Jump to content

FD ใช้ E85 สักหน่อยครับ

Recommended Posts

ปีหน้าปั้ม E85 น่าจะเพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ เพราะตั้งแต่ FB ออกมา ปริมาณการใช้E85ทั้งประเทศต่อวัน ก็เพิ่มขึ้นเกือบ 2 เท่าครับ

ปตท และ บางจาก คงจะไม่นอนใจ ที่สำคัญนอกจาก FB กับ EX จะเติม E85 ได้ ยังมีอีกหลายเจ้าจะมาขอส่วนแบ่งการตลาดตรงนี้ครับ

ขาแรงก็ชอบ รักประหยัดก็ชอบครับ

• Replies 149
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

non_FD

ใช้ E85 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง..   1.ลูกลอย for E85 ใช้ของ 0 honda เลย 2.ปั้มติก AEROMOTIVE for E85 3.สายน้ำมัน for E85 ,แป๊ปเดินน้ำมันใต้ท้องรถ 4.หัวฉีด (E85 จะต้องใช้หัวฉีด ที่จ่ายน้ำมันมากกว่า

tonmos

ผมเปลียนแค่ ตัวปรับน้ำมัน 7500 บาท(ทุกวันนี้ปรับ 0%ไม่ได้ปรับให้กินเพิ่ม)  เปลียนลูกลอยใหม่ e85  1500 บาท(อันนี้ต้องเปลียนแน่นอน) รถผมลูกลอยอันที่ 3 ละ ขนาดเปลียนใหม่ ก็พัง ในปีที่ 2 แต่ร้านรับประกัน

werayutsa

E85 ถังนี้ผมเติมเต็มถังไป 1,020 บาท  ลิตรละ 24.61 บาท  ขับใช้งาน 7 วันพอดี  วิ่งได้ระยะทาง  472.6 กิโลเมตร     ปล. รถผมเปลี่ยนหัวฉีด / ลูกลอย / ปั๊มติ๊ก  ความเร็วที่ใช้โดยประมาณ 90-120 กิโลเมตรต่

สรุป เปลี่ยนตามที่บอกแล้ว ก็พอหรอคับ? ว่าจะเอาไปจูน e85 เหมือนกันอะคับ แล้วจูน 2 แมปสลับเติมโซฮอล 91 ได้รึเปล่าคับ ?

สรุป เปลี่ยนตามที่บอกแล้ว ก็พอหรอคับ? ว่าจะเอาไปจูน e85 เหมือนกันอะคับ แล้วจูน 2 แมปสลับเติมโซฮอล 91 ได้รึเปล่าคับ ?

ครับผม จูน 2แมปเราก้สามารถใช้น้ำมันได้2ชนิดครับ อย่างเช่นแมป1เราจูนใช้e85อีกแมปเราจูน เบนซิน91

ท่านเจ้าของกระทู้ลงทุนของดีทั้งนั้นเลยครับ step รถซิ่งเลยนะครับ เนี่ย

แต่อย่าลืมว่าจูน e85 แล้วรถจะกินน้ำมันเพิ่มแน่นอน เช่นของเดิม 11 อาจจะเหลือ 9 อะไรประมาณนี้

ถ้าจะหวังประหยัดคิดราคารวมการ mod เพื่อมาใช้ E85 และความสะดวกที่หายไปจากเรื่องปั๊ม

จุดคุ้มทุนจะช้ากว่า LPG แน่ๆ ครับ ผมยังมองว่าไม่ค่อยคุ้มสำหรับ รถบ้านทั่วไปที่จะโมมา แต่ถ้าหวังอย่างอื่นด้วย

เช่น อยากแรงเพิ่มอีกนิด อนาคตต่อยอดจัดเต็ม แบบนี้คุ้มในระยะยาวครับ และการจูนหาพวกกล่องที่โปรแกรมได้

หลายโปรแกรมและ user สามารถเปลี่ยนตารางที่จะใช้ได้เองโดยมี switch โยกจะดีสำหรับรถบ้านมากกว่าใช้ e85 full time นะครับ

เผื่อต้องวิ่ง ตจว.หาปั๊มไม่ได้ หรือบางทีเข้าไปน้ำมันหมดจะซวยเอาครับ จากประสบการณ์ตรง

ท่านเจ้าของกระทู้ลงทุนของดีทั้งนั้นเลยครับ step รถซิ่งเลยนะครับ เนี่ย

แต่อย่าลืมว่าจูน e85 แล้วรถจะกินน้ำมันเพิ่มแน่นอน เช่นของเดิม 11 อาจจะเหลือ 9 อะไรประมาณนี้

ถ้าจะหวังประหยัดคิดราคารวมการ mod เพื่อมาใช้ E85 และความสะดวกที่หายไปจากเรื่องปั๊ม

จุดคุ้มทุนจะช้ากว่า LPG แน่ๆ ครับ ผมยังมองว่าไม่ค่อยคุ้มสำหรับ รถบ้านทั่วไปที่จะโมมา แต่ถ้าหวังอย่างอื่นด้วย

เช่น อยากแรงเพิ่มอีกนิด อนาคตต่อยอดจัดเต็ม แบบนี้คุ้มในระยะยาวครับ และการจูนหาพวกกล่องที่โปรแกรมได้

หลายโปรแกรมและ user สามารถเปลี่ยนตารางที่จะใช้ได้เองโดยมี switch โยกจะดีสำหรับรถบ้านมากกว่าใช้ e85 full time นะครับ

เผื่อต้องวิ่ง ตจว.หาปั๊มไม่ได้ หรือบางทีเข้าไปน้ำมันหมดจะซวยเอาครับ จากประสบการณ์ตรง

ขอบคุณครับ

ผม ใช้เพราะหลักๆ ไม่ใช่ เพื่อความประหยัดครับ

• 1 month later...

ตอนนี้ชุดkit e85 เยอะแล้วอ่าครับ ทั่วๆไปประมาณ7900 พร้อมติดตั้งถึงบ้าน แต่ยังไม่รวมอุปกรณ์อื่่นที่ fd เราต้องเปลี่ยนอะครับ

• 4 weeks later...

มีประสบการณ์มาแช อีกครับ  ในงบประหยัด   ใช้ e85 โดยการเปลียน หัวฉีด ที่มีค่าใกล้เคียง กับ ค่า AF น้ำมันเดิม ก็สามารถใช้ได้ แล้ว ครับ   จบๆ ง่าย ในราคา เบาๆอันนี้ผม ลอง มาแล้วครับ

เช่น. ค่าafน้ำมัน. ของ น้ำมัน91 95 afอยู่ที่13.5 ในหัวฉีดเดิมๆ

แต่ถ้าใช้e85ค่าน้ำมันafอาจจะอยู่ที่8 ในหัวฉีดเดิม แสดงว่าไม่พอ. หรือไม่ใกล้เคียงเดิม ถ้าเราขยายหัวฉีด. ก้ทำให้ ค่าน้ำมัน afของe85เปลี่ยนอาจจะเป็น13.7ซึงใกล้เคียงกับของเดิมๆ กล่องecuก้จะปรับให้ค่าให้เซฟต่อเครื่องเอง. แต่การเปลี่ยนหัวฉีดคือการเปลี่ยนทั้งตาราง น้ำมันaf. อย่างเช่นที่jazzทำเครื่องเดิมน้ำหัวฉีดk20 ก้ใช้e85ได้เลย. แต่. ต้องใช้แต่e85นะครับ ถ้าใช้น้ำมันอื่น. น้ำมัน ท่วมมมม

ถ้าติดชุด kit สำหรับเติม e85 แล้ว   เรายังสามารถเติมน้ำมันอื่นได้มั้ยครับ (กรณี รถไม่มีกล่องซิ่งสำหรับจูน 2 map)

เติมได้ครับ ถ้าเติม E10 หรือ E20 ปิดตัวจ่ายน้ำมันไปที่เลข 0 ครับ เท่ากับปิดตัวกล่อง Ekit ของผมใช้มา 4 เดือน แล้วตอนนี้มีปัญหาที่ลูกลอย ทำเกย์น้ำมันไม่ขึ้นครับ ผมก็ไปซื้อลูกลอยที่ศูนย์ แล้วไปให้ที่ร้านที่ติด Ekit เคลือบสารป้องกันการเกาะของ เอทานอล ที่ร้านทำให้ฟรีครับ พรุ่งนี้นัดให้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้ครับ ค่าแรง 300  บาท รวม เปลี่ยนประมาณ 1200  นิด ๆ ครับ

เติมได้ครับ ถ้าเติม E10 หรือ E20 ปิดตัวจ่ายน้ำมันไปที่เลข 0 ครับ เท่ากับปิดตัวกล่อง Ekit ของผมใช้มา 4 เดือน แล้วตอนนี้มีปัญหาที่ลูกลอย ทำเกย์น้ำมันไม่ขึ้นครับ ผมก็ไปซื้อลูกลอยที่ศูนย์ แล้วไปให้ที่ร้านที่ติด Ekit เคลือบสารป้องกันการเกาะของ เอทานอล ที่ร้านทำให้ฟรีครับ พรุ่งนี้นัดให้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้ครับ ค่าแรง 300  บาท รวม เปลี่ยนประมาณ 1200  นิด ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจซะแล้วซิ เจ้า e85 เนี่ยย

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ    กล่อง EKit พวก xugarflex มันทำหน้าที่แค่ปรับค่าน้ำมัน รึปล่าวครับ  ถ้าจะทำให้เติม e85 ได้ จำเป็นต้องติดชุด kit พวกนี้หรือไม่

เราสามารถใช้กล่องซิ่ง piggy back ควบคุมการจ่ายน้ำมันแทนได้มั้ยครับ  (อยากมีกล่องซิ่งด้วยพอดี จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ติดกล่อง e85 อีก)

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ    กล่อง EKit พวก xugarflex มันทำหน้าที่แค่ปรับค่าน้ำมัน รึปล่าวครับ  ถ้าจะทำให้เติม e85 ได้ จำเป็นต้องติดชุด kit พวกนี้หรือไม่

เราสามารถใช้กล่องซิ่ง piggy back ควบคุมการจ่ายน้ำมันแทนได้มั้ยครับ  (อยากมีกล่องซิ่งด้วยพอดี จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ติดกล่อง e85 อีก)

ได้ครับ ใช้กล่อง piggy back ได้ครับแล้วก็รอ ลูกลอยเสียค่อยเปลี่ยนลูกลอย แล้วเอาไปเคลือบสาร  ตามพี่ข้างบนว่าครับ

แต่ปัญหาที่ตามมาคือ ไม่แน่อาจจะตันได้เนื่องจากไม่รองรับ e85 ต้องนำหัวฉีดล้างมันจะเหลือแต่ ตะแกรงเหล็กก็สามารถทน ใช้e85 ได้ครับ

ของผมตอนนี้เหมือนกับว่าลูกลอยกะลังจะเสียเพราะเติมน้ำมันเต็มถังแต่เกน้ำมันไม่เต็มสักที

เข้ามาเซพข้อมูลครับ กำลังจะไปติดแก๊สพอดี ได้ทางเลือกใหม่เลยนะนี่  :rolleyes:

ถ้าใช้รถทุกวันวิ่งวันนึ่งหลายกิโลติดแก๊สจะคุ้มกว่านะครับ..อิอิ :D

ได้ครับ ใช้กล่อง piggy back ได้ครับแล้วก็รอ ลูกลอยเสียค่อยเปลี่ยนลูกลอย แล้วเอาไปเคลือบสาร  ตามพี่ข้างบนว่าครับ

แต่ปัญหาที่ตามมาคือ ไม่แน่อาจจะตันได้เนื่องจากไม่รองรับ e85 ต้องนำหัวฉีดล้างมันจะเหลือแต่ ตะแกรงเหล็กก็สามารถทน ใช้e85 ได้ครับ

ขอบคุณมากครับคุณนนท์  

อยากรู้ว่า ตอนนี้ มีที่ไหนรับทำ ติดตั้งกล่อง E85 และเปลี่ยนระบบน้ำมันแบบครบวงจรมั่งครับ เพราะถ้ามาแยกๆทำ จะยุ่งยากน่าดูเลยอ่ะครับ ตอนนี้ผมลังเล ระหว่าง E85

กับ LPG  นี่แหละครับ  เติมน้ำมันไม่ไหวแล้วววววว

อยากรู้ว่า ตอนนี้ มีที่ไหนรับทำ ติดตั้งกล่อง E85 และเปลี่ยนระบบน้ำมันแบบครบวงจรมั่งครับ เพราะถ้ามาแยกๆทำ จะยุ่งยากน่าดูเลยอ่ะครับ ตอนนี้ผมลังเล ระหว่าง E85

กับ LPG  นี่แหละครับ  เติมน้ำมันไม่ไหวแล้วววววว

แนะนำ LPG ครับ   เพราะ ถูกจริงๆ ครับ  

ขอบคุณมากครับคุณนนท์  

ถ้ากลัว หัวฉีด ตันก็เปลี่ยนเป็นหัวฉีด RB25 ก็ได้ ครับผม ได้มา 4 หัว 1500 เปลี่ยนปลั้กกับ โอริง ครับ