Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

เพิ่งสังเกตุเห็นยางแท่นเครื่อง แต่ช้าไปแล้ว

อยากให้ใช้ยางแท่นเครื่องของตระกูล K เพราะน้ำหนักเครื่องมันหนักกว่า r18a เยอะอยู่เหมือนกัน

เพิ่งสังเกตุเห็นยางแท่นเครื่อง แต่ช้าไปแล้ว

อยากให้ใช้ยางแท่นเครื่องของตระกูล K เพราะน้ำหนักเครื่องมันหนักกว่า r18a เยอะอยู่เหมือนกัน

พี่เสือ ตัวไหนครับ เผื่ออนาคตได้หามาใส่

ตัวที่ r18a แคลมบ่อยๆน่ะ ด้านคนขับ

ของพี่เดิมเป็นแท่นเครื่อง K20z พี่ยังต้องเปลี่ยนเป็นยางแท่นเครื่องของ K20a เพราะเครื่องยนต์หนักกว่าเดิมเกือบ 50 กิโล

ตัวนี้

ฝั่งคนขับ ใช้จุดยึดเดิมได้เลย มีแปลงหน้าแปลนจุดยึดเล็กน้อย ใช้ยางแท่นเครื่องเดิมของ R18A ได้เลย ไม่ต้องแปลง

ตัวที่ r18a แคลมบ่อยๆน่ะ ด้านคนขับ

ของพี่เดิมเป็นแท่นเครื่อง K20z พี่ยังต้องเปลี่ยนเป็นยางแท่นเครื่องของ K20a เพราะเครื่องยนต์หนักกว่าเดิมเกือบ 50 กิโล

ของ K20A ใส่กับตัว 1.8 ได้ด้วยเลยหรือเปล่าครับพี่เสือ เสียบ่อยมากเลย วิ่งไปแสนนึง เปลี่ยนไปสามตัวละครับ T T

ของ K20A ใส่กับตัว 1.8 ได้ด้วยเลยหรือเปล่าครับพี่เสือ เสียบ่อยมากเลย วิ่งไปแสนนึง เปลี่ยนไปสามตัวละครับ T T

ไม่เหมือนครับ แตกต่างกันทุกรายละเอียด

อัพเดท วันที่ 22-05-55 เพิ่งไปดูมาเมื่อเย็นหลังเลิกงาน คืบหน้าไปอีกนิดครับ

ทำแท่นเครื่องตกแต่งเก็บงานเรียบร้อย 100%

สรุปแล้ว รถผมจะมีแท่นเครื่องทั้งหมด 4 จุด

- โดยใช้ของ K20A4 ที่ติดมา 3 ตัว หน้า, ขวา (ฝั่งคนนั่ง), หลัง (ฝั่งด้านในติดกับอุโมงเกียร์)

- ใช้ของเดิม R18A ตัวซ้าย (ฝั่งคนขับ) ตัวเจ้าปัญหา อีก 1 ตัว

ทำให้รับน้ำหนักเครื่องได้สบายๆ และแข็งแรง หวังว่าจะช่วยให้แท่นเครื่องทนขึ้นนะ !!

ย้ำอีกที คอนเซปของช่างคือ แปลงแล้วต้องเซอร์วิสง่าย ช่างทั่วไปทำได้ ดังนั้น จุดที่แก้ไขต่างๆ หลังจากติดตั้งไปจะทำให้ไปทำที่ไหนต่อก็ได้

ตัวที่ 1 หน้าขวา (ฝั่งคนนั่ง) ย้ายเจาะรูใหม่จากรูเดิมเล็กน้อยประมาณ 2-3cm. ใช้ของ K20A4

ตัวที่ 2 ตัวในตรงอุโมงเกียร์ ใช้ของ K20A4 เช่นกัน ยึดกับจุดเดิมของ R18A นั่นแหละครับ

ส่วนตัวที่ 3 ด้านหน้า ให้ดูหน้าที่แล้วที่สร้างจุดยึดขึ้นมาใหม่บนคานหน้า ใช้ของ K20A4

ตัวที่ 4 ฝั่งคนขับ เช่นกัน ใช้จุดเดิมของ R18A เลย

ต่อมา จุดที่ช่างจะทำต่อในวันพรุ่งนี้ (หรือเปล่า) นั่นก็คือ : หม้อน้ำ ต้องเดินท่อใหม่ เพราะท่อหม้อน้ำของเดิมที่ต่อเข้ากับ R18A มันไม่ตรงกับ K20A4 เพราะเครื่องหันคนละด้าน ดังนั้นพรุ่งนี้ (หรือเปล่า) ช่างจะลองหาท่อมาใส่ให้ ถ้าใส่ไม่ได้จัดมุมไม่ลงตัว ก็จะทำแปปแสตนเลสซะเลย สวยดี

ท่อหม้อน้ำอยู่ขวา (เหมือนเดิม) จากรูป

ท่อทางเดินน้ำจากหม้อน้ำเข้าเครื่อง อยู่ซ้าย เพราะเครื่องหันกลังฝั่ง ลองดูจากรูปนะครับ

น้อง M เรื่องระบบไฟ และตัววัดรอบ...อย่าลืม Set ให้เขากันเครื่องตัวใหม่ด้วยนะครับ

ไม่เหมือนครับ แตกต่างกันทุกรายละเอียด

อดเลยครับ 555 อยากได้ทนๆ แพงหน่อยก็จะไม่ว่าเลยครับ นี่เปลี่่ยนแทบจะเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองละครับ

โอ้ว ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน สืบเนื่องมาจากเร่งทำรถที่เอามาวางเครื่อง ทำไปแล้วเยอะเลยนะครับทำไวมาก ขอให้เสดไวๆ ครับผม

เจ๋งมากเลยครับ

ใกล้แล้วว

เอาใจช่วยนะครับ

มาเก็บข้อมูลทุกวัน

:D