Jump to content

ติดแก๊สแล้วใช้ช่วงล่างแบบไหนกันบ้างครับ

Recommended Posts

หาความนุ่มนวลไม่เจอครับ

แล้วมีตัวไหน ที่พอจะมีความนุ่มนวลหลงเหลือนิดๆมั่งอ่ะครับ

เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

จรัด โดนัท 52L เข้าประจำการแทนที่ยางอะไหล่ไปแล้วเรียบร้อย

อยากได้ ฟิลลิ่งคล้ายๆ เดิม หน้าทิ่ม นิดๆ ก้นโด่งหน่อยๆ ครับ

อ่อ ... โช๊ค+สปริง เดิมๆ ของตัว 1.8 กับ 2.0 ต่างกันมากมั้ยครับ ???

แล้วมีตัวไหน ที่พอจะมีความนุ่มนวลหลงเหลือนิดๆมั่งอ่ะครับ

ต้องใช้พวกสตรัทแบบปรับได้ น่าจะหาความนุ่มได้อยู่ครับ

แต่ก็มีหลายแบบ หลายราคา ลองเข้าไปอ่านในห้องแต่งตัวดูครับ

ขอเพิ่มประเด็นนะคับ ใส่โดนัท 51L มารู้สึกท้ายห้อยนิดหนึ่ง จะเปลี่ยนสปริงแบบไหนดีคับระหว่าง สปริงแดงคุณทศกับ TEIN H-TECH อันไหนเหมาะกับการใช้ในความเร็ว 120-140 กม/ชม คับ(อนาคตใส่กันโคลงหลังกับค้ำบนหน้าคับ)

ขอเพิ่มประเด็นนะคับ ใส่โดนัท 51L มารู้สึกท้ายห้อยนิดหนึ่ง จะเปลี่ยนสปริงแบบไหนดีคับระหว่าง สปริงแดงคุณทศกับ TEIN H-TECH อันไหนเหมาะกับการใช้ในความเร็ว 120-140 กม/ชม คับ(อนาคตใส่กันโคลงหลังกับค้ำบนหน้าคับ)

แดงเถอะครับ ทำมาสำหรับรถติดแก๊สโดยเฉพาะ รถนิ่งขึ้นมากครับ

ผมใช้โช๊ค modulo แข็งกว่าโช๊คเดิมเล็กน้อยแต่ยังมีอาการโยนอยู่เล็กน้อย ถ้าใส่โช๊ค modulo กับสปิง Type R จะดีกว่าสปิงเดิมของ modulo หรือเปล่าครับ..

แดงเถอะครับ ทำมาสำหรับรถติดแก๊สโดยเฉพาะ รถนิ่งขึ้นมากครับ

สรุปว่า โช๊คเดิมๆ + สปริงแดงคุณxx โอเคแล้วใช่มั้ยครับ ทั้งความเตี้ย และฟิลลิ่งที่ใกล้เคียงเดิมๆ

สรุปว่า โช๊คเดิมๆ + สปริงแดงคุณxx โอเคแล้วใช่มั้ยครับ ทั้งความเตี้ย และฟิลลิ่งที่ใกล้เคียงเดิมๆ

รถนิ่งขึ้นกว่าสปริงเดิมครับ ไม่โยนไปโยนมา

รถนิ่งขึ้นกว่าสปริงเดิมครับ ไม่โยนไปโยนมา

ตามพี่ต้นว่าละครับ ถ้าอยากได้ฟิวล์ รถเดิม ก็ต้อง สปริงแดงครับ

แต่อาการโยน ก็ยังมีอยู่แต่ ดีกว่าสปริงเดิม

ถ้าให้ดีก็คงต้องเปลี่ยนโช็คด้วยครับ หาโช็คแข็งๆหนึบๆ จับคู่กับ สปริงแดง OK กว่า โช็คเดิม

แต่ถ้าจะให้จบแต่งบ สูงหน่อย ก็ไป สตรัช ครับ จบ แน่นอน

แต่งบน้อยอย่างผม เล่นแบบนี้ไปก่อน อิอิ

ตามพี่ต้นว่าละครับ ถ้าอยากได้ฟิวล์ รถเดิม ก็ต้อง สปริงแดงครับ

แต่อาการโยน ก็ยังมีอยู่แต่ ดีกว่าสปริงเดิม

ถ้าให้ดีก็คงต้องเปลี่ยนโช็คด้วยครับ หาโช็คแข็งๆหนึบๆ จับคู่กับ สปริงแดง OK กว่า โช็คเดิม

แต่ถ้าจะให้จบแต่งบ สูงหน่อย ก็ไป สตรัช ครับ จบ แน่นอน

แต่งบน้อยอย่างผม เล่นแบบนี้ไปก่อน อิอิ

สำหรับสปริงแดง ... เรื่องความสูงเป็นยังงัยบ้างครับ

หน้าทิ่ม ตูดโด่งนิดๆ หรือเปล่า

เผื่อเวลามีคนโดยสาร จะได้หน้าไม่เชิดด ^^

สำหรับสปริงแดง ... เรื่องความสูงเป็นยังงัยบ้างครับ

หน้าทิ่ม ตูดโด่งนิดๆ หรือเปล่า

เผื่อเวลามีคนโดยสาร จะได้หน้าไม่เชิดด ^^

ลองถามพี่ทศ ดูเลยครับ มันจะมี แดงเก่า กับ ใหม่

ถ้าเก่าหน้าจะทิ่มตูดโด่งๆ

ถ้าใหม่ หน้าหลัง้ท่ากันครับ (เหมือนแทบจะไม่ได้โหลด แต่ขับง่าย)

ลองดูครับ ชอบแบบไหน

ตอนนี้ลองสเปเชอร์ไปก่อนครับ งบน้อยแต่ออกมาแบบพอใจมากครับ หน้าทิ่มตูดโด้ง :)

ผมขอสอบถามหน่อยครับ อาทิตย์หน้า

ผมจะเอา civic fd 1.8 ไปติด lpg ถังแคบซูล 58L ได้อ่านหัวข้อนี้

สปริงแดงคุณทศ น่าจะตอบโจทย์ แต่ที่ไม่แน่ใจคือ

ปกติผมมีผู้โดยสาร รวมผม 4 คน ต้องการ รูปแบบการขับเหมือนเดิม

ไม่แน่ใจว่า สปริงแดงคุณทศ ตอบโจทย์ นี้ได้ใช้หรือเปล่าครับ

และไม่แน่ใจว่าจะติดต่อ คุณทศได้ที่ใหนครับ

• 4 weeks later...

ขอเบอร์ติดต่อคุณทศ pm หน่อยนะครับ ท้ายหอยอะครับ ติดเครื่องเสียงมาครับ

089 499 3766 ครับ

• 2 weeks later...

อยากได้นุ่มๆก็นี้เลย. kayaba sr กระบอกฟ้า พร้อมสปิงแดงพี่ทศ. ช้าๆก็นุ่มเร็วๆก็นิ่ง ร้อยหกร้อยเจ็ดยังชิวๆ

ตอนนี้เปลี่ยนสปริงมาใช้ eibach คู่กับโช๊ค Type R

เตี้ยลงมาหน่อยนึง แต่ก็เด้งเหมือนเดิม เพราะโช๊ค Type R แข็งมากกกกก

สปริงคุณทศ

สปริง eibach

สปริงเดิม

ตอนนี้เปลี่ยนสปริงมาใช้ eibach คู่กับโช๊ค Type R

เตี้ยลงมาหน่อยนึง แต่ก็เด้งเหมือนเดิม เพราะโช๊ค Type R แข็งมากกกกก

สปริงคุณทศ

สปริงเดิม

ดีกว่าเดิมไหมคับ

• 4 weeks later...

ผมใส่ H-Drive แน่น หนึบ ลืมไปเลยว่าข้างหลังมีแก๊ส :D

ใส่ Shock AB FD2 Type R ล้อ 17 off +39 ยาง DZ101 225/45/R17

นั่ง 6 คน แบกถัง gas 58 kg. สบายมากไม่มีติด หนึบตลอด

:) ใช้โช๊ค Type R แบกอยู่ครับผมถังโดนัท 62 ลิตร ล้อ 8.5 Off +25 แก้มยางยังปลอดภัยดี

สาดโค้งก็มันดี เสียอย่างคุณนายบ่น :D

ถ้าล้อหลังใส่ 17*9 +35 (ล้นแล้วละ) ติดโดนัท54ลิตร นั่งหลังเต็ม H-drive เอาอยู่ไหมครับ หรือต้อง Type R อย่างเดียว ลังเลๆ

ดีกว่าเดิมไหมคับ

ดีกว่าเดิมครับ สปริงeibach ประสิทธิภาพดีกว่าสปริงเดิมแน่นอนอยู่แล้วครับ แต่ที่ชอบคือรถเตี้ยลงล้อดูเต็มซุ้มขึ้นครับ

เอามาแชร์นะครับ ขอผมถังโดนัท 46 ลิตร

ครั้งแรก โช๊คเดิม สปริงเดิม ล้อเดิม 16 ลาย 5 ก้านอ่ะครับ ผมเปลี่ยนยางรองสปริงด้านล่าง (เห็นช่างเรียกว่า สุพรีรีม) ของเดิมหนาประมาณ 2-3 mm. ของใหม่หนา 1 นิ้ว ท้ายสูงขึ้นมาหน่อยนึง ไม่ห้อยเหมือนก่อน แต่ถ้านั่ง 5 คน เริ่มห้อย ความรู้สึกในการขับเหมือนเดิม

ครั้งที่ 2 โช๊คเดิม สปริงโหลด Tanabe ล้อ 17 F8R8 และยังใส่ยางรองสปริง 1 นิ้วเหมือนเดิม ความสูงหน้าหลังเหมือนจะเท่ากัน นั่ง 5 คน ท้ายจอมถึงยางเลย ที่เค้าเรียกว่ามุดซุ้มเป็นงี้เอง แต่หมดแต่ท้ายอย่างเดียว 555 จั๊มแรงๆมีครืดคร้าด

ครั้งที่ 3 เปลี่ยนโช๊ค TEIN SS ล้อ 17 เหมือนเดิม เอายางรองสปริง(สุพรีรีม)ออก เอายางรองของเดิมรถใส่คืน ปรับหลังแข็งสุด และปรับเกลียวสูงประมาณ 80% ของความสูงเกลียวทั้งหมด เฉพาะหลังอย่างเดียว ความรู้สึกในการขับ ไม่แข็งมากนะครับ กำลังดี นั่ง 5 คนยุบลงไปนิดเดียว จั๊มเนินแรง คอสะพานไม่ติดอีกเลย โอเคมาก

ถ้าถามผมนะ โช๊คพวก SS, H-Drive, Silver ใส่ล้อกว้างๆ น่าจะโอเคหมดอ่ะครับ ความรู้สึกไม่น่าต่างกันครับ ส่วนโช๊ค TypeR เกือบได้ใส่แล้วเหมือนกันครับ น่าจะเหมาะกับรถติดแก๊สเหมือนกันอ่ะครับ