Jump to content

[ถามความคิดเห็นครับ] อยากให้พี่โก้ ชัยนาท มาให้ข้อมูลด้านเครื่องเสียงบ้านนี้มั้ยครับ?

[ถามความคิดเห็นครับ] อยากให้พี่โก้ ชัยนาท มาให้ข้อมูลด้านเครื่องเสียงบ้านนี้มั้ยครับ?  

72 members have voted

1. 1. [ถามความคิดเห็นครับ] อยากให้พี่โก้ ชัยนาท มาให้ข้อมูลด้านเครื่องเสียงบ้านนี้มั้ยครับ?

• อยาก
      55
    • ไม่อยาก
      17

Recommended Posts

ห้องเรียนต้องมีครูครับ(หลายๆคน) เชิญมาหลายๆคน หลายๆความคืด ก็ดีคับ จะได้เกิดสิ่งใหม่ๆ ความคิดริเริ่ม

รู้สึกดีคับที่สมาชิกแต่ล่ะคนอยากให้บ้านหลังดีอยู่เย็นเป็นสุข by เดียร์ คับ

• Replies 69
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เอาเป็นว่าหากอยากได้ความคิดที่หลากหลาย สมาชิกก็บอกก็แล้วกันครับ ในสถานีเรนเจอร์มีเก่งๆหลายคน บางคนเก่งเรื่องติดตั้ง บางท่านเก่งเรื่องจูน บางท่านเก่งในเรื่องทฤษฎี บางท่านทักษะการฟังเป็นเลิศ บางท่านถนัดDIiy หากอยากให้ช่วยผมจะบอกท่านเหล่านี้ให้เข้ามาช่วยดูและตอบให้ครับ

หรือท่านใดกำลังตัดสินใจที่กำลังจะติดแต่ยังมีรถลองฟังก็น่าจะพอหาได้ครับ

ผมว่าท่านใดที่มาให้ข้อมูลเข้ามาได้ทุกท่านเลยครับ ช่วยๆกันครับ หลายคนหลายมุมมอง

แต่ต้องยอมรับด้วยว่า พอต่างมุมมอง ความเห็นก็ต่างกัน

แต่ถ้าผมลองเสนอว่า...ถ้าตั้งกระทู้ย่อยของผู้ให้ข้อมูลแต่ล่ะท่านจะดีไหมครับ

1 ลดความขัดแย้งทางความคิด

2 ให้สมาชิกเลือกถาม - ตอบ ผู้ที่มให้ข้อมูล

3 แนวใครแนวมัน

แต่ต้องมาดูก่อนว่ากฏของห้องเครื่องเสียงเป็นอย่างไร และทุกท่านที่เข้ามาต้องทำตามกฏเดียวกัน

ขออนุญาต แสดง คคห ส่วนตัวครับ

จริงๆ แล้ว ข้อมูล ความรู้ที่ พี่โก้ นำมาเสนอนั้นมีประโยชน์มากๆ ครับ

แต่เนื่องจาก พี่โก้ เป็นร้านค้า เพราะฉะนั้น เมื่อมีการนำเสนอข้อมูลความรู้ใดๆ ย่อมอาจถูกมองได้ว่า เป็นการโฆษนาชวนเชื่อ (อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้) เท่านั้นเองครับ

ผมจึงอยากเสนอให้ ห้องเครื่องเสียง(ใหม่)นี้ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ ของคนที่ชอบในเสียงเพลง ได้เข้ามาแชร์กัน

โดย ไม่มีการเปรียบเทียบ และไม่กล่าวพาดพิงใดๆ เพื่อลดความขัดแย้ง(อย่างที่เคยเกิดขึ้นมาหลายครั้ง) ครับ

สิ่งที่ผมเสนอ ไม่ได้หมายความว่า พี่โก้ หรือ ร้านค้าอื่นๆ จะมาตอบ หรือแชร์ความรู้ไม่ได้นะครับ !!!

แต่ผมหมายถึง หากเป็นพ่อค้า หรือร้านค้าใดๆ ก็ตาม ควรเข้ามาตอบคำถาม หรือแชร์ความรู้ ในฐานะคนเล่น เท่านั้นเองครับ

ผมได้ความรู้จากพี่เค้าเยอะนะครับ ขอแค่อย่าอคติกับการตอบของพี่เค้า

ส่วนเรื่องโฆษณาแฝงมันอยู่ที่วิจารณญาณของคนซื้อมากกว่า

ผมได้ความรู้จากพี่เค้าเยอะนะครับ ขอแค่อย่าอคติกับการตอบของพี่เค้า

ส่วนเรื่องโฆษณาแฝงมันอยู่ที่วิจารณญาณของคนซื้อมากกว่า

อันนี้เห็นด้วยครับ

ลองมองให้เหมือนเราดูทีวีน่ะครับ เราชื่นชอบรายการอะไรเราดู เรายิ้ม เราหัวเราะ 80 % อีก 20 % โฆษณาไม่แฝงด้วย

เรายังดูกันเลยครับ ผมว่าอย่าคิดมาก อันไหนเราได้ประโยชน์เลือกเสพ อันไหนไม่มีประโยชน์หรอไม่ชอบ ขัดใจ ก็ไม่ต้องเลือกเสพครับ

ผมว่าท่านใดที่มาให้ข้อมูลเข้ามาได้ทุกท่านเลยครับ ช่วยๆกันครับ หลายคนหลายมุมมอง

แต่ต้องยอมรับด้วยว่า พอต่างมุมมอง ความเห็นก็ต่างกัน

แต่ถ้าผมลองเสนอว่า...ถ้าตั้งกระทู้ย่อยของผู้ให้ข้อมูลแต่ล่ะท่านจะดีไหมครับ

2 ให้สมาชิกเลือกถาม - ตอบ ผู้ที่มให้ข้อมูล

แต่ต้องมาดูก่อนว่ากฏของห้องเครื่องเสียงเป็นอย่างไร และทุกท่านที่เข้ามาต้องทำตามกฏเดียวกัน

เห้นด้วยนะครับ ต้องการเลือกรับข้อมูลแบบไหน ก็จะได้ตามที่ตัวเองชอบและต้องการ

แต่...พวกที่เข้าไปป่วนกระทู้ (ซึ่งผมคิดว่าต้องมีแน่ๆ อาจจะเพราะขัดเรื่องผลประโยชน์ หรือ เรื่องส่วนตัว) ควรทำยังงัยดีครับ

เพราะถ้าเป็นอย่างนี้ อาจจะต้องปรึกษาทางStaffด้วย

เห้นด้วยนะครับ ต้องการเลือกรับข้อมูลแบบไหน ก็จะได้ตามที่ตัวเองชอบและต้องการ

แต่...พวกที่เข้าไปป่วนกระทู้ (ซึ่งผมคิดว่าต้องมีแน่ๆ อาจจะเพราะขัดเรื่องผลประโยชน์ หรือ เรื่องส่วนตัว) ควรทำยังงัยดีครับ

เพราะถ้าเป็นอย่างนี้ อาจจะต้องปรึกษาทางStaffด้วย

ไม่ต้องทำไงครับ เดวพวกเพื่อนก็รุมประนามกันเองแหละ ฮ่ะๆๆ

ขออนุญาต แสดง คคห ส่วนตัวครับ

จริงๆ แล้ว ข้อมูล ความรู้ที่ พี่โก้ นำมาเสนอนั้นมีประโยชน์มากๆ ครับ

แต่เนื่องจาก พี่โก้ เป็นร้านค้า เพราะฉะนั้น เมื่อมีการนำเสนอข้อมูลความรู้ใดๆ ย่อมอาจถูกมองได้ว่า เป็นการโฆษนาชวนเชื่อ (อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้) เท่านั้นเองครับ

ผมจึงอยากเสนอให้ ห้องเครื่องเสียง(ใหม่)นี้ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ ของคนที่ชอบในเสียงเพลง ได้เข้ามาแชร์กัน

โดย ไม่มีการเปรียบเทียบ และไม่กล่าวพาดพิงใดๆ เพื่อลดความขัดแย้ง(อย่างที่เคยเกิดขึ้นมาหลายครั้ง) ครับ

สิ่งที่ผมเสนอ ไม่ได้หมายความว่า พี่โก้ หรือ ร้านค้าอื่นๆ จะมาตอบ หรือแชร์ความรู้ไม่ได้นะครับ !!!

แต่ผมหมายถึง หากเป็นพ่อค้า หรือร้านค้าใดๆ ก็ตาม ควรเข้ามาตอบคำถาม หรือแชร์ความรู้ ในฐานะคนเล่น เท่านั้นเองครับ

ถูกใจมากครับ

ปัญหาทีจะตามมาของผู้ที่เป็นร้านค้า คือ เมื่อเค้า Review หรือ แนะนำ สินค้า 50/50 เลย คือ โดนมองว่าขายของ, แอบขาย กับ เออดีนะ เอามาแชร์กัน

ส่วนตัวผม หยุดเล่นแล้วครับ แต่ไม่ได้เลิกขาดนะครับ หันไปแต่งรถแทน ด้วยความท้าทายคล้ายกัน คือ แต่งมา แน่นอนเราชอบ แต่คนต้องยอมรับ (จุดยืนเดียวกันครับ แต่ไม่ลึกเท่าเครื่องเสียง)

ตี้

พี่ว่า คนมาป่วนคงแทบไม่มีแล้วมั๊ง

แต่ถ้าเข้ามาป่วน ก็ตั้งกระทู้เป็น Poll สอบถามสมาชิกกันไปเลย ว่าแบนไม่แบน

นับผลเฉพาะ คนที่เห็นๆกันอยู่ หรืออย่างน้อยก็ชื่อเดิมๆ(น่าจะจำกันได้)

คนพาลก็จะหาว่าเราใช้กฎหมู่ แต่เชื่อเหอะ ว่าไม่มีใครกล้ามาเสียเวลารบกันไปมานานๆหรอก โตๆกันแล้วอ่ะนะ

สุดท้าย พี่เชื่อว่า ไม่มีป่วนหรือ แรงๆ แบบเมื่อก่อนหรอก

ถ้าจะมีนะ เชื่อว่า มักจะมาจาก เซียน เทพ ร้าน งัดกันอ่ะตี้ แค่นั้นนะ พี่ว่า :0026:

ส่วนตัวผม คิดว่าท่านใดก็ได้ที่มีความรู้

1.แต่ไม่อยากให้มีเจ้าถิ่นในห้อง ยกเว้น admin

2.ผมไม่ใช่เซียน แต่ชอบเครื่องเสียง แค่อยากเเลกเปลี่ยนความคิดเห็นมากกว่าครับ

3.ไม่อยากเห็นความขัดแย้ง ในนี้ครับ เหมือนบ้านเก่า

เห็นด้วยครับทั้งสองท่าน...(ผมก็สมาชิกใหม่ ที่ FD ผมก็โพสไม่เยอะ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับ))

ส่วนตัวผมนะเปิดใจให้กว้าง....ผมว่าสิ่งที่ได้มากกว่าเสียนะครับ ถ้าเทียบกับเวปเครื่องเสียงทั่วๆไป ที่ไหนให้ความรู้เราพร้อมภาพประกอบแบบพี่โก้บ้างครับ ส่วนเรื่องถูกผิดก็อยู่ที่วิจารณญาณของเราครับ ...ผมชอบเครื่องเสียงรถยนต์ เริ่มเล่น เริ่มหาความรู้และหาที่ติดตั้งดีๆ มาประมาณ 8 ปี ช่วงแรกร้านไหนที่ดังๆ หนังสือเชียร์ เข้าหมด และก็หมดเงินไปไม่ใช่น้อย สุดท้ายไม่มีความรู้อะไรเลย นอกจากรู้จักแต่ยี่ห้อดังๆ HI-END ถ้ามองย้อนตัวเองเทียบกับปัจจุบัน ผมก็คงไม่อยากให้คนที่เริ่มเข้ามาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ต้องเป็นแบบผมเมื่อ 8 ปีที่แล้ว คือ ไม่มีคนชี้ทางที่ถูกต้องเจอแต่พวกที่จะหลอกให้เราเสียเงินไปเรื่อยๆ

ที่ผมอยากรู้จริงๆก็คือ คนที่ไม่เห็นด้วยที่จะให้พี่่โก้มา เพราะอะไรมากกว่า เพราะที่อ่านมาก็ยังไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่

ผมขออนุญาตท่าน จขกท.ให้ช่วยตั้งข้อหัวอย่างนี้เปรียบเทียบไปด้วยได้มั้ยครับ คือ ลองบอกข้อดี กับ ข้อเสีย ของพี่โก้ว่าอย่างไหนมากกว่ากัน ถ้าดีมากกว่าเสีย ผมว่าสิ่งที่เวปจะได้ก็เป็นประโยชน์ไปด้วย ส่วนข้อเสียถ้ามันน้อยกว่าก็จะได้ให้พี่โก้นำไปปรับปรุง ดีมั้ยครับ ผมว่ามันชัดเจนและมีเหตุผลมารองรับดี

• 4 weeks later...

ชอบพี่เค้ามากครับ ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว ชอบที่พี่เค้าตรงไปตรงมา เปิดเผย ไม่หมกเม็ดครับ

คนรู้จริง ลองให้จริง ตอบจริง สอนจริง ดันมีคนไม่ชอบ ก็อย่างนี้ละครับ

คือลองสังเกตุหรือนึกดูนะครับ เวลาเรียนหนังสือ

คนที่ 1 ชอบนั้งเรียนหน้าๆ เพราะต้องการเกรดดีๆๆ

คนที่2 ชอบนั้งเรียนกลางห้อง เพราะต้องการเรียนเอาพอจบ

คนที่ 3 ชอบนั้งหลังห้อง เพราะถือว่าค่าเก่ง เรียนก้ได้ ไม่เรียนก็ได้ ไม่จบก็ลงใหม่

แต่สุดท้ายนี้ ผมว่าถ้าไม่มีครูดีๆๆๆๆ มาสอนคงจะสอบตกกันทั้งห้องนะครับ

อยากครับ เคยอ่านกระทู้ที่พี่เค้าตอบก็ได้ความรู้ดีครับ

แต่คนอื่นๆ ที่เก่งๆ ก็เชิญมากันเยอะๆ จะได้หลากหลายความคิดครับ

เพราะทฤษฎีที่ยังไม่รู้มีอีกเยอะ เยอะจนบ้างทีไม่กล้าฟันธง

ความรู้เรื่องเครื่องเสียงของผมส่วนมากได้มาจากการนั่งอ่านกระทู้ของพี่โก้ครับ

ผมว่าการนั่งโพสรูปและให้ความรู้+ขั้นตอนเนี่ยมันยากและใช้เวลาพอสมควรนะครับ น้อยคนจะเสียสละเวลามานั่งทำนะครับ