Jump to content

การเปลี่ยน โช๊ค สปริง เหล็กกันโคลง TypeR สำหรับมือใหม่ที่สนใจ

Recommended Posts

ลองหาดูรูปเทียบก่อนคับ ผมนึกๆเอาจำไม่ได้ชัด ข้างบนน่ะต้องยกมา ใส่ได้อยู่แล้ว

ข้างล่่าง น่าจะใส่ได้เลยนะ ขนาดปลายวงน่าจะเท่ากัน สรุปเดาว่าใส่ได้ 555

ขอบคุณอีกครังคับพี่

• 2 months later...
  • Replies 123
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

สำหรับท่านที่สนใจนะครับ น่าจะมีประโยชน์ในการตัดสินใจบ้าง   ฟิลลิ่งการขับขี่ คิดว่าต้องมีคนถาม บอกเลยว่า เด้ง แบบแน่นๆ ไม่นิ่ม ไม่ย้วย สำหรับถนนห่วยๆ   ถ้าทางหลวง ถนนเรียบ ขับสนุก แน่นๆ มั่นใจ    ถ

Tommie

เก็บภาพสะสมไว้นานแล้วครับ  ขอเอามาลงเก็บไว้บ้าน CCTH หน่อย เผื่อเพื่อนๆสนใจเปลี่ยนช่วงล่างเป็นแบบ TypeR   เป็นข้อมูลง่ายๆ ในการเปลี่ยนนะครับ เรื่อง Spec ต่างๆ คงไม่ลงไว้  คิดว่าท่านที่จะตัดสินใจเปลี

Tommie

เอาที่ผมอ่านๆมาก่อนเลือก  TypeR ละกัน    คือ รถมีหลายระยาง จุดต่อ ดังนั้น การให้ตัว แกว่งไกวของรถ จากพื้นถนนไม่เรียบมันมีแน่ๆ     ถ้าจะไม่ให้รถมันให้ตัวมาก ก้อต้องดามมันไว้ การดามถ้าเอาง่ายๆ ก้อยั

ว่าแต่สปริงโช้คของ Type R เนี่ยเอาไปใส่จับกับโช้คเดิมจะได้มั๊ยครับ แล้วจะดีกว่าเดิมรึเปล่าครับ

ว่าแต่สปริงโช้คของ Type R เนี่ยเอาไปใส่จับกับโช้คเดิมจะได้มั๊ยครับ แล้วจะดีกว่าเดิมรึเปล่าครับ

สปริงแข็งนะคับ ไม่ทรุดตามถังแกสแน่ๆ แต่ไม่รู้โช๊คเดิมจะหนืด จับการดิ้นบนถนนขรุขระหน่อยของมันได้ดีหรือเปล่า  :D

สปริงแข็งนะคับ ไม่ทรุดตามถังแกสแน่ๆ แต่ไม่รู้โช๊คเดิมจะหนืด จับการดิ้นบนถนนขรุขระหน่อยของมันได้ดีหรือเปล่า :D

เอ่อ ลืมไปครับ ใช้โช้คอัดมาครับของพรเทพ ว่าแต่ที่ว่ามันดิ้น คือ เหมือนมันกระพือสะบัดรึเปล่าครับ

ไม่ขนาดนั้นคับ สปริงแข็งๆ จะยืดยุบน้อยคับ เพราะมันแข็ง

แต่ถ้ามันยืดยุบ เช่นวิ่งบนถนนขรุขระ หรือถนนปูน มันจะไว สั่นถี่ๆ จนรู้สึกช่วงล่างกระด้างๆหน่อยน่ะคับ ไม่ค่อยสบาย

ถ้าโข๊คหนืดๆหน่อยมันจะช่วยจับการสั่นถี่ๆ ให้ลดลงคับ แต่จะรู้สึกว่ามันแข็งแทน

รถโรงงาน รู้สึกนุ่มเพราะสปริงกัยโช๊คมันสัมพันธ์กัน สลายความถี่จากการสั่นจนเกือบหมดไม่ส่งมาถึงห้องโดยสารคับ

สะบัด กระพือ นี่น่าจะไปทางพวก บุช หรือ ลูกหมาก หลวมมากคับ ลงหลุมที เหมือนล้อหลุด

เขียนอาจจะดู งงๆหน่อย ผมอธิบายไม่ถูก  อาจจะไม่ขนาดรำคาญก้อได้คับ ลองเปลี่ยนด้านหลังดูก่อน ไม่รื้อมาก ไม่ชอบก้อเอาออก

ไม่ขนาดนั้นคับ สปริงแข็งๆ จะยืดยุบน้อยคับ เพราะมันแข็ง

แต่ถ้ามันยืดยุบ เช่นวิ่งบนถนนขรุขระ หรือถนนปูน มันจะไว สั่นถี่ๆ จนรู้สึกช่วงล่างกระด้างๆหน่อยน่ะคับ ไม่ค่อยสบาย

ถ้าโข๊คหนืดๆหน่อยมันจะช่วยจับการสั่นถี่ๆ ให้ลดลงคับ แต่จะรู้สึกว่ามันแข็งแทน

รถโรงงาน รู้สึกนุ่มเพราะสปริงกัยโช๊คมันสัมพันธ์กัน สลายความถี่จากการสั่นจนเกือบหมดไม่ส่งมาถึงห้องโดยสารคับ

สะบัด กระพือ นี่น่าจะไปทางพวก บุช หรือ ลูกหมาก หลวมมากคับ ลงหลุมที เหมือนล้อหลุด

เขียนอาจจะดู งงๆหน่อย ผมอธิบายไม่ถูก อาจจะไม่ขนาดรำคาญก้อได้คับ ลองเปลี่ยนด้านหลังดูก่อน ไม่รื้อมาก ไม่ชอบก้อเอาออก

เท่าที่ผมจะพอเข้าใจได้คือ มันจะแข็งขึ้น แต่ถ้าโช้คหนืดกว่าเดิมๆ ก้อจะช่วยหยุดการสั่นหรือดีดตัวของสปริงได้ดีขึ้น แต่เมื่อจับคู่กันแล้วมันจะทื่อๆกระด้างหน่อย ถูกมั๊ยครับ ว่าแต่พอทราบค่า K ของสปริงไทอาร์มั๊ยครับ ส่วนกระพือคงไม่มีครับ

ไม่ทราบเป็นตัวเลขคับ   :D  ที่ผ่านการใช้มา ผมใช้ Eibach ว่าแข็งๆแล้วตอนนั้น เจอ ไท้อาร์แข็งกว่าเยอะคับ คนละเรื่องเลย

• 4 weeks later...

ราคาพร้อมติดตั้ง เท่าไหร่ครับ กันโคลงหน้า หลัง

กันโคลงหน้าหลัง หามือสอง ราวๆ 10000 กว่าๆ 

ติดตั้ง หาร้านช่วงล่าง ที่ยกรถได้ ไม่น่าเกิน 400 คับ  :D

โช้คไรจับคู่กับสปริง type r เหมาะที่สุดครับ

โช๊คtypeR นั่นแหละคับ เหมาะสุดๆ ผ่านการวิจัยของสำนักฮอนด้าเลยคับ

ไม่มีอะไรจะเหมาะได้เท่านี้อีกแล้ว ^_^

ผมเข้าใจว่าถามนี่คงหมายถึงโช๊คตลาด แนะนำเป็นโช๊คหนืด แนวสปอร์ตหน่อยก้อโอคับ

ผมหมายถึงแฟนรับไม่ได้กะความแข็งของชุดโช้คพร้อมสแริงไทอาร์ครับพี่ทอม แต่อยากได้ความสูงของสปริงไทอาร์เหมือนเดิม แต่อยากใฟ้มันแข็งน้อยลงหรือนุ่มขึ้นครับเลยว่าจะเผลี่ยนโข้ค แต่ไม่รู้อะไรเหมาะสุด ลงตัวสุด นุ่มหนึบ ซิ่งได้ไรเงี้ย ขอบคุณครับ

นุ่ม หนึบ ซิ่ง มันเป็นช่วงล่างในอุดมคติคับ ของใครของมัน  ประมาณ นุ่มผม แต่แม่ผม เพื่อนผม ไม่นุ่มด้วย อะไรแบบนี้ครับ มันวัดกันไม่ได้คับ  :0032:

ลองจับใส่กับโช๊คเดิมเลยคับ แล้วดูอาการ   แต่ถ้าเป็นผมคงหาโช๊คพวกคายาบ้า หรือ อะไรที่ขายๆน่ะ แต่แนวสปอร์ตหน่อย ลดได้พอควรคับ 

แต่ยังไงสปริงมันยังแข็งและกระด้างนะคับ ต้องทำใจตรงนี้ไว้ก่อน  :0032:

New SR กะ Monroe reflex เอาไรดีครับ

2ตัวนี้หนืดกว่าเดิมของเดิมติดรถคับ น่าจะช่วยได้ new sr หนืดกว่า reflex นิดเดียวตามสเปค 130 กับ 110 ประมาณนี้

2ตัวนี้หนืดกว่าเดิมของเดิมติดรถคับ น่าจะช่วยได้ new sr หนืดกว่า reflex นิดเดียวตามสเปค 130 กับ 110 ประมาณนี้

แจ๋วเลยน้องโจ   :D

เป็นผม เอานิวเอสอา  :D แต่ถ้าเปลี่ยนมา แฟนบอกยังนุ่มไม่พอ เดี๋ยวจะโทษกันอีก 555  :lol:  ไปหาเปลี่ยนสปริงต่อคับ

เป็นผม เอานิวเอสอา  :D แต่ถ้าเปลี่ยนมา แฟนบอกยังนุ่มไม่พอ เดี๋ยวจะโทษกันอีก 555  :lol:  ไปหาเปลี่ยนสปริงต่อคับ

555 ถ้าอยากให้เลือก2ตัวนี้ และต้องการนุ่ม เลือก reflex คับ ถูกกว่ามากมาย (ผมเน้นถูก555) แต่เรื่องสปริงไทอารที่มาจับนี่สิ อันนี้ไม่เคยลองคับ มันจะออกมาฟิลไหน อีกอย่าง เบ้าโช๊คด้วยต้องยกของ fd2 มาด้วยนะ แต่มีพี่บางคนบอกว่าใส่ของ fd1 ได้ ต้องรอกูรูตัวจริงมาคอนเฟริ์มคับ

เบ้าหน้าต้องยกมาด้วยคับ หัวขดสปริงมันไม่เท่ากัน คนละทรงน่ะ หน้านี่ถ้าคนละเบ้ามีผลกระทบ  หลังไม่มีผล

• 3 months later...

ผมจำไม่ได้ชัดๆ ที่คุ้นๆคือ ถ้า spec เมกาจะ 19 ถ้า typeR จะเป็น 21

แล้วก้อมีของ cusco จะใหญ่โตไปอีก 25 มม มั้งคับ

ผิดพลาดขออภัยนะคับ ลืมจริงๆ