Jump to content

ใบขับขี่ หมดอายุ....

Recommended Posts

สวัสดีทุกๆท่าน รถผม fd 1.8 สีดำ แต่งภายนอกนิดหน่อย เป็นรถคันแรก ของผม

และก็มีใบขับขี่ใบแรกด้วยเหมือนกัน พอดีใบขับขี่ผม หมดอายุได้ เดือนกว่าๆแล้ว

แต่ช่วงนี้ยังไม่ว่างไปต่อเลย ทุกวันนี้ขับรถก็เสียวๆอยู่ แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก...มีใครที่เคยเป็นแบบผมบ้างมั้ยคับ แล้ว อนาคต หากเจอด่าน

หรือเจอคุณตำรวจ ขอดูใบขับขี่ แต่หมดอายุ ไม่ได้ต่อ จะเป็นอะไรมั้ย และมีใครลืมต่อเป็นปี กันบ้างมั้ยคับ...

ใครมีประสบการณ์อย่างไร มาแชร์ กันหน่อยน่ะคับ

ขอบคุณคับ...

ใบขับขี่หมดอายุก็จะมีความผิดนะครับ จริงๆที่น่าห่วงกว่าคือหมดอายุนานๆ เท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว คุณต้องเสียเวลาไปสอบใหม่ด้วยครับ

แต่ของผมบัตร ปชช. หมดอายุไป 2 เดือนกว่า เพิ่งต่อวันนี้ กลายเป็นผู้ต้องหาคดีอาญาไปเลย (ดูรุนแรงเนอะ) เจอโทษปรับ 50 บาท พ้นโทษไปแล้วครับ

ตามข้างบนว่าครับ แต่มันจะมีปัญหาอีกอย่างตอนที่ประสบเหตุครับ ประกันมันอาจเล่นแง่กับเราได้ครับว่าเราไม่มีใบขับขี่รถ

ของผม หมด 4 เดือนครับ ต้องเข้าอบรมใหม่เเต่ไม่ต้องสอบครับ

เเต่เเค่มีทดสอบสายตานิดหน่อยครับ ใบรับรองเเพทย์ไม่ต้องใช้

ใบเก่าถ้าขาดไม่ถึงปีเคลมประกันได้ครับ

ผมเคยโดนยึดไปประมาณ 2 ปีเต็มครับ ไม่มีเวลาไปเอาคืน (ข้ออ้่าง)

แรกๆไม่ใส่ใจครับ พอได้ทำประกันชั้น 1 ใส่ใจเลย 5555

สวัสดีทุกๆท่าน รถผม fd 1.8 สีดำ แต่งภายนอกนิดหน่อย เป็นรถคันแรก ของผม

และก็มีใบขับขี่ใบแรกด้วยเหมือนกัน พอดีใบขับขี่ผม หมดอายุได้ เดือนกว่าๆแล้ว

แต่ช่วงนี้ยังไม่ว่างไปต่อเลย ทุกวันนี้ขับรถก็เสียวๆอยู่ แต่ก็ไม่ได้คิดไรมาก...มีใครที่เคยเป็นแบบผมบ้างมั้ยคับ แล้ว อนาคต หากเจอด่าน

หรือเจอคุณตำรวจ ขอดูใบขับขี่ แต่หมดอายุ ไม่ได้ต่อ จะเป็นอะไรมั้ย และมีใครลืมต่อเป็นปี กันบ้างมั้ยคับ...

ใครมีประสบการณ์อย่างไร มาแชร์ กันหน่อยน่ะคับ

ขอบคุณคับ...

ผมว่านะครับ ความคิดผม ว่าใบขับขี่สำคัญกับชีวิตประจำวันมั้ย ก็คงไม่ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ขึ้นมา ประกันไม่จ่ายนี่ดิ - -*

แต่ผมว่า จะปล่อยให้ขาด นานๆ คงจะไม่ดี

เจอด่านก็โดนปรับเท่านั้น คงไม่มีไรมาก

แต่ประเด็นจริงๆ ผมว่า เหตุผลที่บอกกันว่า "ไม่มีเวลาว่างไปต่อเลย" มันออกจะฟังเป็น ข้ออ้าง มากกว่า เหตุผลนะครับ ^^ (ไม่ได้กวนตรีนนะครับ)

แต่ปล่อยขาดนานๆ ไม่แน่ใจว่า กี่ปี อาจจะต้อง สอบและอบรม ใหม่ ซึ่งจะเสียเวลา มากกว่าการไป ต่อตอนที่มันขาดใหม่ๆ เสียอีก

เพื่อนผมพึ่งไป สอบใหม่มา ปล่อยขาดไป 3 ปี

เสียเวลาจองคิว (ถ้าเกินจำนวน ก็เสียวันนั้นไป ซะงั้น ระบบ ของพี่ไทยเรา)

วันแรกได้แค่ อบรม

วันที่สอง ข้อเขียน และ ปฏิบัติ

วันที่สาม ไปรับบัตร

ลางานไปล้วนๆ

ซึ่งถ้าสละเวลา ไปต่อซะตั้งแต่แรก ใช้่เวลา ไม่เกิน 2 ชม.(ไปเช้าๆ)ครับ ^^