Jump to content

ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ Pajero Sport / CRV / Toyota Fortuner

Recommended Posts

ถามพี่ๆ ที่ไม่ได้ใช้ fd แล้วอ่ะคับ คันต่อไปจะเปนคันไหนคับ  ผมกำลังจะออกใหม่ส่ะคัน แต่ไปค้น gg ก็เจอปัญหาตามนี้ พี่ๆช่วยแชณประสบการณหน่อยคับ ใครเคยใช้ทั้ง 3 ตัวนี้ ^^

Pajaro Sport - -  -- -  มีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย ภายนอกยังไม่โดนผมเท่าไร CRV               --------  กินน้ำมัน 6-7 กม/ลิตร นั่งได้ 5 คน  

Furtuner ------  ตัวที่จะเอาขับ 4 ตลอด 

แต่ในใจ สนใจ crv กับ furtu 
ช่วยๆๆแชณประสบการหน่อยคับ 

Pajaro Sport - -  -- -  มีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย ภายนอกยังไม่โดนผมเท่าไร

CRV               --------  กินน้ำมัน 6-7 กม/ลิตร นั่งได้ 5 คน  
Furtuner ------  ตัวที่จะเอาขับ 4 ตลอด 

FORTUNER ครับ ชั่วโมงนี้ ok สุดและ ในรถ ppv ถ้าไม่เอาเรื่องโฉมที่ยังไม่ปรับเปลี่ยนไปมากในปัจจุบัน ถามคนใช้หลายๆคนแถวบ้านแล้วบอกว่าok กว่ายี่ห้ออื่นเยอะครับ ผมเคยสนใจ pajaro sport อยู่แต่ถามพี่ที่เค้าใช้อยู่จริงเค้าบอกว่า เครื่องยนต์ไม่ไหวครับต้องเค้นเยอะ ส่วน option อื่นๆok  FORTUNER นั้นทำเครื่อง คอมมอนเรลมาก่อนจึงพัฒนาไปเยอะกว่า ส่วนเรื่องแรงม้าน่ะอย่าไปเชื่อมากครับต้องลองขับเองครับ ส่วน CRV ไม่ขอพูดแล้วกันเพราะเป็นรถคนละประเภท

- ผมเคยขับ Fortuner ขับ4 A/T ของพ่อครับ ผมชอบรูปลักษณ์หน้าตาของ Fortuner สุดละ (แล้วแต่รสนิยม)

แต่เรือง Performance ที่ผมมี ปสก.ตรง ในค.เห็นส่วนตัว ผมว่า บางข้อ 

ก็ยังด้อยกว่า Pajero / Mu7 นะผมว่า เคยลองๆด้่วย Fortuner ต้องเหนื่อยหน่อย 

ได้ฟังจากหลายๆคนมาบอกว่าช่วงล่าง ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เอาไม่ค่อยอยู่  ปสก.ตรงครับ แหกโค้ง ตีลังกา มาแล้ว ตัวปี 2005 

***ไม่แน่ใจว่า ตัวปัจจุบันมีก.ปรับปรุงแล้วหรือยังผมไม่แน่ใจ*** 

- CR-V คนละประเภทกับ 2 ตัวเลือกอะครับ เลยวัดกันไม่ได้ แต่เพื่อนผมเค้าขับอยู่ สวย แต่งขึ้น แต่กิน จุ ไปนิดนึง

ชุดแต่ง Mugen ที่เป็น Concept ก็มีออกมาให้เห็นในเวปรถ ตปท. แล้ว  

ดูการใช้งานของ จขกท  เป็นหลักดีกว่าครับ  ว่าการใช้งานเป็นยังไง ออก ตจว บ่อยไม๊   ส่วนตัวผมอยุ่แต่ในเมือง ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัด  ชอบรถสวยๆทั้ง-ภายในภายนอก  ผมเลือก crvครับ 

ดูการใช้งานของ จขกท  เป็นหลักดีกว่าครับ  ว่าการใช้งานเป็นยังไง ออก ตจว บ่อยไม๊   ส่วนตัวผมอยุ่แต่ในเมือง ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัด  ชอบรถสวยๆทั้ง-ภายในภายนอก  ผมเลือก crvครับ 

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง เอา Pajero กับ Fortuner วิ่งทาง Hi way คงไม่เหมาะมันเหมาะกับ Off Road มากกว่า ถ้าเอา Crv วิ่งทาง hi way ดีกว่า แต่ off road คงไม่เหมาะ

จริงๆแล้ว Pajero Fortuner เป็นรถประเภทเดียวกัน ส่วน Crv เป็นรถอีกประเภทหนึ่ง เอามาเปรียบเทียบกันคงไม่เหมาะ

สำคัญเล้ยย  Fortuner กลัวเปลี่ยนโฉม คือการขับผม เพื่ออนาคตคับเผื่อจะมีสมาชิกเพิ่มขึ้นมา ไม่ได้ขับออกต่าง จว.บ่อยหรอกกคับ อาจขับไปทำงานในนิคมไรงี้  เพราะมี fd ติดแก๊ส 1 คันแล่ววด้วยย
crv อยู่ในใจผมตลอดคับ สาเหตุอื่นๆด้วย ผมทำที่ honda มีสวัสดีการ ช่วยเยอะพอควรคร้าบบบ  แต่มันกินน้ำมันเยอะไหมนี่ เพราะคันนี้กะว่าจะไม่ดมแก๊ส เพราะเครื่องไปไวเกิ้นนน 

ถ้าเป็นผม นะครับ ผมเลือก CRV ครับ พอดีชอบความคล่องตัว เพราะไปไหนมาไหน มีกันแค่ 3 ชีวิต ผม เมีย ลูกชาย

บางอารมณ์ ก็อยากใช้ Fortuner แต่ลองนั่งลองขับ เข้าจริงๆแล้ว ภายในยัไม่ค่อโอเคเท่าไหร่ ^^

แต่ภายนอก สวยครับ

ปล.โดยรวม ผมเลือกรถใช้ โดยการเลือกภายใน มากกว่า 50%  เพราะตอนขับ ต้องนั่งมองคอนโซล หน้าปัทน์ ฯลฯ มากกว่า  ที่เหลือ รูปลักษณ์ ภายนอก ครับ

สมรรถณะ แยกออกไปไม่เกี่ยวกัน รูปร่างหน้าตา ต้องดูกันอีกที ครับ ^^

แต่ถ้าเป็น ณ ตอนนี้ เลยนะครับ ชอบ toyota prius มั่กๆ ตัว MC นะ ^^

ถ้าชอบ CRV ลองดู Capiva เพิ่มอีกตัวมั้ยครับ น่าสรใจอยู่เหมือนกัน

แอบเชียร์ Captiva เหมือนกันครับ อิอิ

ซื้อของแบบนี้ อย่ารักพี่เสียดายน้อง...สอยตามที่ใจชอบ ลึกๆในในมันมีคำตอบอยู่แล้วครับ

ตอนนี้ผมใช้ Mu7 อีกคัน จากทั้งหมดที่ จขกท. ต้องการดูแล้วอยากได้ฟอจูนเนอร์นะครับ

ชอบตัวไหนจัดเลยไม่ต้องคิดครับ

เพื่อนผมใช้ปาเจโร่ก็ไม่เห็นมีปัญหาพวงมาลัย ขับมันส์ๆ ออกแนวกะบะเล็กกว่าmu7 พอประมาณ ลุยได้ ในเมืองก็ดี แต่ผมว่ามันกินน้ำมันนะ

crv เพื่อนใช้มันเป็นรถเก๋งทำทรงสูงมากกว่า ขับ2กะขับ4ก็ค่าเท่ากัน = =" กินน้ำมันเป็นปรกติสไตด์ honda

ฟอจูนเนอร์ กินน้ำมัน ตีโค้งแรงๆมีหงายท้องแน่ๆ 

สรุปแล้วมีปัญหาทุกตัวนะ 5555+ 

Captiva- -- -- - เหมือน รถตำรวจในเกม need เล้ยย 
ใจมีสอง ตัว crv กะ ฟอรจูน  เดวไปชมภายในของทั้งสองตัวก่อนคับ ^^

ขอบคุณทุกคอมเม้น ^^