Jump to content

ห้องเครื่องและด้านในฝากระโปรงโดนน้ำกรดจากแบตเตอรี่

Recommended Posts

พอดีไปเที่ยวชะอำมาครับ แล้วแบตเตอรี่หมด ก็เลยให้ร้านมาเปลี่ยนให้ ก็ไม่ได้เอะใจอะไร มาวันนี้เปิดห้องเครื่องเช็คความเรียบร้อย ตกใจเลยครับ คราบเกลือเต็มฝากระโปรงด้านใน น่าจะมาจากน้ำกรดแบตเตอรี่ครับ เพราะที่ตัวแบตยังชื้นๆอยู่ ฝาเติมน้ำกลั่นหลวมทุกฝา ผ่านมา 5 วันแล้วด้วยครับ เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดออก เห็นรอยสีด่างเยอะมาก ในห้องเครื่องยังมองไม่เห็นครับ ว่าเยอะแค่ไหน

ใครมีประสบการณ์แบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าถ่ายรูปให้ดูครับ

แต่ที่รู้ๆ ฝากระโปรงโดนน้ำกรดกัดสีไปเยอะครับ

ไม่รู้จะมีผลต่อท่อยางต่างๆ แล้วก็สีในห้องเครื่องตรงอื่นด้วยหรือเปล่าครับ

ร้านคงปิดฝาเติมน้ำกลั่นไม่สนิท

เวลารถวิ่งไดชาร์ท ชาร์ทไฟ มีความร้อน เกิดไอ หรือน้ำกลั่นซึ่งมีน้ำกรดผสม น้ำกลั่นนั้นจะร้อน เมื่อที่ที่ออกมันก็ออกมาทางที่ปิดไม่สนิทก็คือรูเติมน้ำกลั่น

น้ำกรดจากแบตาตรี่กัดสี คงต้องด่างแน่ คงแก้ไขอะไรไม่ได้ นอกจากทำใจ

ถ้าไม่ซ่อมสีก็ทำความสะอาดให้หมด น่าจะยังกัดไม่ถึงเนื้อเหล็ก

แต่ที่สำคัญที่สุดคือด้านใต้ของแบตตารี่ มีน้ำกรดหยดย้อยลงไปนองฐานด้านล่างแน่นอน

งานนี้ต้องยกแบต ฯ ออก ทำความสะอาดฐานวางแบต

ถ้าทิ้งไว้ไม่ทำความสะอาด ตรงนั้นมันจะชื้้นด้วยกรดซัลฟูริกเค้าที่ผสมกับน้ำกลั่น แม้จะเจือจาง แต่ถ้าทิ้งไว้มันจะค่อยกัดกร่อนบริเวณนั้น สีร่อนหลุด เมื่อสีหลุดก็จะกัดถึงเหล็ก นานไปบริเวณนั้นก็ผุ