ้น

สวัสครับเอ็ม

ผมทำตามข้อ 1 แล้วอาการดีขึ้น เป็นปกติแล้วครับ จะลองติดตามผลอีกซักเดือน ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ดีใจด้วยครับที่รถเสร็จแล้ว

สวัสครับเอ็ม

ผมทำตามข้อ 1 แล้วอาการดีขึ้น เป็นปกติแล้วครับ จะลองติดตามผลอีกซักเดือน ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ดีใจด้วยครับที่รถเสร็จแล้ว

พี่จอมทำที่ศูนย์หรือเปล่าครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ 500-800 แบบที่คุณเอ็มแนะนำหรือเปล่า

อยากเข้าศูนย์ไปลองทำบ้างครับ ตอนนี้พอแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องร่วงลงมานิดนึงครับ

พี่จอมทำที่ศูนย์หรือเปล่าครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ 500-800 แบบที่คุณเอ็มแนะนำหรือเปล่า

อยากเข้าศูนย์ไปลองทำบ้างครับ ตอนนี้พอแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องร่วงลงมานิดนึงครับ

ถ้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อและรีเซ็ต ECU ศูนย์คิดค่าใช้จ่าย 470 บาทกว่าๆ น่ะครับ เมื่อกี้โทรถามมาเหมือนกัน (เท่ากับค่าแรงชั่วโมงนึงบวก VAT)

แต่ตั้งวาล์วนี่ แล้วแต่ศูนย์ครับ ผมตั้งอู่ข้างนอกประมาณ 500 บาท

ค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ปล ขอให้รถเสร็จสมบูรณ์ไวไวนะคร๊าบบบ อยากรุว่าจะวิ่งดีขนาดไหน

จัดให้คร่าวๆ นะครับ

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดโดยคร่าวๆ

1. ค่าเครื่อง K20A4 + เกียร์ + เพลา + กล่อง 28,500 บาท

2. ค่าแรง 12,000 บาท

3. ค่าของ เดินท่อ, O2 sensor, น้ำยาแอร์, น้ำมันเครื่อง, หัวเทียน, สายพานแอร์, โอริงต่างๆ, น้ำมันพาวเวอร์ 12,000

ประมาณนี้ครับ

ตอนนี้ลองขับมา 3 วันก่อน วันศุกร์จะเข้าไปเก็บงานอีกทีครับ ฟรี !!