Jump to content

+++ หัวน็อตล้อรูด +++

Recommended Posts

+++ สวัสดีครับ มีเรื่องขอความช่วยเหลือหน่อยครับ พอดีวันนี้จะไปเปลี่ยนผ้าเบรคที่ B-Quick แต่ช่างบอกว่าไม่สามารถขันน็อตล้อออกได้เพราะว่าแน่นมาก น่าจะเกิดจากการใช้บล็อคลมยิงไว้ ผมสังเกตดูปรากฏว่าหัวน็อตมันรูดแล้ว (น็อตหกเหลี่ยมแต่มันกลมไปหลายตัว) รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ หรือถ้ามีร้านแนะนำก็จะดีมากครับ ผมอยู่แถวปากเกร็ด นนทบุรี หรือละแวกใกล้เคียงครับ +++

ข้อมูลล้อ : DC5 ใช้ Adaptor (ขนาดเท่าไหร่จำไม่ได้ครับ)

น็อตล้อ : D1 spec racking nut แบบในรูป ใช้บล็อคถอดเฉพาะแบบที่มีอยู่ในกล่อง

งานเข้าแล้วครับ

น็อตเนื้ออลูมิเนียมใช่มั้ยครับ

น่าจะเป็นที่น็อตล้ออย่างเดียวครับ ส่วนอื่นไม่เกี่ยว

ปล.น็อตล้อ เนื้อเหล็ก จบที่สุดครับ ยี่ห้อที่มีบล็อคเฉพาะก็มีครับ

น๊อตเหล็กหรืออลูมิเนียมครับ

ถ้าเป็นเหล็กผมก็เคยเป็น ปลายน็อตขันจนขาดเลยแบบน๊อตขาดครึ่ง

แต่โชคดีที่เป็นน๊กตแบบยาว เลยเหลือโคนให้พอใช้บล๊อคขันออกได้แบบทุลักทุเล

สาเหตุไม่ใช่เพราะใช้บล๊อคลมยิงมาหรอกครับ เกิดจากหลังใช้บล๊อคลมยิงเสร็จแล้ว มาย้ำน๊อตนี่แหละมันเล่นใช้เหล็กยาวประมาณเมตรกว่าๆ

ต่อจากปลายประแจที่ขันน๊อตล้อแล้วใช้เท้าเหยียบ ผมเห็นแล้วสลดเลย

ผมเคยเป็นมาแล้วครับ อาการเดียวกันเลย น็อตผมเป็นอลูมิเนียม โดนบล็อคลมขัน เหลี่ยมหายหมด แถมเป็นแม็ครูเล็กอีก

ทางแก้คือ ตัดกระป๋องเบอร์ดี้ให้เป็นแผนวงกลม แล้วใส่เข้าไปในบล็อคลำหรับไข เพื่อเพิ่มความแน่นระหว่างบล็อคกับน็อต ลองดูครับ ใส่แน่นๆนะครับ

ขันแรงๆ น่าจะออกครับ ขอให้โชคดี