Jump to content

รอบเครื่องขึ้น1500เวลาสตาร์ทเครื่องทั้งตอนเครื่องเย็นและยังร้อน ปกติป่าวครับ

Recommended Posts

คือเวลาสตาร์ทเครื่องไม่ว่าจะตอนเช้าหรือจอดไว้นานๆจนเครื่องเย็น หรือพึ่งจอดหลังจากเครื่องร้อนไม่นานก็มาสตาร์ทใหม่ เข็มรอบวิ่งไป 1500 ตลอด แล้วแป๊บเดียวก็ลงมารอบปกติ700-800 เข้าใจว่าตอนเช้าหรือเครื่องเย็น รอบจะวิ่งไปสูงเพื่อให้เครื่องวอม แต่ตอนเครื่องยังร้อนๆนี่สิ รอบก็ยังสูงตอนเริ่มเครื่อง สงสัยว่าปกติไหม เพราะจะไปติดแก็สที่อู่เค้าก็เช็คสภาพเครื่องก่อน ก็บอกว่า ได้เรียนเดินรอบเบาหลังเปลี่ยนแบตรึป่าวจากที่ศูนย์ เพราะเวลาดับเครื่องเปลี่ยนแบตมันจะไม่จำค่ารอบเดินเบาต้องมาเรียนใหม่ ผมก็บอกป่าวเพราะเปลี่ยนข้างนอกตลอด เลยสงสัยว่าปกติไหมรอบเดินแบบนี้ เพราะตอนใช้แบตลูกแรกไม่ได้สังเกตุ นี่แบตลูก3แล้ว

1500 ตอนเครื่องร้อนๆผมว่าผิดปกตินะ ผมว่าง่ายๆลองทำ Idle Learn ก่อนเองก็ได้ครับ

1. ถอดแบตขั้วลบออก ทิ้งไว้สัก 15 นาที

2. หมุนไปที่ Key on (ยังไม่สตาร์ท) รอจนไฟเอนจิ้นดับ

3. สตาร์ทรถ รอจนพัดลมความร้อนติด (อาจจะใช้วิธีเร่งเครื่องที่ค้างไว้ 3000 รอบ เพื่อให้อุณหภูมิถึงเร็วขึ้น)

4. ให้พัดลมความร้อนหมุน 15 นาที (ไม่นับเวลาที่พัดลมตัด)

5. ดับเครื่องเป็นอันใช้ได้ครับ แล้วลองดูอาการอีกทีครับ

ผมคิดว่าผิดปกตินะคับ

1500 ตอนเครื่องร้อนๆผมว่าผิดปกตินะ ผมว่าง่ายๆลองทำ Idle Learn ก่อนเองก็ได้ครับ

1. ถอดแบตขั้วลบออก ทิ้งไว้สัก 15 นาที

2. หมุนไปที่ Key on (ยังไม่สตาร์ท) รอจนไฟเอนจิ้นดับ

3. สตาร์ทรถ รอจนพัดลมความร้อนติด (อาจจะใช้วิธีเร่งเครื่องที่ค้างไว้ 3000 รอบ เพื่อให้อุณหภูมิถึงเร็วขึ้น)

4. ให้พัดลมความร้อนหมุน 15 นาที (ไม่นับเวลาที่พัดลมตัด)

5. ดับเครื่องเป็นอันใช้ได้ครับ แล้วลองดูอาการอีกทีครับ

ก็ว่ามันตะงิ๊ดๆ ดีนะที่วิธีพอทำเองได้ นึกว่า ต้องไปเชทในECU วุ่นวาย แต่ทางร้านติดแก๊สเค้าบอกจะเรียนรอบเดินเบาให้ใหม่ ขอบคุณครับ