Jump to content

[Juone ชวนเที่ยว]...สะบายดี ลาวเหนือ

Recommended Posts

• Replies 51
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

juone

สะบายดีชาว CCTH ทักทายแบบคนลาวครับ (สะบายดีก็ประมาณว่าสวัสดีครับ)    ช่วงปีใหม่ไม่ได้ไปไหน เพราะเบื่อคนเยอะ รถติด เลยวางแผนเที่ยวช่วงหลังปีใหม่ครับ ลาวเหนือไปกัน 4 วัน 3 คืน ทริปนี้ไปเที่ยว เวียงจั

juone

จากนั้นมาเที่ยวกันต่อที่ประตูชัยครับ   สร้างเสร็จในปี พ.ศ. 2512 เป็นอนุสรณ์สถานเพื่อระลึกถึงประชาชนชาวลาวผู้เสียสละชีวิตในสงครามก่อนหน้าการปฏิวัติของพรรคคอมมิวนิสต์ ประตูชัยแห่งนี้มีชื่อเรียกอีกอย่า

juone

ที่เที่ยวสุดท้ายก่อนจะนั่งรถไปวังเวียง คือ วัดพระธาตุหลวง   เป็นปูชนียสถานอันสำคัญยิ่งแห่ง นครหลวงเวียงจันทน์ และเป็นศูนย์รวมใจของประชาชนชาวลาวทั่วประเทศ ตามตำนานกล่าวว่า พระธาตุหลวง มีประวัติการก่อ

พี่หมอคะ สวยมากเลยอ่ะ เห็นแล้วอยากไปมั่ง  :(  :(

ต้องจัดทริป ชมรมออกทะเลออนทัวร์เลยท่าจะดี อิอิ  :lol:

ภาพถ่าย และถ้อยคำ สวยมากครับหมอ

ขอบคุณครับพี่เปี๊ยก  :)

ภาพสวยจนแบบว่า อยากให้มาสอนถ่ายรูปบ้างอ่ะ

ยังไม่ขนาดนั้นครับ อ รูฟ ผมยังมือสมัครเล่น ต้องฝึกไปเรื่อยๆ  :)

สวยงามทั้งภาพ เเละบรรยากาศเลยครับ ถ้ามีโอกาสจะไปเที่ยวบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ลาวเหนือไปง่าย วีซ่าก็ไม่ต้องขอ ภาษา อาหาร ก็คุ้นเคยกันอยู่แล้ว เที่ยวง่ายๆ เลยครับ  :)

ขอขาว ๆ สวย ๆ บ้างซิครับ คุณหมอ อิ อิ

มีเหมือนกัน แต่ไม่ได้ถ่ายมาเลย ได้แต่มอง และเก็บบันทึกเป็นความทรงจำแทน เผอิญไปกะที่บ้านครับ อ บอล

งั้นให้ลายแทงไปแทนนะครับ เข้า FB แล้วพิมพ์คำว่า สาวลาว แจ่มๆ ทั้งนั้น หุหุ   :lol:

มีเหมือนกัน แต่ไม่ได้ถ่ายมาเลย ได้แต่มอง และเก็บบันทึกเป็นความทรงจำแทน เผอิญไปกะที่บ้านครับ อ บอล

งั้นให้ลายแทงไปแทนนะครับ เข้า FB แล้วพิมพ์คำว่า สาวลาว แจ่มๆ ทั้งนั้น หุหุ   :lol:

มีการให้ลายแทงด้วย หุ หุ หุ

มีการให้ลายแทงด้วย หุ หุ หุ

มีบ้างๆ อิอิ แล้วพี่ตามไปรึยังครับ  ;)

สวยงามและได้ความรู้ เยี่ยมเลยครับพี่หมอ

ขอบคุณครับยา  :)

เที่ยวอีกแล้วหรอพี่หมอ ภาพสวยทุกใบเลยนะครับ

ทริปครอบครัวครับ พาพ่อแม่ น้องๆ เที่ยว มีปีละครั้งครับเก๋ แต่ทริปของตัวเองมีปีละหลายครั้งครับ อิอิ  ;)

รีวิวหมอเนศ เพลินเหมือนเคยคับ ภาพสวย อธิบายเห็นภาพการเดินทางเลย 

ไม่ต้องไปละ อ่านเอาก้อพอ  :D

รีวิวหมอเนศ เพลินเหมือนเคยคับ ภาพสวย อธิบายเห็นภาพการเดินทางเลย

ไม่ต้องไปละ อ่านเอาก้อพอ :D

ไม่ดีๆ ครับ ตั้งใจทำอยากให้ไปเที่ยวกันนะครับ ผิดวัตถุประสงค์ อิอิแต่ก็ดีใจที่ชอบนะครับผม :)

เลนส์ตัวไหนคับหมอ

90% มาจาก 18-105 VR ครับ อีก 10% ที่เหลือ มาจาก 10-24 tamron ครับ อ มาตร :)

อยากไปมานานแล้วอะครับหมอเนศ ยังไม่มีโอกาศเลย

ภาพสวยเหมือนเคย 

ขอบคุณครับสำหรับรัวิวดีๆ

สวยมากๆเลยครับ อยากไปจัง รบกวนสอบถามเรื่องถนนจากเวียงจันทร์ไปวังเวียงหน่อยครับ พอจะเอา FD ไปวิ่งได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

แต่ละทริปของหมอไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ  เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง

ภาพและบรรยากาศสวยมากๆเลยครับ ต้องหาโอกาศไปซักครั้งครับ  :D

ดูทริปนี้ชิลๆ สบายๆกับครอบครัวดีน่ะครับ วังเวียงบรรยากาศดีน่าดู

อยากไปมานานแล้วอะครับหมอเนศ ยังไม่มีโอกาศเลย

ภาพสวยเหมือนเคย 

ขอบคุณครับสำหรับรัวิวดีๆ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และเที่ยวด้วยกันครับ มีโอกาสไปให้ได้นะครับ ลาวมีอะไรดีกว่าที่คิดครับผม  :)

สวยมากๆเลยครับ อยากไปจัง รบกวนสอบถามเรื่องถนนจากเวียงจันทร์ไปวังเวียงหน่อยครับ พอจะเอา FD ไปวิ่งได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ไปได้ครับ ถนนขรุขระนิดหน่อย หลุมใหญ่ๆ ไม่มีครับ ส่วนทางขึ้นเขาลงเขายังแพ้เส้นทางเชียงใหม่-ปาย ครับ แค่ขับรถคนละด้านกลับไทยเท่านั้น  :)

ครับผม ที่ลาวค่าอาหารแพงมาก ถามไกด์ลาวเรื่องเงินเดือน เห็นบอกว่าจบ ป ตรี ทำงานราชการเริ่มต้นประมาณ 3000 - 4000 บาทต่อเดือน คนลาวส่วนมากจึงทำอาหารกินเอง ไปที่ทำงานก็เอากับข้าวติดไปด้วย หรือไม่ก็กลับไปกินข้าวบ้านครับ 

ใช้ Nikon D90 ครับผม  :)

ถึงว่า สีสันกับ contrast มันดูคุ้นๆตา ผมยังแอบอิจฉาเลยครับ ใช้ Canon 450D อยู่ สีมันจืดกว่านี้อะ ว่าจะไปถอย Fuji X10 มาใช้ขำๆ พกง่ายๆซักตัวเหมือนกันครับ ดูสีสันสวยเหมือนกัน (กล้องตัวแรกของผมเป็น Fuji ครับ :) )

ส่วนเรื่องค่าครองชีพ ถึงว่าเพือนผมเคยไปทำงานที่ลาว เขาก็บอกว่าคนลาวชอบเอาข้าวมากินเอง ไม่ก็กลับไปกินที่บ้าน เพราะเรื่องนี้นี่เอง

ต้องจัดทริป ชมรมออกทะเลออนทัวร์เลยท่าจะดี อิอิ  :lol:

ขอบคุณครับพี่เปี๊ยก  :)

ยังไม่ขนาดนั้นครับ อ รูฟ ผมยังมือสมัครเล่น ต้องฝึกไปเรื่อยๆ  :)

ขอบคุณครับ ลาวเหนือไปง่าย วีซ่าก็ไม่ต้องขอ ภาษา อาหาร ก็คุ้นเคยกันอยู่แล้ว เที่ยวง่ายๆ เลยครับ  :)

จริงดิ่ งั้นพี่หมอต้องบอกเน๊ตล่วงหน้า 3 เดือนนะ จะได้ลางานพี่เม้งทัน อิ อิ

ถึงว่า สีสันกับ contrast มันดูคุ้นๆตา ผมยังแอบอิจฉาเลยครับ ใช้ Canon 450D อยู่ สีมันจืดกว่านี้อะ ว่าจะไปถอย Fuji X10 มาใช้ขำๆ พกง่ายๆซักตัวเหมือนกันครับ ดูสีสันสวยเหมือนกัน (กล้องตัวแรกของผมเป็น Fuji ครับ :) )

ส่วนเรื่องค่าครองชีพ ถึงว่าเพือนผมเคยไปทำงานที่ลาว เขาก็บอกว่าคนลาวชอบเอาข้าวมากินเอง ไม่ก็กลับไปกินที่บ้าน เพราะเรื่องนี้นี่เอง

แต่ก่อนผมก็ใช้ canon ครับ แต่พอลองเอากล้อง Nikon ของเพื่อนไปลองใช้ติดใจ เลยได้ย้ายค่ายครับผม  ;)

จริงดิ่ งั้นพี่หมอต้องบอกเน๊ตล่วงหน้า 3 เดือนนะ จะได้ลางานพี่เม้งทัน อิ อิ

ลองไปชวนเพื่อนๆ ในเรือเลยน้องเน็ต เผื่อมีคนสนใจกันเยอะ อิอิ  :lol:

ไปๆ มาๆ ฝั่งลาวเกือบครึ่งปีล่ะ ไม่มีโอกาสได้ไปเที่ยววังเวียง หลวงพระบางซะที มาเห็นรูปทริปนี้สงสัยต้องหาเวลาว่างไปโดนซะหน่อยแล้ว อิอิ

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ ถ้าจะไปวังเวียงผมแนะนำว่าอย่าเอารถเราไปเลยครับ เป็นเป้าสายตาของพี่ตำหนวดที่นั่น โดนเรียกง่ายๆ ครับ แล้วคนที่นั่นขับรถกันไม่ค่อยระวังครับ เวลาเกิดการเฉี่ยวชนกันทีเรื่องใหญ่ครับ ยิ่งเรารถต่างถิ่นด้วยนี่ยิ่งตกเป็นจำเลยได้ง่ายๆ ทั้งๆ ที่เป็นฝ่ายถูกครับ แต่ถ้าจะขับมาเที่ยวแค่เวียงจันทน์ยังพอทนครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ว่าพร้อมรับความเสี่ยงแค่ไหนครับ รถเค้าขับคนละฝั่งกับเราไปแรกๆ งงแน่นอนครับ หุหุ

ถ้าจะเอารถข้ามไป ต้องเป็นรถที่ไม่มีภาระกับไฟแนนซ์นะครับ เพราะถ้ามีอาจจะไปขอพาสปอร์ตรถไม่ได้ ต้องไปขอเอกสารอนุญาตจากไฟแนนซ์ครับ ถ้าไม่ติดภาระก็ไปทำพาสปอร์ตรถครับที่ขนส่งทุกที่ ต้องเป็นเจ้าของไปนะครับถ้าเจ้าของไม่ไปก็ต้องมอบอำนาจไป แต่แนะนำว่าให้เจ้าของไปจะเร็วกว่า ทำเสร็จเราจะได้พาสปอร์ตรถเป็นเล่มสีม่วงๆ พร้อมกับสติ๊กเกอร์ตัว T ครับ 2 ใบเอาไว้ติดหน้าและหลังรถ หลังจากนั้นก็ลุยครับ หุหุ แต่ข้ามครั้งแรกเรื่องเยอะนิดนึงที่ฝั่งลาว ต้องไปโดนสัมภาษณ์ก่อน อิอิ

และข้อสำคัญห้ามลืมเด็ดขาด ถ้าเอาข้ามไป ต้องไปซื้อประกันภัยด้วยนะครับ ประกันประเภท 3 เท่านั้นที่เราทำได้ มีแบบรายวัน กับรายปีครับไม่แพงเท่าไหร่ แต่ต่อรองให้ทุนประกัน ทุนซ่อมสูงๆ ได้ครับเสียเพิ่มอีกนิดแต่สบายใจครับ ผมเคยหาข้อมูลเค้าบอกถ้าเราไปเกิดอุบัติเหตุฝั่งนู้นนี่เรื่องใหญ่ครับ คนของเค้านี่เรียกร้องแบบกะว่าให้ล่มจมกันเลยทีเดียว

สุดท้ายวนลูปกลับไปข้างต้น ถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาไปเป็นดีที่สุดครับ ถ้าผ่านเวียงจันทน์ก่อนเอารถมาฝากไว้ที่รับฝากรถแถวหนองคายได้ครับ วันละ 100 บาท แนะนำ บ.กานตนาทัวร์ ปลอดภัยครับผมไปจอดประจำ แล้วหาทัวร์ข้ามไปสบายใจสุด อิอิ :0032:

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ ถ้าจะไปวังเวียงผมแนะนำว่าอย่าเอารถเราไปเลยครับ เป็นเป้าสายตาของพี่ตำหนวดที่นั่น โดนเรียกง่ายๆ ครับ แล้วคนที่นั่นขับรถกันไม่ค่อยระวังครับ เวลาเกิดการเฉี่ยวชนกันทีเรื่องใหญ่ครับ ยิ่งเรารถต่างถิ่นด้วยนี่ยิ่งตกเป็นจำเลยได้ง่ายๆ ทั้งๆ ที่เป็นฝ่ายถูกครับ แต่ถ้าจะขับมาเที่ยวแค่เวียงจันทน์ยังพอทนครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ว่าพร้อมรับความเสี่ยงแค่ไหนครับ รถเค้าขับคนละฝั่งกับเราไปแรกๆ งงแน่นอนครับ หุหุ

ถ้าจะเอารถข้ามไป ต้องเป็นรถที่ไม่มีภาระกับไฟแนนซ์นะครับ เพราะถ้ามีอาจจะไปขอพาสปอร์ตรถไม่ได้ ต้องไปขอเอกสารอนุญาตจากไฟแนนซ์ครับ ถ้าไม่ติดภาระก็ไปทำพาสปอร์ตรถครับที่ขนส่งทุกที่ ต้องเป็นเจ้าของไปนะครับถ้าเจ้าของไม่ไปก็ต้องมอบอำนาจไป แต่แนะนำว่าให้เจ้าของไปจะเร็วกว่า ทำเสร็จเราจะได้พาสปอร์ตรถเป็นเล่มสีม่วงๆ พร้อมกับสติ๊กเกอร์ตัว T ครับ 2 ใบเอาไว้ติดหน้าและหลังรถ หลังจากนั้นก็ลุยครับ หุหุ แต่ข้ามครั้งแรกเรื่องเยอะนิดนึงที่ฝั่งลาว ต้องไปโดนสัมภาษณ์ก่อน อิอิ

และข้อสำคัญห้ามลืมเด็ดขาด ถ้าเอาข้ามไป ต้องไปซื้อประกันภัยด้วยนะครับ ประกันประเภท 3 เท่านั้นที่เราทำได้ มีแบบรายวัน กับรายปีครับไม่แพงเท่าไหร่ แต่ต่อรองให้ทุนประกัน ทุนซ่อมสูงๆ ได้ครับเสียเพิ่มอีกนิดแต่สบายใจครับ ผมเคยหาข้อมูลเค้าบอกถ้าเราไปเกิดอุบัติเหตุฝั่งนู้นนี่เรื่องใหญ่ครับ คนของเค้านี่เรียกร้องแบบกะว่าให้ล่มจมกันเลยทีเดียว

สุดท้ายวนลูปกลับไปข้างต้น ถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาไปเป็นดีที่สุดครับ ถ้าผ่านเวียงจันทน์ก่อนเอารถมาฝากไว้ที่รับฝากรถแถวหนองคายได้ครับ วันละ 100 บาท แนะนำ บ.กานตนาทัวร์ ปลอดภัยครับผมไปจอดประจำ แล้วหาทัวร์ข้ามไปสบายใจสุด อิอิ :0032:

ขอบคุณครับ ข้อมูลมีประโยชน์มากๆ ครับ :)