Jump to content

มีวิธีทำ FD 2.0 2006 ให้เติม E20 หรือ E85 ได้มั้ยครับ

Recommended Posts

มีวิธีทำ FD 2.0 2006 ให้เติม E20 หรือ E85 ได้มั้ยครับ

เติมแล้วจะมีความเสี่ยงอย่างไรบ้างครับ  คุ้มค่าหรือป่าว

ทำได้ ครับ ติดตั้ง ชุด kit เพิ่ม นิสหน่อย ก็ สามารถเติมได้แล้ว ผมมีชุด kit E85 อยู่ ของพี่ครับ ใส่ได้ 2 เดือน แล้วถอดเพราะแก่เปลี่ยนใจไปติด NGV สนใจ PM มาละกันครับ 

ได้ ครับ  มีหลายวิธีมากครับ   มีทั้งเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว ให้ค่า af น้ำมันใกล้ เคียงกับของเดิมกล่องก็จะสามารถ เติม e85 หรือ ใส่กล่องเพิ่ม หรือจูนกล่อง มีหลากหลายวิธีมากครับ ไม่มีผลต่อเครื่อง ครับ

ขอบคุณครับ แล้วมีใครทำกันบ้างหรือยังครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร

แล้วได้ผลเป็นไงบ้างอ่ะครับ

• 4 months later...
  • 2 weeks later...
  • 1 month later...

เปลี่ยนหัวฉีด เติม e85 ได้เลย

เปลี่ยนหัวฉีดอย่างเดียวเลยเหรอครับ ต้องจูน หรือเพิ่มกล่อง ชุด kit ด้วยหรือป่าวครับ 

เอาง่ายๆครับเนื่องจาก E85 มีค่าพลังงานน้อยกว่า พวกเบนซิน 91 และ 95 โดยที่ E10 มีค่าพลังงานน้อยกว่า 91 อยู่แค่ 3% จึงไม่จำเป็นต้องไปปรับแก้อะไร แต่ E85 มีค่าพลังงานน้อยกว่า 91 อยู่ 26% จึงจำเป็นต้องมีการปรับแก้ให้จ่าย E85 มากกว่าเดิมๆ 26% โดยมีอยู่สองวิธีด้วยกัน

1. ปรับแก้โดยการจูนให้หัวฉีดเปิดนานขึ้น เช่นปกติหัวฉีดเปิด 10 ms ก็ต้องปรับให้หัวฉีดเปิด 12.6 ms วิธีนี้ทำได้โดยติดกล่อง Xugarflex เห็นมีคนติดเยอะเหมือนกัน ข้อดีคือสามารถติดตั้งและถอดออกได้ค่อนข้างง่าย ข้อเสียอาจจะเป็นการที่ไปปรับจังหวะการฉีดอาจจะทำให้จังหวะเครื่องผิดไป (อันนี้ผมก็ยังไม่มีข้อมูล)

2. ปรับแก้โดยการทำให้จ่ายน้ำมันได้เพิ่มขึ้น โดยการเปลี่ยนหัวฉีด และปั้มติ๊กให้สามารถจ่ายน้ำมันได้เยอะขึ้นประมาณ 26% นั่นละ ข้อดีของวิธีนี้คือ จังหวะการฉีดยังเหมือนเดิม แต่แค่ฉีดเยอะขึ้น ข้อเสียคือการติดตั้งอาจจะยากนิดนึง

ลองศึกษาดูก่อนละกันครับว่าชอบแบบไหน ส่วนตัวผม ถ้าใช้ยาวๆคงเลือกแบบสอง แต่ก็ต้องดูว่าเส้นทางที่เราใช้มี E85 ให้เติมได้ตลอดหรือเปล่า เพราะไม่อย่างนั้นถ้าเติม E10 ก็จะเป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหต (แต่น่าจะแรงดีนะ) แต่ถ้าต้องมีการปรับเปลี่ยนน้ำมันเชื้อเพลิงบ่อยๆจะเลือกแบบแรก เพราะมันจะมีตัวหมุนปรับค่าการฉีดน้ำมันให้ใช้กับน้ำมันหลายๆแบบได้ ทั้ง E10 E20 E85 ครับ