Jump to content

ซื้อกล้อง cannon ราคาถูกที่ไหนดี ตากล้องเทพๆรบกวนหน่อยครับ

Recommended Posts

อาจารย์ลองดู Body Canon 650 + Lens Tamron 18-270mm F 3.5/6.3 Di ll VC PZD

น่าจะเอนกประสงค์ดีครับ แต่งบอาจจะเกินนิดหน่อย แต่ได้จบได้ด้วยชุดเดียวครับ

อาจารย์ลองดู Body Canon 650 + Lens Tamron 18-270mm F 3.5/6.3 Di ll VC PZD

น่าจะเอนกประสงค์ดีครับ แต่งบอาจจะเกินนิดหน่อย แต่ได้จบได้ด้วยชุดเดียวครับ

พี่เปี๊ยก ผมสู้ไม่ไหวแระ

เข้าใจหัวอกเลยครับ เมื่อ ประมาณ เกือบ ปีที่แล้ว ผมก็เป็นอย่าง จารย์รูฟเลย เลือกยาก ^^

เรื่องร้านแนะนำ งั้นผมแนะร้านที่ผมซื้อแล้วกันครับ เพราะ ใช้จนจะหมดประกันแล้ว เครื่องไม่เคยมีปัญหาอะไร ครับ ประกันร้าน เครื่อง ญี่ปุ่น(Kiss X5)

เวปร้านครับ ลองดูเรื่องราคาของแถมแล้วกันครับ (ตอนนั้นซื้อ Kit 18-55 มา รู้งี้ตอนนั้น เล่น 18-135 ดีกว่า)

http://www.digital2home.com/

ส่วนเรื่องเลนส์ Kit 135 ถือว่า OK ในระดับนึงนะครับ แต่ไม่จบแค่นี้แน่นอน อิอิ

ต้องถามใจก่อนครับว่า จะถ่ายอะไร

- ถ้าเน้นคน ( portrait ) ก็หาเลนส์ ฟิกส์ไว้เพิ่มสักตัวก่อนครับ ของ แคนอน มีตัวนึง คุ้มราคา 3 พันกว่าบาท โฟกัสช้านิดนึงแต่ไม่มีผลมาก ถ่ายออกมา ประทับใจพอสมควรครับ

- หรือเน้น วิว, ถ่ายอาคาร ฯลฯ หาเลนส์ที่มีช่วง Wide (Lens Wide คือเลนส์ที่ต่ำกว่าช่วง 35mm ลงมาครับ) แต่ถ้าเน้น Wide จัดๆ เล่นพวกที่ต่ำกว่า 17 งามแน่นอน ครับ(อันนี้ งบหลังหมื่น)

ปล.แต่ถ้างบไม่ใช่เรื่องใหญ่ จัดเครื่อง ศูนย์ครับ สบายใจมากกว่า ได้เมนูภาษาไทย เข้าใจง่าย (แต่เครื่อง Japan จะได้ สองภาษา ญี่ปุ่น+อังกฤษ)

ส่วนเรื่องเลนส์ อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ สำหรับผม เลนส์มือสองไม่ค่อยกล้าเล่น เพราะยัง มีความรู้เรื่องพวกนี้น้อย (ใจไม่ถึง เพราะถึงประกันจะเหลือ แต่ซื้อมาแล้วพังมานั่งเคลม มันเสียอารมณ์)

แต่เพื่อนผมก็แนะนำนะ ถ้าจะซื้อจริงๆผมก็บอกมันว่า งั้นเมิงไปช่วยกุดูเลย (เพราะกุดูไม่เป็น 555+)

ปล.2 จารย์รูฟไม่สน 650D หรือครับ รุ่นใหม่ ทัสสกรีน จอได้นะครับ อิอิ นอกนั้น แทบจะเหมือนๆกับ 600D - -*

ต้องลองจับๆของจริงดูครับ รูปทรง ความถนัด น้ำหนัก ถ้ามันใช่กับมือ เรา จัดเลยครับไม่ต้องรีรอ ^^

เข้าใจหัวอกเลยครับ เมื่อ ประมาณ เกือบ ปีที่แล้ว ผมก็เป็นอย่าง จารย์รูฟเลย เลือกยาก ^^

เรื่องร้านแนะนำ งั้นผมแนะร้านที่ผมซื้อแล้วกันครับ เพราะ ใช้จนจะหมดประกันแล้ว เครื่องไม่เคยมีปัญหาอะไร ครับ ประกันร้าน เครื่อง ญี่ปุ่น(Kiss X5)

เวปร้านครับ ลองดูเรื่องราคาของแถมแล้วกันครับ (ตอนนั้นซื้อ Kit 18-55 มา รู้งี้ตอนนั้น เล่น 18-135 ดีกว่า)

http://www.digital2home.com/

ส่วนเรื่องเลนส์ Kit 135 ถือว่า OK ในระดับนึงนะครับ แต่ไม่จบแค่นี้แน่นอน อิอิ

ต้องถามใจก่อนครับว่า จะถ่ายอะไร

- ถ้าเน้นคน ( portrait ) ก็หาเลนส์ ฟิกส์ไว้เพิ่มสักตัวก่อนครับ ของ แคนอน มีตัวนึง คุ้มราคา 3 พันกว่าบาท โฟกัสช้านิดนึงแต่ไม่มีผลมาก ถ่ายออกมา ประทับใจพอสมควรครับ

- หรือเน้น วิว, ถ่ายอาคาร ฯลฯ หาเลนส์ที่มีช่วง Wide (Lens Wide คือเลนส์ที่ต่ำกว่าช่วง 35mm ลงมาครับ) แต่ถ้าเน้น Wide จัดๆ เล่นพวกที่ต่ำกว่า 17 งามแน่นอน ครับ(อันนี้ งบหลังหมื่น)

ปล.แต่ถ้างบไม่ใช่เรื่องใหญ่ จัดเครื่อง ศูนย์ครับ สบายใจมากกว่า ได้เมนูภาษาไทย เข้าใจง่าย (แต่เครื่อง Japan จะได้ สองภาษา ญี่ปุ่น+อังกฤษ)

ส่วนเรื่องเลนส์ อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ สำหรับผม เลนส์มือสองไม่ค่อยกล้าเล่น เพราะยัง มีความรู้เรื่องพวกนี้น้อย (ใจไม่ถึง เพราะถึงประกันจะเหลือ แต่ซื้อมาแล้วพังมานั่งเคลม มันเสียอารมณ์)

แต่เพื่อนผมก็แนะนำนะ ถ้าจะซื้อจริงๆผมก็บอกมันว่า งั้นเมิงไปช่วยกุดูเลย (เพราะกุดูไม่เป็น 555+)

ปล.2 จารย์รูฟไม่สน 650D หรือครับ รุ่นใหม่ ทัสสกรีน จอได้นะครับ อิอิ นอกนั้น แทบจะเหมือนๆกับ 600D - -*

ต้องลองจับๆของจริงดูครับ รูปทรง ความถนัด น้ำหนัก ถ้ามันใช่กับมือ เรา จัดเลยครับไม่ต้องรีรอ ^^

เงินไม่พอเลย 650D มีงบแค่ 30k เองครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

พี่เปี๊ยก ผมสู้ไม่ไหวแระ

ไหนๆ ซื้อแล้วก็อยากให้ได้ใช้แบบเต็มที่ครับ

อย่างผมซื้อ Canon 60 D มาก็ได้แต่ Body กำลังเก็บตังค์ซื้อเลนส์อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ถ่ายไรมาก็ไม่ค่อยถูกใจ

ถ้าสน Nik แนะนำ Pixpros house ครับ

หรือที่นี่ ครับ http://www.pixpros.net/

ปล. ผมใช้ canon นะครับ อยากย้ายแล้ว

รองบก่อน อิอิ

อ้อ เดี๋ยวไม่ตรงคำถาม canon ผมซื้อร้านเดียวกับพี่ข้างบนครับ

http://www.digital2home.com/ ราคาน่าจะถูกที่สุดแล้วนะครับ ถ้าเทียบกับร้านระดับเดียวกันนะ

แต่ผมซื้อประกันร้านนะครับ ผมว่าถ้าไม่ลุยแบบเสี่ยงจริงๆ ประกันร้านก็ไม่เสียหายนะ

ถ้าเทียบราคากับประกันศูนย์แล้ว เก็บส่วนต่างไว้ซื้ออย่างอื่นดีกว่า

เพราะถึงเป็นประกันร้าน เวลาซ่อมก็ซ่อมศูนย์เหมือนเดิม ที่เราต้องจ่ายคือค่าทำความสะอาด

ประมาณพันนึงอ่ะครับ นอกนั้นไม่แตกต่างนะ แต่ถ้าเพื่อความสบายใจ ก็จัดไปครับ

ผมซื้อของ pixone ครับ 450d อีกร้านที่เห็นราคาดีๆก็ WorldCamera ครับ ผมได้ sigma 18-200 กับ 50 1.8 มาจากที่นี่แหละครับ

ทุกวันนีก็ใช้ 18-200 เป็นตัวติดกล้องครับ

• 4 years later...

Canon บ้างรุ่นมีโปรลด ผ่อนได้ด้วย...แนะนำเช็คราคา บ้างร้านของแถมเยอะอาจจะแพงกว่านิดหน่อยแต่รวมก้อคุ้มบ้างร้านของแถมน้อย
ต้องคำนวณดูคับ..ถ้ามีงบซื้อกระเป๋ากล้องดี.. ๆ ก้อไม่จำเป็น..เหลือเงินไว้ซื้อเลนส์ดี ๆ ซักตัวคับ เลนส์ขายมือสองได้คับ ราคาไม่ค่อยตกเหมือนกล้อง
มันแล้วแต่รุ่นด้วย แนะนำที่สำคัญให้เป็นประกันศูนย์ดีสุดคับ ราคาอาจจะแพงกว่ากล้องหิ้ว

แต่การรับประกันแน่นอนคับ... อย่างไรเสียเช็คราคาหลาย ๆ ที่แล้วหาส่วนลดเอา
เช็คราคาดูคับล่าสุด cannon 550D  แนะนำ  >> รวมร้านลดราคา กล้อง DSLR ล่าสุด โปรลด
ส่วนลดลองดู >>  http://www.lnkreview.com/lazada-coupon