Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

สืบเนื่องจากเครื่องพัง : http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...howtopic=145214

พอดีไปเดินเซียงกง เพื่อจะหาเครื่องแทน R18A ด้วยงบจำกัดไม่เน้นแรงมากมาย พบว่า K20A4 ของ Honda Stream ราคาจับต้องได้มากที่สุด (ไม่เกิน 35000 บาท) เลยจะขอถามว่า ต้องแปลงไรบ้างครับ กับเจ้าเครื่อง 155 แรงม้า 5 เกียร์ ตัวนี้

ของที่เช็คมา เครื่อง กล่อง เกียร์ สายไฟ เพลา มายกแพ เลย พร้อม คอมแอร์, แล็ค, กล่องฟิวส์

มันแปลงเยอะไหมครับ ขอข้อมูลด่วน เพราะหา R18A เพื่อจะวางเดิมๆ เจอแต่ราคาฟันหัวแบะ ไม่ก็เครื่องช้ำมากๆ มา

ขอถามเรื่องเดียว เครื่องตัวนี้เท่านั้นว่าแปลงอะไรบ้าง

ไม่ต้องแนะนำ K24A2 หรือ K20A ฝาแดงนะครับ งบไม่ถึงครับ

ตอนนี้เริ่มหา Diagram K20A4 มาละ คล้ายกับของ K20A หล่ะครับ เตรียมพร้อมไว้หลังจากวางเครื่อง แปลงแท่นเสร็จ ไว้ว่าอีกที

ข้อมูลนี้จาก : http://www.k20a.org/

วันที่ 1 17-05-55 ยกเครื่องเดิม R18A ออก โล่งเชียว

วันที่ 2 18-05-55 ยกเครื่องออกแล้ว วางหา center ให้ได้ศูนย์ แล้วเชื่อมติดไว้ก่อนครับ 1 วันผ่านไปไวเหมือนกัน

แท่นเครื่องตัวซ้าย (ฝั่งคนขับ) ใช้จุดยึดเดิมได้เลย

แท่นเครื่องตัวหน้า ต้องสร้างขึ้นใหม่ เพราะไม่มี

แท่นเครื่องฝั่งขวา (ฝั่งคนนั่ง) ต้องเลื่อนจุดมานิดนึง มาร์คจุดไว้รอเจาะอีกที

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

วันที่ 21-05-55

วันนี้แก้และสร้างจุดยึดแท่นเครื่องใหม่เรียบร้อยแล้ว ได้ center พอดี

ฝั่งคนนั่ง เจาะรูใหม่ ใกล้ๆ รูเดิม ทำหน้าแปลนใหม่นิดหน่อย

สร้างจุดยึดคานหน้าเพิ่ม เนื่องจากเครื่อง R18A หันคนละด้านกับ K20A4 จึงต้องสร้างตัวนี้ขึ้นมาใหม่ แต่ใช้แท่นเครื่องของ K20A4 ได้เลย

ฝั่งคนขับ ใช้จุดยึดเดิมได้เลย มีแปลงหน้าแปลนจุดยึดเล็กน้อย ใช้ยางแท่นเครื่องเดิมของ R18A ได้เลย ไม่ต้องแปลง

คอนเซปเบื้องต้น ในการดัดแปลง คือ ต้องเซอร์ได้ง่ายเหมือนเครื่องทั่วไป ไม่ใช่สักแต่ยัดให้ลง แบบนี้อะไรเสีย ช่างทั่วไปก็ทำให้ได้ แค่ซื้ออะไหล่มาใหม่ยัดลงไปแทนที่เท่านั้นเอง....

ขอบคุณครับ..เป็นทางเลือกอีกตัวที่น่าสนใจมากๆ...

กระทู้แบบนี้แหละครับ ที่เวปอย่างเราต้องการ

ยังไงมาลงความคืบหน้า การใช้งาน ต่อไปเรื่อยๆน่ะครับ

ถ้า K20A ราคาเท่านี้คงดีนะครับ แต่เครื่องนี้ก็สวยไม่แพ้กัน

นี่ก็ K20A เหมือนกันนิครับ (แค่ฝาแดงหายไป และม้าน้อยกว่า 70 เอ๊ง หุหุ)

แจ่มครับ เคยวางแผนว่า อีกไม่นานจะไปยกตัวนี้มาใส่เหมือนกัน ไปเดินดูเชียงกง 2-3 รอบละ

นี่ก็ K20A เหมือนกันนิครับ (แค่ฝาแดงหายไป และม้าน้อยกว่า 70 เอ๊ง หุหุ)

แจ่มครับ เคยวางแผนว่า อีกไม่นานจะไปยกตัวนี้มาใส่เหมือนกัน ไปเดินดูเชียงกง 2-3 รอบละ

โทษทีครับ ผมลืมใส่ฝาแดงไปครับ - -"

ผมยก R18A ออก วาง K20Z แรงม้าได้พอๆกันกับ เครื่องตัวนี้ แต่ตรงรุ่นกว่า (ราคาอาจจะแพงกว่า)

และ สามารถเอาของเล่น K20A ตามใส่ต่อได้อัีกด้วยนะครับ

เป็นทางเลือกนะครับ

ผมยก R18A ออก วาง K20Z แรงม้าได้พอๆกันกับ เครื่องตัวนี้ แต่ตรงรุ่นกว่า (ราคาอาจจะแพงกว่า)

และ สามารถเอาของเล่น K20A ตามใส่ต่อได้อัีกด้วยนะครับ

เป็นทางเลือกนะครับ

ครับทีแรกก็จะทำแบบนั้น แต่ด้วย เครื่องที่หายากมาก และราคาที่แตกต่าง อย่าง K20z อัพอีกหน่อยเกือบได้ K24A เลยครับ ประเด็นหลักของผมคือ ต้องการใช้รถ และงบจำกัดครับ

ครับทีแรกก็จะทำแบบนั้น แต่ด้วย เครื่องที่หายากมาก และราคาที่แตกต่าง อย่าง K20z อัพอีกหน่อยเกือบได้ K24A เลยครับ ประเด็นหลักของผมคือ ต้องการใช้รถ และงบจำกัดครับ

เป็นอีก 1 ทางเลือก ที่โดนใจครับผม..........ปัจจุบันเสร็จหรือยังคับ วิ่งเป็นไงบ้าง

เป็นอีก 1 ทางเลือก ที่โดนใจครับผม..........ปัจจุบันเสร็จหรือยังคับ วิ่งเป็นไงบ้าง

ปัจจุบัน ก็ตามรูปเลยครับ เหอๆ ยังไม่ได้วิ่งครับ อัพเดทแทบจะ real time เพราะ อู่อยุ่ใกล้ออฟฟิศ ไปดูได้บ่อยๆ

ปัจจุบัน ก็ตามรูปเลยครับ เหอๆ ยังไม่ได้วิ่งครับ อัพเดทแทบจะ real time เพราะ อู่อยุ่ใกล้ออฟฟิศ ไปดูได้บ่อยๆ

ดีแล้วครับ จะได้เป็นแนวทางสำหรับสมาชิกที่อยากเปลี่ยนเครื่อง

บล็อค K นี่มันช่างน่าลิ้มลองจริงๆ จะฝาไหนก็เถอะ

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท)

แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู

แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ

โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปรียบที่บล็อกใหญ่กว่า)

(มีน้องคนหนึ่งในแอคคอร์ดคลับ เครื่องเดิม K20A โทรมาหาพี่ เลยแนะนำให้วาง K24A2

ตอนนี้วางเสร็จแล้ว / ออกวิ่งแล้ว .. เจ้าของแฮปปี้สุดๆ หากว่างพี่จะทำรีวิวให้ดู)