Jump to content

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วรอบสวิง

Recommended Posts

เนื่องจากรถผมมีอาการสั่นเวลาเข้าเกียร์แล้วเหยียบเบรค จึงได้ทำการตั้งวาล์ว อาการก้อยังไม่หาย ต่อมาได้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ควาวนี้รถก้อยังสั่นอยู่ แต่มีอาการเพิ่มขึ้นมาก้อคือรอบสวิง และรอบสูงกว่าเดิม จากเดิม 800 ขึ้นมาเป็น 900 และสวิงไปมาระหว่าง 900 - 1100 จะแก้ไขยังไงดีคับ

• 2 weeks later...
เนื่องจากรถผมมีอาการสั่นเวลาเข้าเกียร์แล้วเหยียบเบรค จึงได้ทำการตั้งวาล์ว อาการก้อยังไม่หาย ต่อมาได้ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ควาวนี้รถก้อยังสั่นอยู่ แต่มีอาการเพิ่มขึ้นมาก้อคือรอบสวิง และรอบสูงกว่าเดิม จากเดิม 800 ขึ้นมาเป็น 900 และสวิงไปมาระหว่าง 900 - 1100 จะแก้ไขยังไงดีคับ

ท่านล้างที่ไหนมาคับ ปกติ Civic รุ่นใหม่ จะเป็นคันเร่งระบบไฟฟ้า ถ้าช่างถอดออกมาล้างแล้วใช้มือดันตรงปีกผีเสื้อ ถ้าดันแรงเกินไปมักจะมีปัญหา ลองเข้าศูนย์ให้เค้าปรับให้ใหม่คับ

• 10 months later...

รองใช้วิธีของผมนะ ผมให้ช่างที่ศูนย์แวนค่ำน้ำยาแอร์ออกจนหมดก่อนแล้วใส่เข้าไปใหม่ (รอบนิ่งสนิทเลย) รองดูนะครับ

อาการเดี๋ยวกันเลยรอบสวิง หลังจากไปตั้งวาวล์ ล้างปีกผี้เสื้อที่ศูนย์ แต่รถผมติดแก็สไม่รู้เกี่ยวกันไหม

อาการสั่น เวลาเข้าเกียร์แล้วเหยียบเบรค น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องทรุดครับ

อาการหลังล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วสวิง อันนี้ยังไม่เคยเป็น (ผมก็ถอดมาล้างเองบ่อยนะ ยังไม่เคยเป็น)

อาการนี้ผมเป้นมาแล้วเหมือนกันเลยไปล้างมาอู่ข้างนอก  รอบกระโดดตลอดไม่นิ่ง ใส่เกียร์ต้องเหยีบเบรคตลอดรถจะพุ่ง ตอนแรกหาสาเหตุไม่ได้เลยโทรไปถามเพื่อนที่อยู่ใน0 เค้าบอกว่า เข้า0 ไปให้เค้าเซ็ตค่า กล่องใหม่ แปปเดียวครับหายเลย 0 ผมรู้จักพวกกันเรา200 ท่าไม่รู้จักน่าจะ400-500 บาทครับคุณออย  (แต่แรงขึ้นนะกินน้ำมันฝุดๆ ผมทนขับอยู่2วันอิอิ)

Edited by PU MidNight

อาการดังกล่าวไม่เป็นทุกคันหลังจากที่ล้างลิ้นปีกผีเสื้อน่ะครับ สันนิฐานเบื้องต้น น่ะครับ ลิ้นปีกผีเสื้อมีคราบเขม่า เกาะติดอยู่เมื่อล้างออก รอบการปรับของลิ้นปีกผีเสื้ออาจผิดตำแหน่ง เนื่องจากการจำตำแหน่งของลิ้นปีกผีเสื้อล่าสุด ผิดจากเดิม อากาศใหลเข้าดีขึ้นการคำนวนค่าอาจผิดไป ทำให้เกิดอาการรอบค้างหรือสวิง อาจจะเป็นระยะหนึ่ง หรือถ้าไม่หายเลยก็ให้เข้าศูนย์เซ็ตค่าใหม่ ก็จะหายครับ เบื้องต้น ลองถอดขั่วแบตและเปิดไฟหน้ารถ ทิ้งไว้ 10-15 นาที แล้วค่อยปิดไฟและใส่ขั้วแบตกลับคืน และลองสตาร์ทอีกครั้ง ถ้าไม่หาย คงต้องไปเข้าศูนย์ครับ

อาการดังกล่าวไม่เป็นทุกคันหลังจากที่ล้างลิ้นปีกผีเสื้อน่ะครับ สันนิฐานเบื้องต้น น่ะครับ ลิ้นปีกผีเสื้อมีคราบเขม่า เกาะติดอยู่เมื่อล้างออก รอบการปรับของลิ้นปีกผีเสื้ออาจผิดตำแหน่ง เนื่องจากการจำตำแหน่งของลิ้นปีกผีเสื้อล่าสุด ผิดจากเดิม อากาศใหลเข้าดีขึ้นการคำนวนค่าอาจผิดไป ทำให้เกิดอาการรอบค้างหรือสวิง อาจจะเป็นระยะหนึ่ง หรือถ้าไม่หายเลยก็ให้เข้าศูนย์เซ็ตค่าใหม่ ก็จะหายครับ เบื้องต้น ลองถอดขั่วแบตและเปิดไฟหน้ารถ ทิ้งไว้ 10-15 นาที แล้วค่อยปิดไฟและใส่ขั้วแบตกลับคืน และลองสตาร์ทอีกครั้ง ถ้าไม่หาย คงต้องไปเข้าศูนย์ครับ

หายไปนานเลยพี่ชาย คิดถึงๆๆ  55555