Jump to content

เรื่องแอร์ Auto คับ

Recommended Posts

พอดีรถผมใช้งานปกติ เวลามันทำงานถ้ารถร้อนจัดพัดลมมันปรับแรงให้ แต่พออากาศปกติ(คนขับ) มันก็ปรับพัดลมแอร์น่าจะเบาสุดตลอดเลยอะครับ ไม่ปรับขึ้นเลย จนคนที่นั่งหลังชอบบ่นว่ามันร้อนมากเลย เร่งแอร์ให้หน่อยตลอด หรือเป็นที่น้ำยาแอร์มันจะหมดรึเปล่าครับ รถปี06 อะครับไม่เคยเติมน้ำยาแอร์เลย

อาการคล้ายกับผม แต่ผมพบปัญหาเกิดจากพัดลมตัวเล็กหน้าห้องเครื่องฝั่งคนขับไม่หมุน ลองทำความสะอาดตาม diy ชุบชีวิตพัดลมแอร์หน้ารถ ครับกลับมาเย็นตามปกติ

แต่ถ้าไม่ใช่ ลองดูระบบแอร์สกปรก(โดยเฉพาะคอล์ยเย็น) หรือมีการรั่วซึมของน้ำยาไม่ครับ

พัดลมหมุนปกติครับ น่าจะเป็นที่คอล์ยเย็น แต่รถผมไม่เคยใช้น้ำหอมเลย แล้วก็เปลี่ยนกรองบ่อยๆด้วยคับ มันมีโอกาสที่จะเป็นที่น้ำยาแอร์น้อยแต่เครื่องมันสั่งพัดลมหมุนเท่าเดิมรึเปล่าอะครับ

รถปี 06 ใช้มานาน วิ่งมาคงไม่ใช่น้อย

น่าจะต้องตรวจเช็คและทำความสะอาดระบบแอร์ทั้งหมด เช็คพัดลมถ้าเริ่มเสื่อมหมุนไม่ได้รอบเท่าเดิม สายแอร์ ไดเออร์ วาวล์ คอยส์เย็น

น้ำยาแอร์ถ้าระบบรั่ว เติมน้ำยาแอร์ไปก้หาย เสียเงินฟรี ครัชคอมแอร์ทำงานปกติไหม แอร์ออโต้ อายุมาก ครัชคอมแอร์มีโอกาศเสียบ่อย

วิ่งมาแค่ 5หมื่นนิดๆเองคับ ^^

แต่ว่าครัชแอร์เวลามันตัดเสียมันแปลกๆมันดังตึกๆ2ทีบางทีก็ไม่เป็นอะคับ

จิงๆถ้าผมปรับเร่งแอร์หรือปรับเอง ไม่ใช่ออโต้แอร์ก็เย็นอยู่น่ะคับ-หนาวเลยถ้าตอนเย็นๆ แต่ถ้าอากาศร้อนจัดๆบางทีก็สู้ไม่ไหวอะคับ

วิ่งมาแค่ 5หมื่นนิดๆเองคับ ^^

แต่ว่าครัชแอร์เวลามันตัดเสียมันแปลกๆมันดังตึกๆ2ทีบางทีก็ไม่เป็นอะคับ

แต่ละครั้งมันน่าจะดังแป๊กเดียวนะ

ลองเช็คครัชคอมแอร์ดู รถระบบแอร์ออโต้ ครัชคอมไปเร็วกว่าแอร์ธรรมดา

ไม่ต้องเชคเลยครับ เพราะรถ จขกท. พออุณหภูมิ ได้ตามที่กำหนด มันก็จะเป็นอย่างที่ จขกท. บอกอ่ะครับ

ถ้าเป็นแบบนี้คือ ปกติ ของแอร์ออโต้นะครับ แสดงว่ารถของ จขกท. เปงตัว 2.0 รึป่าวเนี่ย ตัว 2006 แอร์ออโต้

ลองดูคลัชคอมแอร์หน่อยมั้ยครับ ถ้าแอร์ไม่เย็น เปิดฝากระโปรงดูว่า

คอมแอร์มันหมุนตาม หรือ หมุนฟรี ถ้าฟรี ก็เป็นที่ คลัชเสื่อม เป็นกันเยอะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบจากพี่ๆมากครับ

ผมก๊ยังสชสัยอยู่ว่าเป็นที่อะไร ไปร้านแอร์ให้เค่าเช็คว่าครัชแอร์เสียรึเปล่าเค้าก็บอกว่ามันไม่เสียแต่เริ่มสึกแล้วเหมือนกัน แต่ผมยังสยสัยกระทู่พี่ที่บอกว่าตัววัดอุณหภูมิอะคับ มันอยู่ตงไหนหรอคับ แล้วเปนกับบ้างรึเปล่าคับ

ถ้าจำไม่ผิดตัววัดอุณหภูมิในรถ มันจะอยู่ในคอนโซลด้านหลังก้านที่ปัดน้ำฝนนะครับ มันจะเป็นช่องๆให้อากาศเข้าไปได้อยู่

พอดีรถผมใช้งานปกติ เวลามันทำงานถ้ารถร้อนจัดพัดลมมันปรับแรงให้ แต่พออากาศปกติ(คนขับ) มันก็ปรับพัดลมแอร์น่าจะเบาสุดตลอดเลยอะครับ ไม่ปรับขึ้นเลย จนคนที่นั่งหลังชอบบ่นว่ามันร้อนมากเลย เร่งแอร์ให้หน่อยตลอด หรือเป็นที่น้ำยาแอร์มันจะหมดรึเปล่าครับ รถปี06 อะครับไม่เคยเติมน้ำยาแอร์เลย

พัดลมหมุนปกติครับ น่าจะเป็นที่คอล์ยเย็น แต่รถผมไม่เคยใช้น้ำหอมเลย แล้วก็เปลี่ยนกรองบ่อยๆด้วยคับ มันมีโอกาสที่จะเป็นที่น้ำยาแอร์น้อยแต่เครื่องมันสั่งพัดลมหมุนเท่าเดิมรึเปล่าอะครับ

เป็นปรกติครับ เพราะแอร์ ออโต้ ตัวเช็คอุณหภูมิ มันอยู่ด้านหน้า วิธีแก้ปัญหาหากมีคนนั้งหลังก็ลดตัวเลขลงครับ

แอร์ออโต้ จะมีเซนเซอร์ ทั้งหมด 3 จุด ด้านหน้ารถตรงกันชน วัดอุณหภูมิ ภายนอก เหนือไมล์วัดความเร็ว วัดแสงแดด

ข้างสวิทช์ไฟฉุกเฉินวัด อุณหภูมิภายใน แอร์ จะเป็นระบบปิดน้ำยาจะไม่หายไปไหน หากน้ำยาลดลง แสดงว่าระบบรั่วแล้วครับ ถึงเติมน้ำยาเข้าไป มันก็เย็นได้ไม่นาน หากน้ำยาลดลงก่อนเติมก็ต้องหารอยรั่วก่อนครับ

ขอบคุณทุกคำตอบมากเลยคับ ^^ แล้วที่ว่าความเย็นไม่เย็นฉ่ำเหมือนตอนออกรถใหม่นี่เกิดจากมีจุดรั่วของระบบแอร์อย่างเดียวเลยหรอคับ มีปัจจัยอื่นไหมคับ

ลองล้างแอร์แบบส่องกล้องดูครับ ผมเคยทำแล้วมันหายนะครับ

ของผมรถปี 09 ใช้น้ำหอมตลอดเลย

• 2 weeks later...

น่าจะเป็นรถรุ่นเดียวกัน ผมเคยเป็นแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน โดยเฉพาะช่วงหน้าฝนที่ความชื้นสูง ๆ วิธีแก้ของผมคือก่อนจอดปรับพัดลมแรงสุดก็หาย (ปรับก่อนจอดติดต่อกันหลาย ๆ ครั้งนะ) หรือถ้าไม่หายก็ต้้งอุณหภูมิให้ร้อนสุดแล้วปรับพัดลมให้แรงสุดเปิดทิ้งไว้สัก 10-15 นาทีครับ ลองดูก่อนนะเผื่อว่าเป็นปัญหาเดียวกัน ของผมรถปี 2006 วิ่งมา 23x,xxx โล แล้วแอร์ยังคงเย็นฉ่ำเหมือนเดิมครับ