Jump to content

ดุมล้อเดิม fd เรารอง spacer ได้กี่มม.

Recommended Posts

ตอนใส่ volk racing challenge 18 * 8 off 45

ยาง 225 40 rz 18

ล้อหลังใส่ spacer ไป 16mm

พอดีกะตัวถังเลย นั้งหลายคน หรือ jump มี โดนนิดหน่อย

ตอนใส่ volk racing challenge 18 * 8 off 45

ยาง 225 40 rz 18

ล้อหลังใส่ spacer ไป 16mm

พอดีกะตัวถังเลย นั้งหลายคน หรือ jump มี โดนนิดหน่อย

16 มม. นี่ดุมล้อเดิมหรือว่าเปลี่ยนใหม่ครับ

ถ้าน็อตตัวผู้เดิมติดรถ..ไม่มีการเปลี่ยนเป็นน็อตยาว

เอาชัวว์ๆ..สัก 5-6 มิลกำลังดีครับ

เคยจะรองสเปเซอรซัก 5 มม (น๊อตตัวผู้เดิมๆ)ก็มีเสียวแล้วครับ ใส่nuts ไปได้ 3-4 เกลียวเองครับ แล้วแรงขันประแจปอนด์ได้ไม่ถึง 50 ก็เลยไม่เสี่ยงใช้ครับ ช่างไม่แนะนำ แต่อาจจะเป็นเพราะว่าสเปเซอร์ที่เอามานั้น ขนาดมันไม่ได้มาตรฐานด้วยมั๊งครับ อาจจะเกิน 5 มมไปนิดหน่อยกก็เลยหมุนเกลียวได้น้อย

แต่ตอนนี้ใส่ของ e'spec 4 มม ก็ใส่สบายไม่มีปัญหาครับ ใส่ล้อ 8.5 นิ้ว off 33

ขอบคุณข้อมูลครับ พอดีผมใส่ล้อกว้าง 7" off42 เลยอยากรองสัก 5 มม. แต่ก็กลัวอันตราย

ถามต่อีกหน่อยครับ

- ผมมี hub ring อยู่แล้ว จำเป็นต้องใช้สเปเซอร์แบบมี hub ring ด้วยมั้ยครับ หรือว่าเสริมสเปเซอร์ธรรมดา แล้วใช้ hub ring เดิมได้เลย

ขอบคุณข้อมูลครับ พอดีผมใส่ล้อกว้าง 7" off42 เลยอยากรองสัก 5 มม. แต่ก็กลัวอันตราย

ถามต่อีกหน่อยครับ

- ผมมี hub ring อยู่แล้ว จำเป็นต้องใช้สเปเซอร์แบบมี hub ring ด้วยมั้ยครับ หรือว่าเสริมสเปเซอร์ธรรมดา แล้วใช้ hub ring เดิมได้เลย

ถ้าใช้ Spacer ที่ขนาด 5 มม เป๊ะๆก็ไม่น่าจะมีเสียวอะไรนะครับ พอไหวอยู่ครับ ขอแค่ขันประแจปอนด์ให้ได้ซัก 70-80 ก็โอเคแล้วครับ

ส่วนเรื่อง hub ring ช่างเคยผมบอกว่า ถ้าล้อญี่ปุ่นแท้ๆ ถ้าไม่คด ไม่ดุ้ง ก็ไม่เป็นต้องใส่ครับ เพราะล้อแท้ค่อนข้างผลิตออกมาแล้วคงที่ครับ พวกค่าเหลือค่าเผื่อขาดมันน้่อยครับ แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็ใส่ไป ไม่เสียหายครับ แต่ถ้าถามว่าถ้าจะซื้อ spacer ใหม่ ผมเลือกซื้อแบบมี hub ring ในตัวดีกว่าครับ ความคลาดเคลื่อนแทบไม่มี อย่างน้อยถ้าเกิดล้อสั่น ก็ตัดประเด็นเรื่อง spacer ไปได้เลยครับ แค่ถ่วงล้ออย่างเดียวก็จบครับ

16 มม. นี่ดุมล้อเดิมหรือว่าเปลี่ยนใหม่ครับ

อ่า ต้องขอโทษด้วยนะคับ

อ่านพลาดไป

ตอนนั้นเปลี่ยนน๊อตเดิม => น๊อตยาว แต่ดุมเดิม

ถ้าใช้ Spacer ที่ขนาด 5 มม เป๊ะๆก็ไม่น่าจะมีเสียวอะไรนะครับ พอไหวอยู่ครับ ขอแค่ขันประแจปอนด์ให้ได้ซัก 70-80 ก็โอเคแล้วครับ

ส่วนเรื่อง hub ring ช่างเคยผมบอกว่า ถ้าล้อญี่ปุ่นแท้ๆ ถ้าไม่คด ไม่ดุ้ง ก็ไม่เป็นต้องใส่ครับ เพราะล้อแท้ค่อนข้างผลิตออกมาแล้วคงที่ครับ พวกค่าเหลือค่าเผื่อขาดมันน้่อยครับ แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็ใส่ไป ไม่เสียหายครับ แต่ถ้าถามว่าถ้าจะซื้อ spacer ใหม่ ผมเลือกซื้อแบบมี hub ring ในตัวดีกว่าครับ ความคลาดเคลื่อนแทบไม่มี อย่างน้อยถ้าเกิดล้อสั่น ก็ตัดประเด็นเรื่อง spacer ไปได้เลยครับ แค่ถ่วงล้ออย่างเดียวก็จบครับ

Mag ผมเป็นของ SSW อะครับเห็นทางร้านเค้าใส่ hub ring มาให้ด้วย

• 2 weeks later...
น็อตยาวซื้อที่ไหน ได้บ้างครับ แนะนำหน่อย

ร้าน DMAX ตรงเยื้องๆรพ.นพรัตน์แถวรามอินทราน่ะครับ ตัวละประมาณไม่เกิน 50 บาทมั้งจำไม่ได้ครับ search คำว่าคนขายน็อตล้อซิ่งใน google น่ะครับ ร้านนั้นแหละรู้สึกคนขายจะชื้อเง็กนะ

ร้าน DMAX ตรงเยื้องๆรพ.นพรัตน์แถวรามอินทราน่ะครับ ตัวละประมาณไม่เกิน 50 บาทมั้งจำไม่ได้ครับ search คำว่าคนขายน็อตล้อซิ่งใน google น่ะครับ ร้านนั้นแหละรู้สึกคนขายจะชื้อเง็กนะ

ขอบคุณครับผม จะไปจัดเสาร์นี้ครับก่อนกลับบ้าน

• 2 weeks later...
  • 4 months later...

รถhondaน้อตโพล่น้อยกว่ารุ่นอื่นนะครับ แนะนำไว้ไม่เกิน 5ม.ม นะครับ แต่ เหมาะสำหรับน้อตล้อ ที่เป็นเหล็กนะครับ ถ้า น้อต อลูมิเนียม เกลียวไนการจับจะน้อย ....ขันบ่อยๆ เสียง่ายนะครับ