Jump to content

การเปลี่ยน โช๊ค สปริง เหล็กกันโคลง TypeR สำหรับมือใหม่ที่สนใจ

Recommended Posts

ความสูงโช๊ค TYPE R กับโช๊ค2.0บ้านเราความสูงหน้า-หลังต่างกันแค่ไหนครับ ตอนนี้ผมใส่โช๊ค2.0+สปริง S-TECH หน้า2นิ้วสอดไม่เข้า หลัง2นิ้วสอดแน่นพอดี ล้อ17"หน้า8หลัง9 +40 ทั้ง4ล้อ อยากได้นึบหรือแข็งกว่านี้เพราะติดเวลาจั๊พแรงๆแต่ความสูงประมาณนี้ มองโช๊ค TYPE R อยู่เหมือนกัน

• Replies 123
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

สำหรับท่านที่สนใจนะครับ น่าจะมีประโยชน์ในการตัดสินใจบ้าง   ฟิลลิ่งการขับขี่ คิดว่าต้องมีคนถาม บอกเลยว่า เด้ง แบบแน่นๆ ไม่นิ่ม ไม่ย้วย สำหรับถนนห่วยๆ   ถ้าทางหลวง ถนนเรียบ ขับสนุก แน่นๆ มั่นใจ    ถ

Tommie

เก็บภาพสะสมไว้นานแล้วครับ  ขอเอามาลงเก็บไว้บ้าน CCTH หน่อย เผื่อเพื่อนๆสนใจเปลี่ยนช่วงล่างเป็นแบบ TypeR   เป็นข้อมูลง่ายๆ ในการเปลี่ยนนะครับ เรื่อง Spec ต่างๆ คงไม่ลงไว้  คิดว่าท่านที่จะตัดสินใจเปลี

Tommie

เอาที่ผมอ่านๆมาก่อนเลือก  TypeR ละกัน    คือ รถมีหลายระยาง จุดต่อ ดังนั้น การให้ตัว แกว่งไกวของรถ จากพื้นถนนไม่เรียบมันมีแน่ๆ     ถ้าจะไม่ให้รถมันให้ตัวมาก ก้อต้องดามมันไว้ การดามถ้าเอาง่ายๆ ก้อยั

ความสูงโช๊ค TYPE R กับโช๊ค2.0บ้านเราความสูงหน้า-หลังต่างกันแค่ไหนครับ ตอนนี้ผมใส่โช๊ค2.0+สปริง S-TECH หน้า2นิ้วสอดไม่เข้า หลัง2นิ้วสอดแน่นพอดี ล้อ17"หน้า8หลัง9 +40 ทั้ง4ล้อ อยากได้นึบหรือแข็งกว่านี้เพราะติดเวลาจั๊พแรงๆแต่ความสูงประมาณนี้ มองโช๊ค TYPE R อยู่เหมือนกัน

ชุดโช๊ค TypeR เต็มๆ ใส่แล้วเตี้ยแค่ไหน หาดูรูปรถมาตรฐานได้เลยคับ นั่นแหละ ไม่ต่างเลย 2 นิ้วสอด หน้าหลัง เท่ากันเป๊ะ

เตี้ยกว่า 2.0 แน่นอน เพราะ รถมันลด CG ลงมาเพื่อลงสนามด้วย แต่ไม่ได้เตี้ยหูตูบแบบเปลี่ยนสปริงแต่งครับ :D

โช๊ค-สปริงของ TypeR กดไม่ลง ยกไม่ขึ้นกันเลยคับ ไม่ได้หนึบหรือแข็งธรรมดา :mellow:

จั๊มเนิน-คอสะพาน ถ้าไม่ชันสาหัสมาก ก้อพอไหวคับ ปกติ ไม่มียุบอยู่แล้ว แต่อย่าใส่เยอะเลย เค้าไม่ได้ทำมาให้ใส่กับพวกนี้คับ :D

มันเก็บ Shock ได้ดี แต่ของทุกอย่างมันก้อมีลิมิตน่ะคับ เนอะ :)

ชุดโช๊ค TypeR เต็มๆ ใส่แล้วเตี้ยแค่ไหน หาดูรูปรถมาตรฐานได้เลยคับ นั่นแหละ ไม่ต่างเลย 2 นิ้วสอด หน้าหลัง เท่ากันเป๊ะ

เตี้ยกว่า 2.0 แน่นอน เพราะ รถมันลด CG ลงมาเพื่อลงสนามด้วย แต่ไม่ได้เตี้ยหูตูบแบบเปลี่ยนสปริงแต่งครับ :D

โช๊ค-สปริงของ TypeR กดไม่ลง ยกไม่ขึ้นกันเลยคับ ไม่ได้หนึบหรือแข็งธรรมดา :mellow:

จั๊มเนิน-คอสะพาน ถ้าไม่ชันสาหัสมาก ก้อพอไหวคับ ปกติ ไม่มียุบอยู่แล้ว แต่อย่าใส่เยอะเลย เค้าไม่ได้ทำมาให้ใส่กับพวกนี้คับ :D

มันเก็บ Shock ได้ดี แต่ของทุกอย่างมันก้อมีลิมิตน่ะคับ เนอะ :)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มั่นใจในโช๊คตัวนี้มากกว่าเดิม

ที่น่าห่วงคืิอ จุดยึดสายน้ำมันเบรค ต้องมี นะครับ ให้ร้านโมให้ด้วยครับ ปล่อยแกว่งไปมา เดี๋ยวงานเข้าครับ

จุดยึดสายน้ำมันเบรคของโช้ค TR เดิมๆมันไม่มีหรือครับพี่

เคยขับรถคันเก่าช่างลืมล็อคสายน้ำมันเบรคให้เหมือนกัน....งานเข้าเลยครับ สายเบรคไปสีกับยางทะลุตอบขับอยู่

มารู้ตัวก็ถึงแยกไฟแดง กดเบรคแล้วจมหายไปเลย ดีที่มาไม่เร็วตั้งสติแล้วดึงเบรคมือช่วยประคองรถเลี้ยวซ้ายเข้าแยกไปจอดดูว่าเกิดอะไรขึ้น

ปรากฏว่าน้ำมันเบรคเต็มล้อหน้าเลยครับ..... :unsure:

ของเค้าไม่ได้ยึดเสี่ยงๆแบบเราคับ มีแท่นตะหากเลย   :(  เห็นรูน๊อตข้างๆนั่นละคับ

ขอบคุณรีวิวดีๆ จากพี่ทอมครับ

กำลังคิดเรื่องการเปลี่ยนกันโคลงอยู่พอดีครับ

รบกวนขอร้านแปลงโช้คที่พี่ไปแปลงมาหน่ยครับแปลงเนียนดีจังๆ.....คชจ. การแปลงด้วยนะครับ

รบกวนขอร้านแปลงโช้คที่พี่ไปแปลงมาหน่ยครับแปลงเนียนดีจังๆ.....คชจ. การแปลงด้วยนะครับ

ผมได้ตอนแปลงเสร็จมาแล้วจากคุณ Athorn คับ 

ทราบว่าแปลงที่พรเทพโช๊คอัพมาคับ ราคาไม่ชัวร์นะ จำไม่ได้ประมาณ 1000-2000 ได้คับ โทรถามเอาเลยก้อได้ ร้านดัง :D

พี่ทอมมี่แล้วถ้ามันมีเสียง อิ้ด...อิ้ด........ อิ้ด ในบางเวลา นี้เกิดจากอะไรหรอพี่ มาจากด้านหลังซ้ายเท่านั้น ที่เหลือเงียบมาก

ใส่โช็ค Type R ครับพี่ทอมมี่

พี่ทอมมี่แล้วถ้ามันมีเสียง อิ้ด...อิ้ด........ อิ้ด ในบางเวลา นี้เกิดจากอะไรหรอพี่ มาจากด้านหลังซ้ายเท่านั้น ที่เหลือเงียบมาก

ใส่โช็ค Type R ครับพี่ทอมมี่

โอ้ว คุณพระ อ่านแล้วคิดไปไกล อิ้ด...อิ้ด........ อิ้ด ในบางเวลา :P

ลองเปิดท้าย แล้วไปนั่งท้ายซัก 2-3คน แล้วขย่มดูคับ (คนเดียวอาจกดสปริงไม่ลงเยอะ) แล้วมุดฟังจากนอกรถดู จะชัดคับ

ถ้าได้ยินขณะขับ มันจะได้ยินจากด้านใน เกรงจะไม่น่าใช่จากชุดโช๊คคับ :)

ผมได้ตอนแปลงเสร็จมาแล้วจากคุณ Athorn คับ 

ทราบว่าแปลงที่พรเทพโช๊คอัพมาคับ ราคาไม่ชัวร์นะ จำไม่ได้ประมาณ 1000-2000 ได้คับ โทรถามเอาเลยก้อได้ ร้านดัง :D

ขอบคุณคับป๋า... :D

โอ้ว คุณพระ อ่านแล้วคิดไปไกล อิ้ด...อิ้ด........ อิ้ด ในบางเวลา :P

ลองเปิดท้าย แล้วไปนั่งท้ายซัก 2-3คน แล้วขย่มดูคับ (คนเดียวอาจกดสปริงไม่ลงเยอะ) แล้วมุดฟังจากนอกรถดู จะชัดคับ

ถ้าได้ยินขณะขับ มันจะได้ยินจากด้านใน เกรงจะไม่น่าใช่จากชุดโช๊คคับ :)

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่  มันมาจากตำแหน่ง แถวๆ คอนโซลตรงลำโพงหลังครับ พอดีว่าผมใส่ลำโพงแล้ว ฐานขยายเป็นไม้ใส่เกลี่ยวปล่อย ผมคิด ว่าจะเป็นที่ตรงนี้ได้ไหมครับ พี่

แบบนี้น่าจะใช่มากกว่าคับ ไม่ฐานไม้ ก้อใส่ครอบเสา C ไม่แน่นละน่ะ

• 6 months later...

สอบถาม พี่ ทอมมี่ครับ

ลูกหมากกันโคลง สามารถนำของรถรุ่นไหนมาใช้ได้บ้างครับ

เช่น accord หรือ crv มาใส่ civic fd เราได้หรือป่าวครับ

• 4 weeks later...

พี่ทอมครับ เรื่องปีโช็ค

ตามในรูป (ภาพขวา )คือปี 06 ใช่มั้ยอ่ะครับ หรือผมเข้าใจผิด ?

ปี เดือน วัน คับ

ขอบคุณครับ พี่ทอม ^^

ถามเพิ่มนะครับ ถ้าเอาแต่สปริง Type r มาใส่ โช็คเดิมเลยได้ไหมครับ?

โช๊คมันจับสปริงไม่ไหวมั้งคับ แข็งเป๊ก ผมเดาว่า มันควรจะออกอาการเด้งแต่สั้นๆถี่ๆ   อธิบายไม่ถูก คือยุบไม่เยอะแต่หยุดไม่อยู่ในจังหวะแรกน่ะ

อาจจะไม่เห็นชัด แต่ถ้าลองนั่งเทียบกับชุดเต็มๆเค้า จะเข้าใจคับ ชุดเดิมๆ แข็งแต่ปึ๊ก รถไม่ย่อ ไม่ยุบ มายุบที่คอคนขับแทน :lol:

โช๊คมันจับสปริงไม่ไหวมั้งคับ แข็งเป๊ก ผมเดาว่า มันควรจะออกอาการเด้งแต่สั้นๆถี่ๆ   อธิบายไม่ถูก คือยุบไม่เยอะแต่หยุดไม่อยู่ในจังหวะแรกน่ะ

อาจจะไม่เห็นชัด แต่ถ้าลองนั่งเทียบกับชุดเต็มๆเค้า จะเข้าใจคับ ชุดเดิมๆ แข็งแต่ปึ๊ก รถไม่ย่อ ไม่ยุบ มายุบที่คอคนขับแทน :lol:

ขอบคุณครับ พี่ทอม

ก็คือประมาณว่ามันหยุดสปริงไม่อยู่ใช่มั้ยอ่ะครับ

เข้าใจอาการเลย เคยนั่งรถเพื่อน (ตัดสปริงเดิม) เด้งสุดๆเต้นๆ อะไรประมาณนั้นแน่ๆเลย

สงสัยต้องจัดทั้งชุดแน่ๆเลย แหะ

อยากถามบ้างครับ ที่เห็นใส่โช๊ค Type R แล้ว รถค่อนข้างโหลดสวยเลย

อยากทราบว่าต้องไปปรับอะไรเพิ่มให้เข้ากับขนาดวงล้อหรือเปล่าครับ บางคนใส่ 17 บางคนใส่ 18 ไม่รู้มีผลหรือเปล่าครับ

โหลดแบบนี้จั้มคอสะพานหรือตกหลุม ขุดซุมบ้างหรือเปล่า หรือว่าสปิงแข็งมาก

รถติดแก๊สใส่ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ :P

อยากถามบ้างครับ ที่เห็นใส่โช๊ค Type R แล้ว รถค่อนข้างโหลดสวยเลย

อยากทราบว่าต้องไปปรับอะไรเพิ่มให้เข้ากับขนาดวงล้อหรือเปล่าครับ บางคนใส่ 17 บางคนใส่ 18 ไม่รู้มีผลหรือเปล่าครับ

โหลดแบบนี้จั้มคอสะพานหรือตกหลุม ขุดซุมบ้างหรือเปล่า หรือว่าสปิงแข็งมาก

รถติดแก๊สใส่ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ :P

โช้ค type r ใส่กับสปริง type r ก็จะลงตัวดีครับ หรือถ้าอยากเตี้ยอยากนิ่มขึ้นอีกนิดนึงใส่กับสปริงโหลด fd1 บ้านก็ได้

รถผมตอนเป็นโช้คเดิมมีติดซุ้มล้อเพราะออฟเซตไม่ได้พอใส่โช้ค type r ไม่มีติดอีกเลยเเต่บอกก่อนผมใช้รถคนเดียว

ถ้านั่งหลายๆคนอันนี้ยังไม่เคยลองครับ