Jump to content

FD ใช้ E85 สักหน่อยครับ

Recommended Posts

มีส่วนครับ ลองอัพปั้มติ้ก ช่วยได้เยอะเลยคับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองสังเกตุดูอีกทีว่าเป็นที่อากาศมันเย็นลงหรือเปล่าครับ ก่อนหน้าไม่เคยเป็นเลย ถ้ายังเป็นตอนอากาศร้อนคงไปลองใส่ปั๊มติ๊กดูครับ 

• Replies 149
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

non_FD

ใช้ E85 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง..   1.ลูกลอย for E85 ใช้ของ 0 honda เลย 2.ปั้มติก AEROMOTIVE for E85 3.สายน้ำมัน for E85 ,แป๊ปเดินน้ำมันใต้ท้องรถ 4.หัวฉีด (E85 จะต้องใช้หัวฉีด ที่จ่ายน้ำมันมากกว่า

tonmos

ผมเปลียนแค่ ตัวปรับน้ำมัน 7500 บาท(ทุกวันนี้ปรับ 0%ไม่ได้ปรับให้กินเพิ่ม)  เปลียนลูกลอยใหม่ e85  1500 บาท(อันนี้ต้องเปลียนแน่นอน) รถผมลูกลอยอันที่ 3 ละ ขนาดเปลียนใหม่ ก็พัง ในปีที่ 2 แต่ร้านรับประกัน

werayutsa

E85 ถังนี้ผมเติมเต็มถังไป 1,020 บาท  ลิตรละ 24.61 บาท  ขับใช้งาน 7 วันพอดี  วิ่งได้ระยะทาง  472.6 กิโลเมตร     ปล. รถผมเปลี่ยนหัวฉีด / ลูกลอย / ปั๊มติ๊ก  ความเร็วที่ใช้โดยประมาณ 90-120 กิโลเมตรต่

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองสังเกตุดูอีกทีว่าเป็นที่อากาศมันเย็นลงหรือเปล่าครับ ก่อนหน้าไม่เคยเป็นเลย ถ้ายังเป็นตอนอากาศร้อนคงไปลองใส่ปั๊มติ๊กดูครับ

เช็คหัวเทียนด้วยนะคับ

หัวเทียนใช้มา 3-40000 โลได้ครับ

ของผมใช้มาประมาน4หมื่นโลยังต้องเปลี่ยนเป็นเบอร์7หรือ8เลยอะคับ

ของผมใช้มาประมาน4หมื่นโลยังต้องเปลี่ยนเป็นเบอร์7หรือ8เลยอะคับ

เปลี่ยนให้มันจุดระเบิดดีขึ้นเหรอครับ เบอร์ต่างมันต่างจากของเดิมยังไงเหรอครับ 

• 3 weeks later...

เติม E85 เต็มถังใส่ล้อ 17 วิ่งในกรุงเทพได้กันกี่กิโลครับ  ตอนนี้ผมไม่ถึง 300 โลแล้ว ซดจริง ๆ 

อีกด้านที่ผมลองแล้ว รู้สึกว่าประหยัดน้ำมันขึ้น คือ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อดีๆ 

เพราะมันลดภาระเครื่องยนต์จะทำให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นครับ

• 1 month later...

แนะนำคนที่จะติดชุดคิทนะคับ. ผมว่าเพิ่มเงินอีกนิดติดพวกกล่องซิ่งดีกว่า. เพราะกล่องe85 มันแค่เพิ่มการจ่ายน้ำมัน. แต่พวกกล่องแต่งกล่องซิ่งจูนละเอียดเยอะกว่า. อีกทั้งมี2-3แมพ แล้วยังต่อยอดได้อีก.ลองหาข้อมูลกันนะคับเกีายวกับกล่องซิ่ง ราคาไม่แรงก้ psp. กับ. Eco speed. ราคาชุดคิทe85. ยั่งฮิตๆกันก้7900 ของซูก้า กล่องซิ่ง หมื่นกลาง+- ที่ผมเล็งไว้มีสองยี่ห้อ มี psp กับeco speed. ยังลังเลอยุ่2ยี่ห้อนี่ ใครมีประสบกานกับกล่องสองตัวนี้มาแชร์หน่อยนะคับ

• 4 weeks later...

ใช้มา 7000 km. แล้วครับ อัตราเร่งปกติดี แต่2-3 วันนี้เริ่มสตาร์ทยากตอนเช้า ไม่แน่ใจว่าเป็นผลของ E85 หรือเปล่าครับ เปลี่ยนหัวฉีดกับลูกลอยแค่นั้น เพราะแบตเตอรี๋เพิ่งเปลี่ยนมาอาทิตย์เดียวเองครับ 

ของผมพึ่งไปจูนด้วยกล่อง kkt มา จูนเนอร์บอกว่าอาการนี้ปกติครับผม ถ้าไม่ได้ยากจนน่าเกียจ(หมายถึงลากยาวมากๆอะคับ) เพราะเค้าบอกว่า E85 เวลาเผาไหม้จะมีน้ำออกมามากกว่าปกติ ถ้าหัวเทียนยังไม่ร้อน จะมีอาการติดยากครับ ถ้าร้อนแล้วก็จะปกติครับ เค้าบอกวิธีแก้คือให้เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ใหญ่ขึ้นอะครับ แต่ช่วยได้นิดหน่อย ยกเว้นหัวเทียนเดิมพี่เริ่มเก่าแล้ว เลยยากกว่าปกติ  ของผมตอนนี้มันลากยาวกว่าเดิมประมาณ 1วิอะครับ เฉพาะตอนเช้า

แนะนำคนที่จะติดชุดคิทนะคับ. ผมว่าเพิ่มเงินอีกนิดติดพวกกล่องซิ่งดีกว่า. เพราะกล่องe85 มันแค่เพิ่มการจ่ายน้ำมัน. แต่พวกกล่องแต่งกล่องซิ่งจูนละเอียดเยอะกว่า. อีกทั้งมี2-3แมพ แล้วยังต่อยอดได้อีก.ลองหาข้อมูลกันนะคับเกีายวกับกล่องซิ่ง ราคาไม่แรงก้ psp. กับ. Eco speed. ราคาชุดคิทe85. ยั่งฮิตๆกันก้7900 ของซูก้า กล่องซิ่ง หมื่นกลาง+- ที่ผมเล็งไว้มีสองยี่ห้อ มี psp กับeco speed. ยังลังเลอยุ่2ยี่ห้อนี่ ใครมีประสบกานกับกล่องสองตัวนี้มาแชร์หน่อยนะคับ

ใช่ครับผมว่าคุ้มกว่า ต่อยอกได้ด้วย จูนได้เยอะกว่าด้วย ผมทำมาเฉพาะกล่อง+จูน+วายลิ่งสาย ประมาณหมื่นต้นๆเองคับ กล่องคิด 8-9พัน ผมว่าเล่นกล่องจูนซิ่งไปเลยดีกว่า (แรงขึ้น+จูนยิงปุ้งปั้งได้ด้วยสำหรับวัยรุ่น555)

ใช่ครับผมว่าคุ้มกว่า ต่อยอกได้ด้วย จูนได้เยอะกว่าด้วย ผมทำมาเฉพาะกล่อง+จูน+วายลิ่งสาย ประมาณหมื่นต้นๆเองคับ กล่องคิด 8-9พัน ผมว่าเล่นกล่องจูนซิ่งไปเลยดีกว่า (แรงขึ้น+จูนยิงปุ้งปั้งได้ด้วยสำหรับวัยรุ่น555)

ลืมบอกไปคับ ราคานี้คือยังไม่รวมพวกหัวฉีด ลูกลอย นะคับ จูนเนอร์บอกว่าปั้มเดิมก็เพียงพอสำหรับ FD อะครับ รถผมปี 06 ก็ไม่ได้เปลี่ยนปั้ม ก็วิ่งแรงดีนะครับ แต่ถ้างบถึงๆผมว่าเปลี่ยนก็คงดีกว่าอยู่แล้วคับ แต่ไม่รุ้จะมากแค่ไหน ^^

ของผมพึ่งไปจูนด้วยกล่อง kkt มา จูนเนอร์บอกว่าอาการนี้ปกติครับผม ถ้าไม่ได้ยากจนน่าเกียจ(หมายถึงลากยาวมากๆอะคับ) เพราะเค้าบอกว่า E85 เวลาเผาไหม้จะมีน้ำออกมามากกว่าปกติ ถ้าหัวเทียนยังไม่ร้อน จะมีอาการติดยากครับ ถ้าร้อนแล้วก็จะปกติครับ เค้าบอกวิธีแก้คือให้เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์ใหญ่ขึ้นอะครับ แต่ช่วยได้นิดหน่อย ยกเว้นหัวเทียนเดิมพี่เริ่มเก่าแล้ว เลยยากกว่าปกติ  ของผมตอนนี้มันลากยาวกว่าเดิมประมาณ 1วิอะครับ เฉพาะตอนเช้า

ของผมอาการกลับกัน

ตอนเช้าหรือเครื่องเย็น start ปกติ

แต่ถ้าตอนเครื่อนร้อนจะลากยาวกว่าปกติ

เห็นได้ชัดตอนเติมน้พมัน กล่อง unichip

E85 ถังนี้ผมเติมเต็มถังไป 1,020 บาท  ลิตรละ 24.61 บาท  ขับใช้งาน 7 วันพอดี  วิ่งได้ระยะทาง  472.6 กิโลเมตร

1926843_733840653306857_784692962_n_zps4

ปล. รถผมเปลี่ยนหัวฉีด / ลูกลอย / ปั๊มติ๊ก  ความเร็วที่ใช้โดยประมาณ 90-120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

กล่องของอะไร ทำที่ไหนครับ pmบอกหน่อยครับสนใจอยู่เลยครับ

วันนี้ ลองขับแบบเนียนๆ 80-100 ขึ้นทางด่วนแถวสาทรลงวงแหวนออกเสรีไทย

วัดอัตราสิ้นเปลืองได้

4827585A-863E-4BC8-B6E0-95EC26BCBE73_zps

ถามท่านที่เปลี่ยน หัวฉีด,ลูกลอย,ปั้มติ๊ก เติม E85 ครับ

เปลี่ยนแล้วมีปัญหาอะไรตามมาบ้างรึป่าวครับ ???

ปล.1 ส่วนใหญ่ผมเหยียบ 120 - 140 ครับ ถ้าเปลี่ยนจะคุ้มรึป่าว หรือว่าต้องเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรอีกรึป่าว

ปล.2 รถผม 1.8 At เดิมๆทุกอย่างครับ

:0051:

+1 เห็นด้วยครับ

ผมรอติด ATD ครับ นัดจูนไดโน เกษตร นวมินทร์ครับ   สถานะตอนนี้ เปลี่ยนหัวเทียน NGK อีเรเดียม เบอร์ 8  เปลี่ยนหัวฉีด R20 ตัวจับสัญญาณ ร้านพี่โจ้แล้วครับ มีท่อ 1 ใบ  ตอนนี้แรงม้าผมอยู่ 114 ครับ ขึ้นไดโนเช็คแล้ว  แต่ ขอบอกว่า รถผม 43000โลหัวเทียนศูนย์ผมดำมากครับ พอเปลี่ยนแล้ว รถดึง มากๆเลย สรุปประมาณอัตราส่วนผสมน้ำมัน+อากาศ และไฟ ยัง ไม่เข้ากันเลยต้องมีกล่องครับ

• 3 months later...
  • 2 months later...
  • 3 months later...

ของผม CIVIC ปี10 อยากลอง E85 มั่งเลยครับ โซฮอล์ 95 ผมซดมาก ๆ รถผมเดิมๆเติมได้เลยไหมครับ  รถวิ่งมา แสนโล แล้ว ต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มไหมครับ วิ่งต่างจังหวัด 120-140 จะมีผลไม่ไหมครับ 

ของผม CIVIC ปี10 อยากลอง E85 มั่งเลยครับ โซฮอล์ 95 ผมซดมาก ๆ รถผมเดิมๆเติมได้เลยไหมครับ  รถวิ่งมา แสนโล แล้ว ต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มไหมครับ วิ่งต่างจังหวัด 120-140 จะมีผลไม่ไหมครับ

เปลี่ยนหัวฉีดพร้อมลูกลอยทนe85 ปั้มติ๊กเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้คับ