Jump to content

ติดแก๊สแล้วใช้ช่วงล่างแบบไหนกันบ้างครับ

Recommended Posts

ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจดังนี้ถูกต้องหรือไม่ประการใดครับ

Kayaba New SR + สปริงแดง = หนึบกว่าของเดิมติดรถ, ท้ายสูง, มีความนุ่มนวลอยู่บ้าง
Type R + สปริงแดง               = หนึบกว่าของเดิมติดรถ, ท้ายสูง, กระด้างบ้างอาจนั่งไม่สบาย

• 2 weeks later...

กำลังเล็งๆ โช๊ค TypeR ครับ

จับคุ่กับสปริงอะไรดีครับ ตอนนี้ใช้สปริงแดงอยู่ อยากรู้ว่า สปริงแดง กับ สปริง TypeR อันไหนเตี้ยกว่ากัน

อยากรุ้ความสูงของสปริงทั้ง 2 รุ่นนี้ด้วยครับ

• 1 month later...
ถ้าเดิมๆติดแก๊ส ต้องทำไรไหมครับ

ของผมเดิมๆ ติดแกสถังโดนัท51ลิตร  แรกๆไม่เห็นความแตกต่าง ซักพักหลังๆเริ่มเห็นว่าท้ายห้อย ส่วนใหญ่นั่งกับภรรยาและผมคนขับนะ เลยจัดสปริงแดงพี่ทดไป แหล่มเลย มารอเก็บข้อมูลเรื่องโช๊คจับคู่สปริงอยู่ครับ

ผมเปลี่ยนสปริงแดงพี่ทศอย่างเดียว ดีขึ้นกว่่าเดิมพอสมควร อยากจะลองขยายขนาดกันโคลงให้ใหญ่ขึ้นเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจดังนี้ถูกต้องหรือไม่ประการใดครับ

Kayaba New SR + สปริงแดง = หนึบกว่าของเดิมติดรถ, ท้ายสูง, มีความนุ่มนวลอยู่บ้าง

Type R + สปริงแดง               = หนึบกว่าของเดิมติดรถ, ท้ายสูง, กระด้างบ้างอาจนั่งไม่สบาย

เข้าใจถูกแล้วครับ  

กำลังเล็งๆ โช๊ค TypeR ครับ

จับคุ่กับสปริงอะไรดีครับ ตอนนี้ใช้สปริงแดงอยู่ อยากรู้ว่า สปริงแดง กับ สปริง TypeR อันไหนเตี้ยกว่ากัน

อยากรุ้ความสูงของสปริงทั้ง 2 รุ่นนี้ด้วยครับ

โช๊ค Type R ก็ควรจะคู่กับสปริง Type R ครับเพราะมีความลงตัวมากที่สุด

เรื่องความสูง สปริง Type R เตี้ยกว่าสปริงแดงพอสมควรเลยครับ 

ถ้าเดิมๆติดแก๊ส ต้องทำไรไหมครับ

ถ้าใช้โช๊คกับสปริงเดิมติดรถ ท้ายจะมีอาการโยนบ้างครับเพราะน้ำหนักเพิ่มขึ้นที่ส่วนท้ายรถ

จะให้ท้ายนิ่งขึ้นก็เปลี่ยนสปริงหลังให้แข็งขึ้น ซึ่งผมเคยเปลี่ยนแค่สปริงแดง ท้ายก็นิ่งขึ้นมากทีเดียว แต่ท้ายจะโด่งไปนิด

ขอเก็บข็อมูลด้วยคนครับ ผมว่าไม่น่าจะมีผลอะไรกับช่วงล่างมากนะครับ

มีผลกับยางด้วยครับยางเสียเร็ว และเป็นบั้งๆด้วยครับ 

• 3 weeks later...

มาเก็บข้อมูลอีกที ยังไม่ได้เปลี่ยน shockup เลย

ตอนนี้ขับธรรมดา ก็โยนๆ แล้ว

แถวบางใหญ่มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ

ผม silver เปลี่ยนสปริงหลังใหม่ ของที่อู่เค้าจัดให้ ใส่ล้อ 9.5 off 22 วิ่งสบายๆเลย ขึ้นเหนือลงใต้ไปมาแล้ว จบครับชุดนี้

ผม silver เปลี่ยนสปริงหลังใหม่ ของที่อู่เค้าจัดให้ ใส่ล้อ 9.5 off 22 วิ่งสบายๆเลย ขึ้นเหนือลงใต้ไปมาแล้ว จบครับชุดนี้

ชัดเจน จบจริงครับชุดนี้

• 2 months later...
  • 3 weeks later...

สปริงแดงซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ และโชค KYB คือโช๊คอัฟของยี่ห้อคายาบ้าหรืเปล่าวครับ ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบคำถามผมด้วย

ขอบคุณครับ 

หรั่ง หนองเบน

สปริงแดงซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไรครับ และโชค KYB คือโช๊คอัฟของยี่ห้อคายาบ้าหรืเปล่าวครับ ขอให้ผู้รู้ช่วยตอบคำถามผมด้วย

ขอบคุณครับ

หรั่ง หนองเบน

สปริงแดง หาได้ที่ห้องซื้อขายครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ใช้สปริง 2.0 แทนกันได้ครับ

KYB ก็ Kayaba ครับ ที่นิยมกันก็ Kayaba new sr

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าเปลี่ยนมาใส่สปริงหลัง 2.0 ใช้ไปนานๆมันจะไม่ห้อยหรอครับ ตอนนี้ใส่สปริงเดิมของ 1.8 อยู่ครับ กำลังจะเปลี่ยนอยู่พอดีครับ เพราะถ้าเปลี่ยนสปริงอย่างเดียวคิดว่าใส่สปริงแดงน่าจะจบครับ (ความคิดส่วนตัวน่ะครับ ในกรณีไม่เปลี่ยนโช็คครับ) ยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ สิ้นเดือนนี้กำลังจะเปลี่ยนพอดีครับ

ปล.ในกรณีถ้าเปลี่ยนเป็นสปริงแดง ถ้าใส่ข้างหลังอย่างเดว(ข้างหน้าใส่สปริงเดิม1.8)จะแตกต่างกับใส่สปริงแดงหน้า+หลัง มากไหมครับ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าเปลี่ยนมาใส่สปริงหลัง 2.0 ใช้ไปนานๆมันจะไม่ห้อยหรอครับ ตอนนี้ใส่สปริงเดิมของ 1.8 อยู่ครับ กำลังจะเปลี่ยนอยู่พอดีครับ เพราะถ้าเปลี่ยนสปริงอย่างเดียวคิดว่าใส่สปริงแดงน่าจะจบครับ (ความคิดส่วนตัวน่ะครับ ในกรณีไม่เปลี่ยนโช็คครับ) ยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ สิ้นเดือนนี้กำลังจะเปลี่ยนพอดีครับ

ปล.ในกรณีถ้าเปลี่ยนเป็นสปริงแดง ถ้าใส่ข้างหลังอย่างเดว(ข้างหน้าใส่สปริงเดิม1.8)จะแตกต่างกับใส่สปริงแดงหน้า+หลัง มากไหมครับ ยังไงขอบคุณล่วงหน้าครับ

อันนี้คือพี่ใช้โช๊คเดิมอยู่แล้วจะจับกับสปริงแดงใช่ป่ะคับ ผมว่าถ้าแบบนี้ใส่ทั้งหน้าหลังดีกว่านะครับถ้าพี่ เพราะถ้าหลังแข็งแต่หน้านิ่มผมกลัวเวลาเข้าโค้งแรงรถมันอาจจะเสียหลักได้นะครับคือหน้ามันไม่นิ่งแล้วถ้าจำไม่ผิดอาการแบบนี้เวลาเข้าโค้งท้ายมันจะปัดนะครับ มันมีผลกับการควมคุมเยอะนะคับ คิดว่าถ้าพี่วิ่งมาเบรกแรงๆน้ำหนักจะถูกถ่ายไปข้างหน้ามากเพราะหน้ามันนิ่มมันยวบได้มากกว่าทำให้หน้าทิ่มแถมระยะเบรกหน้าจะเพิ่มมากขึ้นด้วยนะครับ เพราะถ้าเปลี่ยนหน้าหลังอย่างน้อยความแข็งมันก็ยังเท่ากัน เพราะได้ข่าวว่าแดงนี่แข็งอยู่ ผมใส่สปริงเขียวอยู่คับ (ไม่ได้ติดแก็สนะคับ)