Jump to content

[Juone ชวนเที่ยว]...สิงค์โปร์ โอเคหล่ะ

Recommended Posts

วันนี้มาชวนไปเที่ยวประเทศสิงค์โปร์ ประเทศหนึ่งในกลุ่มอาเซียนไม่ไกลครับ นั่งเครื่องแค่สองชั่วโมงกว่าก็ถึงแล้ว สิงค์โปร์เที่ยวง่าย ไม่ต้องขอวีซ่า มีแค่หนังสือเดินทางที่มีอายุไม่น้อยกว่าหกเดือนก็พอแล้ว

การเดินทางที่นั่นผมใช้รถไฟฟ้าใต้ดิน กับรถเมล์ที่นั่นเป็นหลักครับ ใครใช้ไอโฟน แนะนำแอปตัวนี้ครับ Singa...Maps ไม่ต้องเปิดแผนที่เลย แค่บอกจุดหมายปลายทาง แอปจะบอกเส้นทางเสร็จสรรพมีให้เลือกว่าจะไปยังไง แท๊กซี่ รถเมล์ รถไฟฟ้าใต้ดิน แถมบอกราคามาด้วยว่าเสียค่ารถกี่เหรียญ เยี่ยมมากๆ ครับ เพียงแค่ซื้อซิมที่นั่นใช้ เลือกซิมแบบเหมาจ่ายรวมค่าเน็ตแล้วราคา 15 เหรียญ มีให้เลือกหลักๆ สองเจ้า Singtel กับ Starhub

พร้อมแล้วไปกันเลยครับ

ผมนั่งแอร์เอเชียไปครับจองตั๋วโปรโมชั่นข้ามปีเหมือนเช่นเคย ได้ค่าตั๋วรวมสัมภาระไปกลับคนละ สามพันกว่าบาท ไม่แพงเลยใช่มั้ยครับ

ใกล้ถึงแล้วสงสัยทริปนี้คงโดนฝนถล่มแน่ๆ ดูเมฆแถวสิงค์โปร์ซิครับ

ใกล้ถึงแล้ว เครื่องกำลังลดระดับครับ มองเห็นสนามบินแล้วครับ

เรือเยอะมากมายเป็นรายได้เข้าประเทศไม่รู้เท่าไหร่

วันแรกมาถึงยังงงๆ แค่หาซื้อซิมโทรศัพท์ตรงเค้าท์เตอร์ของ UOB ที่สนามบิน และออกไปเรียกแท๊กซี่ไปส่งที่โรงแรมก่อนเพราะโรงแรมที่จองอยู่ไกลจากสถานีรถไฟใต้ดิน ประกอบกับมีกระเป๋าเดินทางด้วย เลยยอมนั่งแท๊กซี่ก่อนครับ

โรงแรมที่จองคือ Ibis Novena แลกไมล์การบินไทยไปสองคืนครับ ทริปนี้เลยเซฟค่าที่พักไปได้เยอะ ค่าที่พักที่นี่แพงกว่าฮ่องกงอีกถ้าเทียบโรงแรมในระดับเดียวกัน จริงๆ ค่าอาหารก็แพงกว่าฮ่องกง ที่เปรียบกับฮ่องกงเพราะเห็นว่าเป็นประเทศที่คนไทยไปกันเยอะ และไปง่ายครับ

ถึงโรงแรมเช็คอิน หิวพอดี นึกอะไรไม่ออกทานอาหารที่ห้องอาหารโรงแรมนี่แหละ ที่นี่ข้าวมันไก่ใครๆ ก็บอกว่าสุดยอด เป็นหนึางในเมนูที่ควรลอง ในความเห็นผม ข้าวกะน้ำจิ้มไม่ถูกปากเท่าไหร่ แต่เนื้อไก่ได้ใจไปเต็มๆ ครับ

จากนั้นนั่งรถไฟใต้ดินลงที่สถานี Chinatown ออกที่ Exit D เพื่อซื้อตั๋วต่างๆ เช่น Uiniversal , Singapore Flyer ที่ร้าน Trans-Winds ตึก People’s Park Centre ชั้น 3 ราคาถูกกว่าที่หน้าทางเข้า หรือซื้อในไทยแน่นอนครับ และนั่งรถไฟใต้ดินไปลงที่สถานี Raffles place เพื่อไปชม Merlion ครับ

มุมนี้เห็นตึก Marina Bay Sand ด้วย เดี๋ยวนี้เป็นแลนด์มาร์คแห่งใหม่ของสิงค์โปร์ไปแล้ว

ตึกทรงทุเรียนครับ แสงเย็นผมชอบจริงๆ ไม่ร้อนด้วยครับ

รอลุ้นภาพสวยๆ สถานที่ท่องเที่ยวภาค 2 ครับหมอเนศ

มีเคสฉุกเฉินมาครับพี่หมี เลยหายไปสักพัก ว่าจะลงรวดเดียวจบซะหน่อย :)

แถมภาพกับบริเวณนี้อีกนิดนึงครับ แถวนี้เรียกว่า Merlion Park นะครับ

ออกจากที่นี่ก็กลับไปที่ Chinatown ต่อครับ เพื่อไปหาของกินมื้อเย็น และซื้อของฝากของที่ระลึกที่ถนน pagoda street จากที่สำรวจมาทั้งหมดย่านนี้ของฝากของที่ระลึกถูกที่สุดแล้วล่ะครับ

ภาพสวยมากครับ ขอบคุณที่มารีวิว อ่านไปอ่านมานึกว่าอยู่ห้อง BP บรรยกาศรีวิวคล้ายกันๆ อิอิ

ขอบคุณครับ เอาชื่อผมไปหาในห้อง BP ได้ครับ ทำมาหลายรีวิวแล้ว ทริปนี้ขอลงที่นี่ก่อนแล้วกันครับ :lol:

เช้าวันที่สองที่ผมอยู่ที่สิงค์โปร์ อากาศร้อนเหมือนบ้านเราเด๊ะๆ วันนี้มีแผนใช้เวลาเกือบทั้งวันที่ Universal Studio Singapore (USS) และไปกินปูผัดพริก(Chilli Crab) ที่มีชื่อเสียงมาก หาทานได้ที่นี่เท่านั้นครับ

วันนี้จะเดินทางโดยรถเมล์ครับ เพราะเบื่อรถไฟใต้ดินล่ะ เดินเยอะเกิน สู้นั่งรถเมล์ไม่ได้เดินนิดเดียว รถที่นี่ไม่ติดเหมือนบ้านเรานะครับ นั่งไกลสุดจากโรงแรมไปถึงที่ห้าง Vivo city 40 นาทีก็ถึงแล้ว รูปนี้กำลังรอรถเมล์ ป้ายรถเมล์อยู่เยื้องๆ กับโรงแรมที่ผมพักเลยครับ

วัดจีนข้างโรงแรมครับ เช้าๆ บรรยากาศเงียบๆ นี่ขนาดวันเสาร์นะครับ

แต่ก่อนไป USS ต้องไปหามื้อเช้าทานก่อนครับ เช้านี้มาฝากท้องที่ร้านยอดนิยมของคนไทยอีกเช่นกันครับชื่อร้าน Yakun Kaya Toast อยู่แถว china town ร้านนี้พูดไทยได้สบายเลยครับ คนไทยคงมาทานกันเยอะจริงๆ

เป็นอาหารเช้าพวกขนมปังปิ้ง ไข่ลวก แต่ที่แตกต่างจากบ้านเราคือสังขยาที่ใช้ทาขนมปังครับ หอมอร่อยมากกว่าบ้านเราอีก และมีเนยแข็งวางโป๊ะบนสังขยาอีกชั้นนึง อร่อยจริงๆ ครับ

ตัดมาที่ USS เลยนะครับ วิธีมาที่นีที่ผมว่าสะดวก และคนนิยมที่สุดคือนั่งรถเมล์ มาลงที่ห้าง Vivo city หรือนั่งรถไฟใต้ดินมาลงที่สถานี Harbourfront จากนั้นขึ้นห้างไปที่ชั้น 3 เพื่อนั่งรถไฟ Sentosa express ไปลงที่สถานี water front และเดินไปที่ USS ครับ

มาถึงนี่ใครๆ ก็ต้องมาถ่ายภาพกับสิ่งนี้ครับ เดี๋ยวหาว่ามาไม่ถึง คนในภาพไม่ใช่แฟนผมนะ อิอิ ใครก็ไม่รู้ เพราะหาจังหวะไม่มีคนไม่ได้เลย

ที่นี่จะแบ่งเป็นโซนต่างๆ ตามนี้ครับ และจากที่ผมดูรีวิวมาหลายๆ ที่ ผมฟันธงเอาเองว่าเครื่องเล่นในแต่ละโซนที่แบบว่าห้ามพลาดก็ตามนี้เลยครับ เพราะถ้าจะเล่นทุกอย่างในหนึ่งวัน เวลาไม่พอแน่ เพราะคนเยอะ คิวก็เยอะมากครับ

- Sci-fi Zone_Transformers: The Ride , Battlestar Galactica

- Ancient Egypt Zone_Revenge of the Mummy

- The Lost World Zone_ Water World Show , Jurassic Park Rapids Adventure

- Far Far Away Zone_Shrek 4D

รูปนี้คือ Sci-fi Zone กับทางเข้าเครื่องเล่น Transformers ครับ ห้ามพลาดแบบว่าให้หกดาวไปเลย

รถไฟเหาะ Battlestar Galactica ถ้าเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งให้ เลือกสายน้ำเงินจะมันที่สุดครับ สายแดงไม่เท่าไหร่

ผมขอไม่บรรยายว่าเข้าไปเล่นแล้วจะเจออะไรบ้างแล้วกันนะครับ เดี๋ยวไม่สนุก ไปลุ้นเอาเอง แต่รับรองว่า ไปแล้วอยากไปอีกแน่ๆ รูปนี้อยู่แถวๆ Ancient Egypt Zone สร้างได้เหมือนอยู่ในอียิปต์จริงๆ เลยนะครับ

หน้าทางเข้าเครื่องเล่น Revenge of the Mummy มันสุดๆ เช่นกันครับ

ร้านขายของที่ระลึกมีทุกโซนการตกแต่งภายในร้านเข้ากับสถานที่มากๆ แต่แพงมากสุดๆ เช่นกัน ผมไม่ได้เสียเงินเลยเพราะไม่มีตังค์แล้ว อิอิ

รอภาพสวยๆภาค 3 ต่อครับหมอเนศ............

มีเคสมาครับ เลยหายๆ ไปบ้างครับ มาต่อกันเลยครับพี่ ;)

รูปแถว The Lost World Zone ครับ

ผมมาฝากท้องที่ร้านอาหารในโซนนี้ครับ แต่ละโซนก็ตกแต่งร้านอาหารให้เข้ากับโซนนั้นๆ เลยครับ อาหารก็พอได้นะ หมายถึงราคา แต่รสชาดอย่าไปคาดหวังมากครับ 555+

ต่อไปที่ Far Far Away Zone ครับ เครื่องเล่น 4D ที่นี่ก็สุดยอดเช่นกันครับ สนุกๆ

ออกจาก Far Far Away Zone ก็เย็นแล้ว เดินกลับมาก็แวะถ่ายภาพได้อีกหน่อย แต่แฟนผมเริ่มเร่งแล้วหล่ะ เพราะเริ่มหิวกันแล้ว ;)

ออกจาก USS ก็นั่งรถไฟ Sentosa express กลับไปที่ Vivo city เพื่อทานมื้อเย็นครับ เย็นนี้ตั้งใจมาเลยว่าจะกินปูผัดพริกให้ได้ สืบทราบมาว่าให้มาทานที่ร้าน No Signboard Seafood อยู่ที่ Vivo city นี่แหละครับ หน้าตาเป็นแบบนี้ ปูหนัก 1.2 กก. ทานกับหมั่นโถวทอด เข้ากันมากๆ ราคาผมว่าไม่แพงมากนักเมื่อเทียบกับปูทะเลบ้านเราครับ อย่างปูตัวนี้ราคาประมาณ 1200 บาท

ก้ามโตมากๆ เนื้อแน่นกว่าปูทะเลบ้านเราครับ เห็นบอกว่าเป็นปูที่นำเข้ามาจากศรีลังกาครับ รีวิวถึงตอนนี้แล้วท้องร้องเลยครับ ;)

สวัสดีครับพี่ เคยไปมาเหมือนกันครับ เมื่อ10ปีก่อน ไปกันเองกะญาติ 5คืนุ6วัน ตอนนั้นไปที่เซ็นโตซ่า ไม่รู้ว่าทุกวันนี้ยังอยู่รึเปล่า....

มาวันสุดท้ายกับการเที่ยวครั้งนี้ครับ วันนี้โปรแกรมหลวมๆ เพราะเป็นวันสุดท้ายแล้วครับ ไม่อยากเที่ยวแบบเหนื่อยเกิน เพราะเดี๋ยวไม่มีแรงไปทำงานในวันรุ่งขึ้น อากาศยามเช้ายังคงสดใสครับ แต่ใจยังไม่อยากกลับเลย เที่ยวอย่างสนุก ทุกข์ตอนทำงาน 555+

นั่งรถเมล์มาลงแถวๆ Singapore Flyer ครับ เห็นรสบัสนำเที่ยวด้วย เหมือนที่ฮ่องกง แต่ผมขอบายเพราะแดดแรง ร้อนเหลือเกิน ขึ้นคันนี้ ลงมาตัวดำขึ้นอีกเยอะ อิอิ

ถึงแล้วครับ รอเข้าแถวขึ้น Singapore Flyer กันครับ

ในหนึ่งกระเช้ามีพื้นที่กว้างมากๆ และกรุด้วยกระจก ชมวิวได้ถนัดเลยครับ ใครชอบวิวสวยๆ จากมุมสูง รับรองไม่ผิดหวังครับ

มาชมวิวไปพร้อมๆ กันเลยครับ

วิวชัดๆ ใต้ท้องเรือของ Marina Bay Sand

วิวมุมกว้างๆ ครับ

Garden by the Bay ที่เที่ยวเพิ่งเปิดใหม่ได้ไม่นานครับ ทริปนี้ผมไม่มีเวลาพอ คงต้องเป็นคราวหน้าจะมาเยือนครับ

สวัสดีครับพี่ เคยไปมาเหมือนกันครับ เมื่อ10ปีก่อน ไปกันเองกะญาติ 5คืนุ6วัน ตอนนั้นไปที่เซ็นโตซ่า ไม่รู้ว่าทุกวันนี้ยังอยู่รึเปล่า....

น่าอิจฉา ได้ไปตั้งหลายวันแหน่ะ ถ้ามีโอกาสลองกลับไปอีกครั้งนะครับ ตอนนี้มีที่เที่ยวใหม่ๆ เกิดขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ :lol:

ลงมาจาก Singapore Flyer ก็เดินข้ามไปเที่ยวใน Marina Bay Sand ครับ โดยเดินผ่านสะพานที่ออกแบบมาได้โดนจริงๆ มีชื่อเรียกว่า Helix Bridge ครับ

เข้ามาถึงตัวห้างที่ Marina Bay Sand แล้วครับ มีลานเล่นไอซ์สเก็ตด้วย ที่นี่เหมือนเป็น complex มีทั้งส่วนห้างให้เดินช้อปปิ้ง โรงหนัง คาสิโน โรงแรมครับ

เจ้าของที่นี่เห็นว่าเป็นเจ้าของคนเดียวกับที่ Venetian ในมาเก๊า เลยมีการออกแบบที่คล้ายกันในบางมุมครับ เช่นคลองพร้อมเรือกอนโดลาภายในห้างด้วยครับ

เที่ยงพอดีหิวแล้ว เลยลงไปส่วน Fast food ทานกันครับ รสชาดใช้ได้เลยครับ อร่อยกว่าที่คิดเยอะ คนขายพูดไทยได้อีก อิอิ

บะหมี่เนื้อตุ๋นจานนี้อร่อยมากมายครับ รีวิวถึงตอนนี้หิวขึ้นมาอีกแล้วอ่ะ

ออกมาจากห้างก็มานั่งรอรถเมล์ครับ ระหว่างรอรถเงยหน้าขึ้นมาเห็นมุมนี้ของ Marina Bay Sand เลยขอถ่ายมาซะหน่อย ชอบภาพนี้เป็นการส่วนตัว กระจกสะท้อนเมฆได้สวยพอดีเลยครับ :lol:

ออกจากที่นี่ก็นั่งรถเมล์มาเดินช้อปปิ้งแถว Orchard ครับ คราวนี้เป็นทีของแฟนผมแล้ว เดินช้อปสบายใจ โดยมีผมเดินตามคอยถือของให้อย่างเดียว ไม่มีภาพมาให้ชมครับ ณ จุดนี้ แบกแต่ของ ไม่สามารถยกกล้องขึ้นมาถ่ายภาพเลย อิอิ

ใกล้เย็นรีบกลับมาโรงแรม เตรียมเช็คเอ้าท์ครับ มาเจอฝนถล่มในวันกลับ ตกแรงมากมาย

มาถึงสนามบินด้วยแท็กซี่ครับ เดินเล่นในสนามบิน เจอตู้ชาร์ตโทรศัพท์ ที่สำคัญฟรีด้วย ผมเลยเอาไอโฟนไปชาร์ตด้วยเลย แบตใกล้จะหมดพอดี

มุมเหงาๆ ที่สนามบิน เหมือนใจของผมในวันสุดท้ายของการไปเที่ยวทุกครั้ง ไม่รู้ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ

สนามบินที่นี่ตกแต่งสวยดีนะครับ ดูมีชีวิตชีวาดีจัง

มื้อสุดท้ายที่สิงค์โปร์ก็มาฝากท้องที่สนามบินนี่แหละ ราคาไม่แพงซะด้วย รสชาดก็ตามราคาเลยครับ 555+

ลากันด้วยภาพนี้เลยนะครับ เครื่องมาถึงแล้ว ทริปหน้ามีโอกาสจะมาชวนเพื่อนๆ CCTH ไปเที่ยวอีกนะครับ ใครสงสัยข้อมูลด้านไหนในทริปนี้ถามได้ครับ ตอบได้จะรีบมาตอบให้ครับ สวัสดีครับผม :)

สุดยอดเลยหมอเนศ เปิดดูภาพเพลิน ไม่ได้อ่านเลย มาเม้นต์ก่อน 555 ดูแต่ภาพยังมีเรื่องราวมากมาย

เดี๋ยวกลับไปไล่อ่านก่อน ข้อมูลเป๊ะแบบนี้ ต้องเก็บ ประหยัดเวลาหาข้อมูลการเดินทางได้เยอะเลย

ขอบคุณมากครับ นำมาเผยแพร่ให้ชมกัน :D

ภาพสวยทุกรูปเลยพี่หมอ

ขอบคุณครับคุณเก๋

อยากไปบ้างจังเลยครับ ถ้าผมจะไปเดียวรบกวนหน่อยนะครับ

ได้เลยน้องเบิร์ด ไปเมื่อไหร่บอกนะครับ

วิวสวย กล้องดี ฝีมือชั้นเทพ Like ครับ

ขอบคุณครับพี่บูม ไม่ชนาดนั้นครับ ตัวลอยแล้ว อิอิ

ทั้งภาพ ทั้งคำบรรยาย สุดยอดครับหมอ :)

ขอบคุณครับพี่เปี๊ยก

สุดยอดเลยหมอเนศ เปิดดูภาพเพลิน ไม่ได้อ่านเลย มาเม้นต์ก่อน 555 ดูแต่ภาพยังมีเรื่องราวมากมาย

เดี๋ยวกลับไปไล่อ่านก่อน ข้อมูลเป๊ะแบบนี้ ต้องเก็บ ประหยัดเวลาหาข้อมูลการเดินทางได้เยอะเลย

ขอบคุณมากครับ นำมาเผยแพร่ให้ชมกัน :D

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ ปกติลงรีวิวในพันทิพประจำ แต่ชุดนี้อยากนำมาลงที่นี่ก่อนครับ ข้อมูลมีอีกเยอะเลย ไว้จะไปเมื่อไหร่มีอะไรให้ช่วยบอกนะครับ ยินดีมากๆ ครับ

ชอบเลยพี่หมอ แค่เห็นภาพเเรกที่เป็นปุยเมฆขาวๆ อยากลงไปนอนเกลือกกลิ้ง ต้องรีบเก็บตัง ไปเที่ยวกับเค้าบ้างซะแล้ว

ชอบเลยพี่หมอ แค่เห็นภาพเเรกที่เป็นปุยเมฆขาวๆ อยากลงไปนอนเกลือกกลิ้ง ต้องรีบเก็บตัง ไปเที่ยวกับเค้าบ้างซะแล้ว

ดีครับ ทำงานบ้าง เที่ยวบ้างให้กำไรกับชีวิต จะได้มีแรงทำงานกันต่อ ผมชอบไปชาตแบตให้ตัวเองแบบนี้ประจำ :)