Jump to content

การเปลี่ยน โช๊ค สปริง เหล็กกันโคลง TypeR สำหรับมือใหม่ที่สนใจ

Recommended Posts

ใส่กับสริง spoon เตี้ยมากไหมครับ  อยากเห็นรูปมุมด้านข้างรถที่ใส่โช้ค+สปริงชุดนี้เข้าไปแล้วครับ

สเปคล้อ 18 '' 8.5 off 40 ยาง 225 40 ครับ

ถ้าวัดจากขอบล้อถึงขอบซุ้ม หน้า 57 ซม. หลัง 58 ซม. ครับ รูปครับ

• Replies 123
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

สำหรับท่านที่สนใจนะครับ น่าจะมีประโยชน์ในการตัดสินใจบ้าง   ฟิลลิ่งการขับขี่ คิดว่าต้องมีคนถาม บอกเลยว่า เด้ง แบบแน่นๆ ไม่นิ่ม ไม่ย้วย สำหรับถนนห่วยๆ   ถ้าทางหลวง ถนนเรียบ ขับสนุก แน่นๆ มั่นใจ    ถ

Tommie

เก็บภาพสะสมไว้นานแล้วครับ  ขอเอามาลงเก็บไว้บ้าน CCTH หน่อย เผื่อเพื่อนๆสนใจเปลี่ยนช่วงล่างเป็นแบบ TypeR   เป็นข้อมูลง่ายๆ ในการเปลี่ยนนะครับ เรื่อง Spec ต่างๆ คงไม่ลงไว้  คิดว่าท่านที่จะตัดสินใจเปลี

Tommie

เอาที่ผมอ่านๆมาก่อนเลือก  TypeR ละกัน    คือ รถมีหลายระยาง จุดต่อ ดังนั้น การให้ตัว แกว่งไกวของรถ จากพื้นถนนไม่เรียบมันมีแน่ๆ     ถ้าจะไม่ให้รถมันให้ตัวมาก ก้อต้องดามมันไว้ การดามถ้าเอาง่ายๆ ก้อยั

ลองหาท่อน้ำข้อสั้นๆ ซักนิ้วนึงลองเสียบๆ รองที่ระหว่างข้อ 3-4 ดูก่อนครับ ถ้าหายก้อใช่ แล้วค่อยไปสืบเสาะหา ท่อยางดีๆมาใส่ 

นี่ใส่กับ FD2 R เลยใช่ป่ะคับ ไม่มีแปลงจุดยึด :D

ตอนนี้ลองเอายางรองสปริงหลังมาใส่ สปริงหน้า ข้อนึง แล้วรองบริเวณที่สปริงมันขบกัน

อาการเลี้ยวแล้วมีเสีย หายดังแล้วครับ

ขอบคุณครับ  :D

แจ๋วเลย ลงสวยๆคับ สปริง Spoon ให้ความรู้สึกยังไง เทียบกับเดิมคับ

ดูทรงสปริงนี่ TypeR ชัดๆ  :D

แจ๋วเลย ลงสวยๆคับ สปริง Spoon ให้ความรู้สึกยังไง เทียบกับเดิมคับ

ดูทรงสปริงนี่ TypeR ชัดๆ  :D

คือผมได้โช๊ค type r ก็ติดสปริงสปูนมาเลยอะครับ เลยไม่ทราบว่าสปริงเดิม type r ความรู้สึกต่างกันยังไงครับ

แต่ถ้าเทียบกับชุดสตรัท ผมชอบ type r มากกว่าครับ   

• 2 weeks later...

ใส่มาแล้วชอบมากคับ. ได้ปี08 มาถอดจากรถวิ่ง 5หมื่นโล ไม่รู้สปริงล้ายัง 555 แต่ชอบ พวกมาลัยนิ่งมากๆ แต่เจอหลุมก็หยอดหน่อย. ^^. ต้องหากันโคลงใส่มั่งแล้ว. 555

• 3 months later...

บนโช๊คมีตัวอักษร R กับ L บอกตำแหน่งซ้ายกับขวา ถ้าช่างใส่สลับกันจะมีผลเสียหรือไม่ครับ

ผลเสียแบบแรงๆ คงไม่มีคับ แต่ผมเดาว่ามันต้องมีอะไรที่ต่างกันสักนิด ถึงได้ต้องมาร์คข้างไว้น่ะคับ 

แต่รูหัวโช๊ค มันลงกันได้เป๊ะเลยเหรอคับ ไม่น่านะคับ มันจะเอียงคนละทาง

รูปโช๊คที่ใส่สลับด้าน เวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังกึกเกือบทุกครั้งเลยครับ (ว่าจะลองไปสลับดู ไม่รู้จะหายหรือเปล่าครับ)

• 1 month later...

แปลงรูคับ จากรูปข้างบน จะเห็นรูมันเยื้องๆกันนะคับ 

ถ้า TypeR เดิมๆ รูจะระนาบตรงกันคับ  แปลงตรงนี้แหละ 

ใส่แล้ว เตี้ยกว่าเดิมๆโรงงาน ซักนิ้วได้คับ 

แปลงรูคับ จากรูปข้างบน จะเห็นรูมันเยื้องๆกันนะคับ 

ถ้า TypeR เดิมๆ รูจะระนาบตรงกันคับ  แปลงตรงนี้แหละ 

ใส่แล้ว เตี้ยกว่าเดิมๆโรงงาน ซักนิ้วได้คับ 

ถึงบางอ้อเลยครับ มีวิธีสังเกตุมั๊ยครับว่าโช้คชุดไหนสภาพพร้อมใช้

เผื่อมันมีปัญหาแล้วเขามาขายให้เรา

ยากคับ ดูได้แค่รอยน้ำมัน ถ้าเช็ดหรูๆก้อหมด 

ส่วนมากที่ซือๆกันนี่ เอาปีใหม่ๆน่ะคับ 

ว่าแต่โช้คเดิมอัดน้ำมันดีๆพอจะเทียบได้กับ Type Rได้บ้างมั้ยครับ รึจะเทียบเป็นกี่เปอร์เซนต์ของ Type R ครับ

โห้ๆ คนละการออกแบบเลยคับ ทั้งตัวโช๊ตและสปริง

เทียบกันไม่ได้จริงๆคับ ให้อัดด้วยน้ำมันเดียวกันด้วยคับ

โห้ๆ คนละการออกแบบเลยคับ ทั้งตัวโช๊ตและสปริง

เทียบกันไม่ได้จริงๆคับ ให้อัดด้วยน้ำมันเดียวกันด้วยคับ

มีโอกาส(ตังค์)ต้องลอง

หามานานแล้วกระทู้นี้ เรื่องสปริง Spoon (ขออนุญาติขุดนะ)

ถามพี่ ham_fd2011

โช็ค Type R + สปริง Spoon ฟิลลิ่งเป็นอย่างไรบ้างครับ

คือผมอยากจะกดหน้าลงหน่อย แต่ไม่อยากทำอะไรกับโช็คและสปริงเลย (กลัวเสียของ)

เลยว่าจะหามาใส่บ้าง

• 2 weeks later...

มีใครเคยจับโช๊ค new sr ใส่สปริงไทอาร์บ้างคับ มันไปด้วยกันได้ไหม

มีคับ เห็นเบสรีวิวไว้ว่า นิ่มขึ้น แต่จับอยู่ เป็นสเตปบ้านที่ใช้ซิ่งได้ด้วย

กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆเลยครับ ขอบคุณพี่ทอมมี่มากๆครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ปล.กำลังคิดอยู่ครับจะใส่โช็คไทร์อาร์แต่จะใส่กับสปริง Type R หรือสปริง Spoon ดีครับ ค่า K สปริงของทั้งสองตัวนี้เท่ากันไหมครับพี่ทอมมี่ และสองตัวนี้ตัวไหนนิ่มกว่ากันครับ

มีคับ เห็นเบสรีวิวไว้ว่า นิ่มขึ้น แต่จับอยู่ เป็นสเตปบ้านที่ใช้ซิ่งได้ด้วย

ขอบคุณมากคับ ถามต่อเลย สามารถยกทั้งเบ้าโช๊คfd2พร้อมสปริงมาใส่ด้วยได้เลยไหมคับ ใส่กันได้พอดีเลยไหมคับ

ลองหาดูรูปเทียบก่อนคับ ผมนึกๆเอาจำไม่ได้ชัด ข้างบนน่ะต้องยกมา ใส่ได้อยู่แล้ว

ข้างล่่าง น่าจะใส่ได้เลยนะ ขนาดปลายวงน่าจะเท่ากัน สรุปเดาว่าใส่ได้ 555