Jump to content

เสียงดัง ป็อก ! มาจากช่วงล่างตอนเลี้ยวรถแล้วเจอหลุมตื้นๆ

Recommended Posts

ใครเคยเป็นอาการนี้บ้างมั้ยครับ

เสียงดัง ป็อก ! มาจากช่วงล่างตอนเลี้ยวรถแล้วเจอหลุมตื้นๆ นอกจากเสียงแล้ว ยังรู้สึกได้ถึงพวงมาลัย

ดังเวลาเลี้ยวซ้าย เสียงดังจากล้อ หน้าด้านคนขับ

(ให้นึกถึงเสียงเหมือกับว่า เคาะโต็ะอ่ะครับ)

1.เสียงเกิดจากโช็คไหม

2.ลูกหมากหรือเปล่า

3.หรืออื่นๆ

ปล.รถผมติดแก้ส เปลี่ยนสปริงแดง(เก่า) ของพี่ทศ โช็คเดิมๆ ยางแท่นเครื่องพึงเปลี่ยน

ล้อ ขอบ 18 ยาง 225/40/18

ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง รบกวนบอกหน่อยครับ จะได้ทำใจไปอีกกระเปาะนึง

ขอบพระคุณมากๆครับ

เคยเจอคล้ายๆกันแต่เป็นเสียงแบบเหล็กตีกัน หาสาเหตุอยู่นานทั้งโช้ค สปริง แก้ไม่หาย สุดท้ายให้ช่างขันน็อตพวกช่วงลางตัวถังให้หมด เสียงเงียบสนิทครับ

เคยเจอคล้ายๆกันแต่เป็นเสียงแบบเหล็กตีกัน หาสาเหตุอยู่นานทั้งโช้ค สปริง แก้ไม่หาย สุดท้ายให้ช่างขันน็อตพวกช่วงลางตัวถังให้หมด เสียงเงียบสนิทครับ

อันนี้น่าลอง เหมือนกันนะครับ

ผมก็เป็นครับ ใช้สปริงแดงคุณทศเหมือนกัน ให้ร้านช่วงล่างเช็ค 2 ร้านแล้วยังไม่เจอ ลูกหมากปกติทุกอย่าง ช่างบอกว่าอาจจะเป็นเสียงสปริง ไม่รู้ว่าจริงป่าว

ผมก็เป็นครับ ใช้สปริงแดงคุณทศเหมือนกัน ให้ร้านช่วงล่างเช็ค 2 ร้านแล้วยังไม่เจอ ลูกหมากปกติทุกอย่าง ช่างบอกว่าอาจจะเป็นเสียงสปริง ไม่รู้ว่าจริงป่าว

ตอนที่ผมเป็นก็แบบนี้เหมือนกันพอศูนย์/ร้านเห็นเปลี่ยนสปริงมาก็โบ้ยว่ามาจากสปริง ซึ่งผมรู้ว่ามันไม่ใช่เพราะมันมีอาการมาตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนสปริง

ค่อยๆหาสาเหตุไปทีละนิดก็ได้ครับ ผมไปทำทึ่สนามเป้าศูนย์ล้อ แนะนำว่าถ้าจะทำที่นี่บอกแต่อาการอย่างเดียวว่าเป็นยังไง ถ้าเจอตรงไหนเสียเค้าจะแจ้งเราก่อนทำครับ อย่าไปบอกว่าให้เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่เพราะถ้าเกิดเจอส่วนอื่นๆที่เสียเค้าจะไม่ทำให้เลยเพราะไม่ได้สั่งไว้ ^^"

ตอนที่ผมเป็นก็แบบนี้เหมือนกันพอศูนย์/ร้านเห็นเปลี่ยนสปริงมาก็โบ้ยว่ามาจากสปริง ซึ่งผมรู้ว่ามันไม่ใช่เพราะมันมีอาการมาตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนสปริง

ค่อยๆหาสาเหตุไปทีละนิดก็ได้ครับ ผมไปทำทึ่สนามเป้าศูนย์ล้อ แนะนำว่าถ้าจะทำที่นี่บอกแต่อาการอย่างเดียวว่าเป็นยังไง ถ้าเจอตรงไหนเสียเค้าจะแจ้งเราก่อนทำครับ อย่าไปบอกว่าให้เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่เพราะถ้าเกิดเจอส่วนอื่นๆที่เสียเค้าจะไม่ทำให้เลยเพราะไม่ได้สั่งไว้ ^^"

ครับของผมก็คล้ายๆกัน เพราะ เสียงเหล่านี้มาก่อนเปลี่ยนสปริง แต่ไม่มาก

จนตอนนี้มาใส่ล้อ 18 มันยิ่งได้ยินชัด คงช่วงปีใหม่ จะลองเอาเข้าอู่เพื่อนยดรถดู ที่ห่วงๆคือจะลูกหมากมั้ย แต่ลองถามเพื่อนคร่าวๆว่า โช็คยันหรือเปล่า เพื่อนบอกว่าไม่น่าใช่ เพราะ รถพึ่งจะสองปี แล้วอีกอย่างสปริงโหลดของพี่ทศ มันไม่ได้เตี้ยมาก จึงไม่น่าจะยัน

รู้แล้วบอกผมด้วยนะครับ ฟาสาเหตุไม่เจอจริงๆ แต่เวลาเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ก็หายนะครับ แล้วก็กลับมาเป็นอีก

รู้แล้วบอกผมด้วยนะครับ ฟาสาเหตุไม่เจอจริงๆ แต่เวลาเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ก็หายนะครับ แล้วก็กลับมาเป็นอีก

มันดังคนละแบบกันอะครับ เพราะดังแบบยางแท่นเครื่องตัวยอดฮิตก็เป็นแล้ว อันนี้จะดังหน้าขวา จะรู้สึกได่ว่ามันใกล้คนขับ แต่ที่ผมเป็นรอบนี้คือมันดังอีกด้านและดังในจังหวะที่ตัวถังมีการบิดตัวเช่น ลงเนินมาแล้วเลี้ยวนะครับ แต่เจอหลุมแล้วดังก็มีเหมือนกันเพียงแต่ช่วงหลังมันดังบ่อยขึ้นมากประกอบกับอย่างอื่นก็แก้(โดนฟัน)ไปแล้ว เสียงก็คนละแบบกัน คิดว่าจึงไม่น่าใช่นะครับ

มันดังคนละแบบกันอะครับ เพราะดังแบบยางแท่นเครื่องตัวยอดฮิตก็เป็นแล้ว อันนี้จะดังหน้าขวา จะรู้สึกได่ว่ามันใกล้คนขับ แต่ที่ผมเป็นรอบนี้คือมันดังอีกด้านและดังในจังหวะที่ตัวถังมีการบิดตัวเช่น ลงเนินมาแล้วเลี้ยวนะครับ แต่เจอหลุมแล้วดังก็มีเหมือนกันเพียงแต่ช่วงหลังมันดังบ่อยขึ้นมากประกอบกับอย่างอื่นก็แก้(โดนฟัน)ไปแล้ว เสียงก็คนละแบบกัน คิดว่าจึงไม่น่าใช่นะครับ

สรุป อาการเป็นที่น็อตช่วงล่างหรอครับ ตัวไหนหรอครับ เผื่อให้ช่างดูให้เหมือนกันครับ

ตกลง จขกท ทราบสาเหตุรึยังครับ

ของผมมีกุกกักๆแถวด้านขวาเหมือนกัน แต่ตอนแรกไม่รู้สาเหตุ ผ่านไปพักใหญ่ๆมีเอี้ยดอ้าดมาเลยครับ

สุดท้ายตัวการคือยางเบ้าโช้ค เปลี่ยนไปแล้วเมื่อวานครับ

ของผมมีกุกกักๆแถวด้านขวาเหมือนกัน แต่ตอนแรกไม่รู้สาเหตุ ผ่านไปพักใหญ่ๆมีเอี้ยดอ้าดมาเลยครับ

สุดท้ายตัวการคือยางเบ้าโช้ค เปลี่ยนไปแล้วเมื่อวานครับ

เปลียนแล้วหายหรือเปล่าครับ

เปลียนแล้วหายหรือเปล่าครับ

ของผมหายนะครับเพราะมันเป็นจากตัวนี้แน่นอน แต่ผมเปลี่ยนนอกศูนย์เพราะว่าผมใช้โช้คที่ไม่ใช่ของศูนย์แล้ว ศูนย์เลยไม่ยอมเปลี่ยนเฉพาะยางเบ้าโช้คให้ผมครับ คือเขาจะเปลี่ยนยกทั้งโช้คกับยางเบ้าโช้คพร้อมกันเลย (โช้ค กับ ยางเบ้าโช้ค มันแยกชิ้นกันครับ เปลี่ยนตัวใดตัวนึงก็ได้ ไม่ต้องพร้อมกัน) แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนโช้คมาแค่ 2 เดือนเอง ผมเลยไม่ยอมครับ

โดนค่าของกับค่าแรงไปรวมประมาณ 1000 ถ้วนครับ

ยังๆม่ทราบสาเหตุเลยครับ งานยุ่งๆเลยยังไม่ได้ เช็คเลยครับ

คงหลังปีใหม่ อ่ะครับ เว้นแต่เรื่องเสียง นอกนั้น ปกติ ทุกอย่างครับ

ที่ผมลังเล ก็คิดเหมือนกันครับว่า ยางเบ้าโช็ค จะมีส่วนไหม เพราะ ครั้งเดียวที่เคยถอด โช็ค คือ ตอนนั้นต้องเปลี่ยนสปริง แดงพี่ทศ

แต่คงต้องยกดูอย่างละเอียดๆหน่อย

ยังๆม่ทราบสาเหตุเลยครับ งานยุ่งๆเลยยังไม่ได้ เช็คเลยครับคงหลังปีใหม่ อ่ะครับ เว้นแต่เรื่องเสียง นอกนั้น ปกติ ทุกอย่างครับ ที่ผมลังเล ก็คิดเหมือนกันครับว่า ยางเบ้าโช็ค จะมีส่วนไหม เพราะ ครั้งเดียวที่เคยถอด โช็ค คือ ตอนนั้นต้องเปลี่ยนสปริง แดงพี่ทศแต่คงต้องยกดูอย่างละเอียดๆหน่อย

ถ้าดูยางเบ้าโช้คก็เปิดกระโปรงหน้าเลยครับ แล้วมองไปตรงบริเวณที่เบ้าโช้คอยู่จะเห็นพลาสติกปิดไว้อันนึง (ข้างๆพลาสติกแผงจิ้งหรีด) แกะอันนั้นออกก็จะเห็นยางปิดหัวโช้คแล้วครับ แกะยางปิดหัวโช้คออกก็เห็นยางเบ้าโช้คตามลำดับครับ

ถ้าดูยางเบ้าโช้คก็เปิดกระโปรงหน้าเลยครับ แล้วมองไปตรงบริเวณที่เบ้าโช้คอยู่จะเห็นพลาสติกปิดไว้อันนึง (ข้างๆพลาสติกแผงจิ้งหรีด) แกะอันนั้นออกก็จะเห็นยางปิดหัวโช้คแล้วครับ แกะยางปิดหัวโช้คออกก็เห็นยางเบ้าโช้คตามลำดับครับ

โอ๊วขอบคุณครับ เดี๋ยวได้ลองแกะดูเองก่อน เบื้องต้น

แต่ถ้ามัน เสื่อม หรือ ยางมีรอยร้าวๆนี่คือ น่าจะใช่ ใช่มั้ยครับ ?

โอ๊วขอบคุณครับ เดี๋ยวได้ลองแกะดูเองก่อน เบื้องต้น

แต่ถ้ามัน เสื่อม หรือ ยางมีรอยร้าวๆนี่คือ น่าจะใช่ ใช่มั้ยครับ ?

ครับ มันจะเห็นเลยว่ามันดูชำรุดน่ะครับ ยังไงถ้าเปิดก็ลองดูทัง 2 ข้างน่าจะเห็นภาพชัดเจนกว่าครับ

สรุป อาการเป็นที่น็อตช่วงล่างหรอครับ ตัวไหนหรอครับ เผื่อให้ช่างดูให้เหมือนกันครับ

เค้าฟิตให้ใหม่หมดทุกตัวเลยอะครับ ^^"

ของโบส ไม่รู้ว่าเหมือนกันไหม มีเสียงดัง ตึ้ง เวลาขึ้นลูกระนาด  และก็จะมีเสียง ตึกๆๆๆ เวลาหักเลี้ยวสุดๆ

อาทิตย์ที่แล้ว ไปเช็คระยะ ศูนย์ บอกว่า ลูกหมากแร๊คหลวม

ช่างให้เปลี่ยนลูกหมาก ข้างละ 1500+

ก้านยึดพวงมาลัย อีกข้างละ 1200+ 

ยางหุ้ม ข้างละ 288

ค่าแรงอีก 1400

เลยปล่อยให้ดังต่อไป  :0208:

ของโบส ไม่รู้ว่าเหมือนกันไหม มีเสียงดัง ตึ้ง เวลาขึ้นลูกระนาด  และก็จะมีเสียง ตึกๆๆๆ เวลาหักเลี้ยวสุดๆ

อาทิตย์ที่แล้ว ไปเช็คระยะ ศูนย์ บอกว่า ลูกหมากแร๊คหลวม

ช่างให้เปลี่ยนลูกหมาก ข้างละ 1500+

ก้านยึดพวงมาลัย อีกข้างละ 1200+ 

อาการเดียวกันเลยอะ หักสุดมีดังกึกๆ ผ่านร่องถนนมีเสียงดังจี๊ดๆด้วย อาจจะเป็นที่โช้คด้วย สงสัยต้อง Overhaul ใหม่

เหย๋ย ช่างให้เปลี่ยนลูกหมากเลยหรอ ถ้ามันยังไม่พังส่วนใหญ่ที่เคยกับคันเก่าๆมา เพื่อนที่อู่แนะนำให้ อัดเอา เปลี่ยน ก็ซะแต่ เน่าจนอัดไม่ได้

แต่อาการคล้ายๆ พี่เลยครับ โบส

เหย๋ย ช่างให้เปลี่ยนลูกหมากเลยหรอ ถ้ามันยังไม่พังส่วนใหญ่ที่เคยกับคันเก่าๆมา เพื่อนที่อู่แนะนำให้ อัดเอา เปลี่ยน ก็ซะแต่ เน่าจนอัดไม่ได้

แต่อาการคล้ายๆ พี่เลยครับ โบส

อ๋อไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน สงสัยต้องหาอู่ใกล้ๆบ้านดูให้ซะและ

แล้วชิ้นอื่นก็ไม่จำเป็นใช่ไหมครับบ

อ๋อไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน สงสัยต้องหาอู่ใกล้ๆบ้านดูให้ซะและ

แล้วชิ้นอื่นก็ไม่จำเป็นใช่ไหมครับบ

อาการนี้จับยกรถ จับแร็คเขย่าดูก็ทราบแระว่าข้างไหนอ่ะ

แระปกติ จะเห็นความชื่นชัดเจนนะครับน่ะ  

เปลี่ยนข้างที่ชำรุดก็พอครับ

ไงลองดูครับ

• 3 weeks later...

ถ้าอันไหนอักได้ก็อักครับ โบส แต่ถ้ามันเสียจนอัดไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยน ครับ

-------------------------

ส่วนอัพเดท เจ้าเสียงป็อกของผมล่าสุด เปลี่ยนยางแล้ว หาย !! เออ เอากะมันสิ - -*

ตอนนี้ไม่ได้ยินเสียงอีกเลย เวลาตกหลุม

ของเก่า 225/40/18 ยางหมดเกลี้ยง

ของใหม่ 215/40/18 มันเตี้ยลงพอสมควรเลย ยางดูบางลง ดึงเอียงเลย

ส่วนช่วงล่าง ปกติ ยกดูยังไม่เจอผิดปกติ