Jump to content

ตำแหน่งที่ต่อเซนเซอร์ เกจ์วัดค่าต่างๆ

Recommended Posts

เรียนเพื่อนๆพี่ๆที่ติดเกจ์วัดต่างๆนาๆ

ของแท้ ของก๊อป เข้าใจว่าก็ต้องใช้เซนเซอร์เหมือนกัน

อยากทราบจุดที่ใส่เซนเซอร์ต่างๆครับ

เช่น อุณหภูมิน้ำ อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง แรงดันน้ำมันเครื่อง ลมแวคคั่ม วัดโวลต์

ว่าเซนเซอร์พวกนี้ใส่ตรงไหนบ้าง

มีรูปมาแชร์กันก็จะดีมากๆเลยครับ

เป็นทางเลือกของคนที่อยากทำเอง

ขอบคุณครับ

:D

OIL PRESS - OIL TEMP ลองดูได้ที่กระทู้นี้เลยครับ >>> Visit My Website

WATER TEMP ต้องใส่ Adapterและตัดท่อหม้อน้ำ ตามภาพนี้เลยครับ

Volt ไม่ต้องใช้เซ็นเซอร์ครับ

ส่วน Vacuum ไม่มีภาพเลยครับ ไม่รู้จะบอกยังไง

ขอบคุณค้าบ คุณพี่ sorachais

เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ใครมีภาพก็มาแชร์ๆกันนะครับ ว่าติดมุมไหน มีเทคนิคยังไง

OIL PRESS - OIL TEMP ลองดูได้ที่กระทู้นี้เลยครับ >>> Visit My Website

WATER TEMP ต้องใส่ Adapterและตัดท่อหม้อน้ำ ตามภาพนี้เลยครับ

Volt ไม่ต้องใช้เซ็นเซอร์ครับ

ส่วน Vacuum ไม่มีภาพเลยครับ ไม่รู้จะบอกยังไง

ทำไมต้องต่อกลางท่ออะพี่ต้น ต่อที่ปลายด้านใดด้านหนึ่งได้มั้ยครับ มีผลต่อการวัดค่ามั้ยครับ ^^~

ทำไมต้องต่อกลางท่ออะพี่ต้น ต่อที่ปลายด้านใดด้านหนึ่งได้มั้ยครับ มีผลต่อการวัดค่ามั้ยครับ ^^~

ต่อตรงไหนก็ได้ครับ ไม่มีผล ที่พี่ตัดตรงกลางเพราะดูมันสวยที่สุดแล้วอ่ะ

เพิ่มเติม แวคคั่มครับ

เครดิต พี่พี peeor ครับ

ต่อมาสุดท้ายเป็น adapter 3 ทางที่ต่อกับ Sensor ของ Intake ครับผม.. ตัวนี้ ข้อสังเกตุอีกอย่างก็คือ FD ของเรา ท่อจะใหญ่กว่ารถทั่วไปครับ.. 3 ทางที่ใช้ก็เลยต้องเป็น ใหญ่ ใหญ่ เล็ก.. ด้านเล็กจะต่อไปที่ตัว sensor ของ Intake ครับผม

เรียนเพื่อนๆพี่ๆที่ติดเกจ์วัดต่างๆนาๆ

ของแท้ ของก๊อป เข้าใจว่าก็ต้องใช้เซนเซอร์เหมือนกัน

อยากทราบจุดที่ใส่เซนเซอร์ต่างๆครับ

เช่น อุณหภูมิน้ำ อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง แรงดันน้ำมันเครื่อง ลมแวคคั่ม วัดโวลต์

ว่าเซนเซอร์พวกนี้ใส่ตรงไหนบ้าง

มีรูปมาแชร์กันก็จะดีมากๆเลยครับ

เป็นทางเลือกของคนที่อยากทำเอง

ขอบคุณครับ

:D

ต่อสายไฟต่างๆ ที่คอพวงมาลัย ไล่สายให้ดีนะครับ ใช้หลายเส้นอยู่

ส่วนกราวรถผม เอาไปฝากไว้กับที่เปิดฝากระโปรงนะครับ พันร้อยน้อต แล้วยึดกลับเข้าที่

• 2 weeks later...

วันนี้ได้ถ่าย นมค. และเปลี่ยนกรอง นมค.

ก็เลยลองเอาอแดปเตอร์น้ำมันทั่วไปมาใส่ดู ก็ใส่ได้ แต่จะใส่เซนเซอร์ได้แค่ตัวเดียว

งานนี้ต้องกาของ shadow R18a มาละครับ :D

วันนี้ได้ถ่าย นมค. และเปลี่ยนกรอง นมค.

ก็เลยลองเอาอแดปเตอร์น้ำมันทั่วไปมาใส่ดู ก็ใส่ได้ แต่จะใส่เซนเซอร์ได้แค่ตัวเดียว

งานนี้ต้องกาของ shadow R18a มาละครับ :D

ใส่ได้ด้วยเหรอ ของผมมันยัดไม่เข้าอะ เลยต้องใช้ adapter แบบแท่งต่อหน้าเครื่อง

ต่อสายไฟต่างๆ ที่คอพวงมาลัย ไล่สายให้ดีนะครับ ใช้หลายเส้นอยู่

ส่วนกราวรถผม เอาไปฝากไว้กับที่เปิดฝากระโปรงนะครับ พันร้อยน้อต แล้วยึดกลับเข้าที่

ถ้าใครไม่ได้ใช้ตัดหมอก Sub ก็ไปเอาไฟจากตรงนั้นก็ได้แล้วก็เอาหางปลาไปเสียบเส้นสีขาวตรงกล่องฟิวส์เอาไฟ 12V ข้อดีคือไม่ต้องตัดต่อสายไฟ แล้วก็ถอดออกได้ถ้าต้องการ

ใส่ได้ด้วยเหรอ ของผมมันยัดไม่เข้าอะ เลยต้องใช้ adapter แบบแท่งต่อหน้าเครื่อง

แบบแท่งต่อหน้าเครื่อง มันต่อตรงไหนครับ

รบกวนลงรูปให้ชมหน่อนจ้าาา

:0186:

แบบแท่งต่อหน้าเครื่อง มันต่อตรงไหนครับ

รบกวนลงรูปให้ชมหน่อนจ้าาา

:0186:

ไว้ถ่ายมาให้ชมนะครับบบบ

หรือว่า M/T ใส่ได้หว่า??

เป็นกระทู้ที่ดีเลยครับสำหรับคนที่อยากจะติดตั้งเองอย่างผม.......... :lol: เร็วๆนี้จะจัดซักชุดเหมือนกัน...... เล็งๆ shadow ไว้ไม่รู้ดีหรือเปล่า

หรือว่า M/T ใส่ได้หว่า??

หลักฐานชัดเจนคับพี่โจ้ น่าจะเหมือนๆกันแหละคับ m/t a/t

• 1 year later...

สอบถามเพิ่มเติมหน่อคับ

ตัวแปลงเซ็นเซอเวคคั่ม(ที่แปลงจสกแรงอัดเป็นไฟฟ้า กล่องดำๆ) ที่ในรูปของพี่ที่ห้อยอยู่ เอาไว้ในห้องเครื่องโดนน้ำไม่เปนไรหรอคับ

ตอนนี้ vaccum ผมติดแล้ว เอาเซ็นเซอไว้ในรถคับ ร้านแนะนำมา แต่อยากถามต่อหน่อยครับ ที่ท่อที่ตัดแล้วเอา3ทางใส่มันมีกลิ่น น้ำมันเครื่องด้วย มันเกิดจากอะไรคับ เหมือนมันคือไอน้ำมันเครื่องครับ

• 2 years later...
  • 2 weeks later...