Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

แร้วถ้าคนผอมมากๆอะคับ (50 โล) แต่ก่อนเคยกินเวย์ของ GNC กินได้ 3-4 เดือน ไม่ค่อยเหนผลเลยเลิกไปอะคับ

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

แร้วถ้าคนผอมมากๆอะคับ (50 โล) แต่ก่อนเคยกินเวย์ของ GNC กินได้ 3-4 เดือน ไม่ค่อยเหนผลเลยเลิกไปอะคับ

เวย์ไม่ได้ช่วยให้อ้วนครับ เวย์ทำหน้าที่ให้โปรตีนเสริมสร้างกล้ามเนื้อครับ แต่ต้องมีการกระตุ้นด้วยการยกน้ำหนักครับกล้ามถึงจะขึ้น

อยากอ้วน กินอาหารวันละ 6 มื้อครับ ผมทำแบบนี้ เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น และหลังยกน้ำหนัก กินเน้นโปรตีน คาร์โบไฮเดรต

ช่วงระหว่างมื้อหลัก ช่วงสาย หรือบ่าย กินเวย์แทนก็ได้ครับ แต่ต้องยกน้ำหนักด้วยนะครับไม่งั้นอ้วนอย่างเดียวไม่มีกล้ามเนื้อ

ข้อสำคัญ จะกินลงหรือเปล่า กินทั้งๆที่ยังอิ่มอยู่ เป็นอะไรที่ทรมานมาก

ลืมไปเลยว่าจะมาบอกเว็บที่ผมสั่งเวย์ ไม่ได้มาโฆษนานะครับ แต่ถ้า admin เห็นว่าไม่เหมาะสมลบก็ได้ครับ ใครมีที่ราคาถูกกว่านี้ก็บอกได้นะครับ จะได้ประหยัดตังค่าเวย์ได้อีก

http://www.fitwhey.com/

ส่วนเว็บนี้ไว้ดูท่าเล่นต่างๆ มีคะแนนให้ด้วยว่าท่าไหนดีสุด และมีคลิปให้ดูด้วยว่า่แต่ละท่าเล่นอย่างไรครับ

http://www.bodybuilding.com/exercises/

เวย์ไม่ได้ช่วยให้อ้วนครับ เวย์ทำหน้าที่ให้โปรตีนเสริมสร้างกล้ามเนื้อครับ แต่ต้องมีการกระตุ้นด้วยการยกน้ำหนักครับกล้ามถึงจะขึ้น

อยากอ้วน กินอาหารวันละ 6 มื้อครับ ผมทำแบบนี้ เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น และหลังยกน้ำหนัก กินเน้นโปรตีน คาร์โบไฮเดรต

ช่วงระหว่างมื้อหลัก ช่วงสาย หรือบ่าย กินเวย์แทนก็ได้ครับ แต่ต้องยกน้ำหนักด้วยนะครับไม่งั้นอ้วนอย่างเดียวไม่มีกล้ามเนื้อ

ข้อสำคัญ จะกินลงหรือเปล่า กินทั้งๆที่ยังอิ่มอยู่ เป็นอะไรที่ทรมานมาก

อย่างงี้ต้องกินให้อ้วนก่อนช่ายมะคับ แล้วค่อยมากินเวย์แระยกน้ำหนัก

เพราะแต่ก่อนกินเวย์ด้วย แระก้อยกน้ามหนักด้วย แต่ก้อผอมยุดีอะคับ

ช่วยแนะนำอาหารน่อยคับ เคยฟังว่าแบบกินไข่ดิบๆ กล้วยน้ำหว้า สยองมาก :0006:

จริงๆแล้วอยากให้เน้นอาหารหลักมากกว่านะครับ ผมยกตัวอย่างง่ายๆให้นะครับ คนน้ำหนัก 80 กิโลกรัม ควรกินโปรตีนสองเท่า คือ 160 กรัม ก็ประมาณเนื้อสัตว์ 7 ขีด กับนมสัก3กล่อง ก็ได้เพียงพอแล้ว เนื้อสัตว์1ขีดให้โปรตีนประมาณ 20 กรัม นม 1 กล่องประมาณ 8 กรัม ฉะนั้นควรแบ่งกินเป็นหลายๆมื้อ สัก 5 มื้อก็ได้ครับ

แต่ถ้าวันนึงคุณกินเนื้อสัตว์แค่ 2 ขีด แล้วกินเวย์สัก 4 สกูป ก็ไม่มีประโยชน์

เวย์เอาไว้เป็นตัวช่วยเวลามื้อไหนขาดไป เช่นตั้งใจกิน 5 มื้อ แต่วันนี้ไม่มีเวลาทำให้กินได้แค่ 4 มื้อ ก็กินเวย์หลังออกกำลัง ก็จะได้ครบตามที่ตั้งเป้าไว้ในแต่ละวัน

เวย์เป็นตัวช่วยและเสริมสร้างที่ดีครับ แต่อาหารหลักสำคัญกว่าและให้แคลเลอรี่มากกว่าและยังช่วยให้มีพละกำลังระหว่างเล่นได้ดีกว่าครับ อันนี้แล้วแต่ความสะดวกและกำลังทรัพท์ก็มีส่วนนะครับ อันนี้เป็นแนวความคิดของผมนะ ไม่อยากเจาะลึกมาก เดี๋ยวจะงง ก็มาแชร์แนวทางกันนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าผมถูกนะ แค่แนะนำครับ

จริงๆแล้วอยากให้เน้นอาหารหลักมากกว่านะครับ ผมยกตัวอย่างง่ายๆให้นะครับ คนน้ำหนัก 80 กิโลกรัม ควรกินโปรตีนสองเท่า คือ 160 กรัม ก็ประมาณเนื้อสัตว์ 7 ขีด กับนมสัก3กล่อง ก็ได้เพียงพอแล้ว เนื้อสัตว์1ขีดให้โปรตีนประมาณ 20 กรัม นม 1 กล่องประมาณ 8 กรัม ฉะนั้นควรแบ่งกินเป็นหลายๆมื้อ สัก 5 มื้อก็ได้ครับ

แต่ถ้าวันนึงคุณกินเนื้อสัตว์แค่ 2 ขีด แล้วกินเวย์สัก 4 สกูป ก็ไม่มีประโยชน์

เวย์เอาไว้เป็นตัวช่วยเวลามื้อไหนขาดไป เช่นตั้งใจกิน 5 มื้อ แต่วันนี้ไม่มีเวลาทำให้กินได้แค่ 4 มื้อ ก็กินเวย์หลังออกกำลัง ก็จะได้ครบตามที่ตั้งเป้าไว้ในแต่ละวัน

เวย์เป็นตัวช่วยและเสริมสร้างที่ดีครับ แต่อาหารหลักสำคัญกว่าและให้แคลเลอรี่มากกว่าและยังช่วยให้มีพละกำลังระหว่างเล่นได้ดีกว่าครับ อันนี้แล้วแต่ความสะดวกและกำลังทรัพท์ก็มีส่วนนะครับ อันนี้เป็นแนวความคิดของผมนะ ไม่อยากเจาะลึกมาก เดี๋ยวจะงง ก็มาแชร์แนวทางกันนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าผมถูกนะ แค่แนะนำครับ

ขอบคุณมากครับผม สงสัยต้องพยายามกินหลายๆมื้อหละ เพราะต้องทำงานตั้งแต่บ่ายโมงถึงสี่ทุ่ม เลยไม่ค่อยมีเวลาหน่ะครับ

ได้หมด ขอแค่ ไอโซเลท กะถูก 555

ปกติกิน optimum nutrition กะ Dymatize คับ

ผมก็ Dymatize ปุกใหญ่โต(จน)...

ขอบคุณมากครับผม สงสัยต้องพยายามกินหลายๆมื้อหละ เพราะต้องทำงานตั้งแต่บ่ายโมงถึงสี่ทุ่ม เลยไม่ค่อยมีเวลาหน่ะครับ

:D

ใครใช้ IP หือ IPD

ลองดู app "Fitness Pro" ดูครับ

ฟรี บอกท่าบริหาร จัดตารางฝึกได้ด้วยครับ...

2011-10-17-%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%9F%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81-Microsoft-Word_2011-10-19_09-46-52.png

แหล่มเลย เมื่อก่อนปริ้นแปะข้างฝาเอา 555 :D

ขอบคุณครับ App นี้น่าลองมาก เดี๋ยวโหลดมาใช้บ้างดีกว่า :)

เข้ามาเก็บข้อมูล อยากเป็นกล้ามปูเเบบ อ้ายเสมา

สาหัสคับ บอกได้เลย :0014:

เล่นบ้างหยุดบ้าง 4 5 ปีเเล้วครับ

ตารางเล่นก็เล่นวันละส่วน เเต่ตบท้ายด้วยท้อง+จักรยานทุกวัน

มีเเรงเท่าไหร่ใส่เต็ม ไม่มีขั้นต่ำ 555+

ตอนนี้ที่ใช้ก็มี

1. Dymatize: ISO 100

2. Dymatize: DYMABURN XTREME

3. Dymatize: XPAND XTREME PUMP

4. Dymatize: ELITE RECOUP

สิงอยู่ที่ FITNESS FIRST : BANGKAPI : MON TUE WED ..skip.. FRI SAT ..skip..

เล่นบ้างหยุดบ้าง 4 5 ปีเเล้วครับ

ตารางเล่นก็เล่นวันละส่วน เเต่ตบท้ายด้วยท้อง+จักรยานทุกวัน

มีเเรงเท่าไหร่ใส่เต็ม ไม่มีขั้นต่ำ 555+

3. Dymatize: XPAND XTREME PUMP

สิงอยู่ที่ FITNESS FIRST : BANGKAPI : MON TUE WED ..skip.. FRI SAT ..skip..

โห้ นี่มันจัดหนักเลยนะ ไม่ต้องเสมาละคับ ระดับองค์ดำไปเลย แบบนี้ :P

ใครใช้ IP หือ IPD

ลองดู app "Fitness Pro" ดูครับ

ฟรี บอกท่าบริหาร จัดตารางฝึกได้ด้วยครับ...

2011-10-17-%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%9F%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81-Microsoft-Word_2011-10-19_09-46-52.png

เจ๋งไปเลยครับ

แอ๊บแอนดรอยหายากแหะ

ช่วงนี้มาสังกัด S3 ไปไม่เป็นเลยคับ

แอ๊บแอนดรอยหายากแหะ

ช่วงนี้มาสังกัด S3 ไปไม่เป็นเลยคับ

ใช่ป๋า มีแต่แบบเสียตังค์แล้วก็ไม่ค่อยโอ...

โหดเลยครับ อัดมาก

วันนี้มีเวลาก็เลยจะมาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟัง ถือเป็นการเล่าสู่กันฟัง เผื่อมีใครสนใจอาจเป็นประโยชน์บ้างก็โอเครับ

ผมเขียนเอง อาจไม่มีวิชาการมาก เน้นนำไปใช้จริงเข้าใจง่ายๆและเน้นใช้ภาษาบ้านๆเพื่อให้คนที่ไม่เคยออกกำลังโดยการเวทเทรนนิ่งเข้าใจง่ายนะครับ จุดประสงค์เพื่อสุขภาพครับ

ทำไมถึงต้องเล่นขา เล่นแล้วมีดีอย่างไร

การออกกำลังกายโดยเฉพาะเวทเทรนนิ่งแล้ว โดยส่วนมากผู้ชายจะเน้นไปที่การเสริมสร้างกล้ามเนื้อ หรือปรับบุคลิกภาพให้แมนขึ้น

หรืออีกมุมนึงคือการแก้จุดด้อยของร่างกาย บางคนตัวใหญ่แขนเล็ก บางคนไหล่แคบไม่พายผึ่ง หรือจุดใดในร่างกายไม่สมดุล เวทเทรนนิ่งก็สามารถเข้ามาช่วยในจุดนี้ได้

โดยทั่วไปที่เห็นมาจะเล่นแต่กันแต่ หน้าอก แขน แต่จริงๆแล้ว กล้ามเนื้อส่วนที่กล่าวมายังถือว่าเป็นกล้ามเนื้อมัดเล็ก ถ้าเทียบกับหลังหรือขา โดยเฉพาะขานั้นสำคัญที่สุด

แต่มีหลายคนที่ไม่เล่นขา กลับหารู้ไม่ว่าการเล่นขาสามารถทำให้หน้าอกโตได้ เนื่องจากขานั้นถือเป็นครึ่งนึงของร่างกาย ถ้าเล่นขาได้หนักน่วงแล้ว ร่างกายจะสามารถสร้าง

โกรทฮอร์โมนได้มากกว่าคนที่เล่นแค่ช่วงบนเป็นอย่างมาก

สมมติ ผมหนัก 80 กิโลกรัม บนจะนอนดันบาร์ที่หนัก 80 กิโลกรัมได้ แต่ด้วยน้ำหนักตัวผมอาจไม่สามารถเพิ่มน้ำหนักบาร์เป็น 100 กิโลกรัมได้

เพราะฉะนั้นผมจึงต้องเพิ่มกล้ามเนื้อและเล่นให้ต่อเนื่อง และต้องมีน้ำหนักตัวที่เพิ่มมากขึ้น ถึงจะสามารถฝืนน้ำหนักที่เล่นเพิ่มขึ้นโดยไม่มีอาการบาดเจ็บ

แต่การที่จะเพิ่มน้ำหนักตัวให้ได้อีก 10 กิโลกรัมนั้น ถ้ามัวแต่เล่นแต่ช่วงบน เมื่อไหร่ถึงจะได้ ที่เพิ่มขึ้นนั้นคือกล้ามเนื้อนะครับ ไม่ไช่ไขมัน แต่ถ้าผมเล่นขา ซึ่งถือว่าเป็นครึ่งนึงของตัวนั้น 10 กิโลกรัมที่น้ำหนักตัวจะเพิ่มขึ้นนั้นไม่ยาก

เพราะขาถือว่าเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ สามารถทำให้น้ำหนักทั้งตัวเพิ่มได้ง่าย เพราะถ้าน้ำหนักตัวเพิ่มนั้น หมายถึงมวลรวมของร่างกายเพิ่ม แล้วมันสามารถทำให้เล่นท่าต่างๆได้น้ำหนักที่มากขึ้นอีกด้วย

ถ้าสามารถเล่นน้ำหนักได้มากขึ้น ก็หมายความว่ากล้ามเนื้อนั้นได้พัฒนาไปอีกขั้นนึงแล้ว และการยกบาร์ 100 กิโลกรัมนั้นคงไม่ไช่เรื่องยาก และถ้าในร่างกายมีกล้ามเนื้อเยอะขึ้นก็จะสามารถเผาพลาญแคลอรี่ได้มากกว่าคนปกติ

หรือกินได้มากขึ้นโดยที่ไม่อ้วนนั้นเอง

ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย นี่คือมุมมองของผม ไม่ได้บอกว่ามันจะต้องเป็นแบบนี้หรือถูกเสมอ ขอบคุณครับ