Jump to content

ติดแก๊สแล้วใช้ช่วงล่างแบบไหนกันบ้างครับ

Recommended Posts

ผมเพิ่งลอง สปริงแดง 15mm+โช๊คเดิมๆ

โดยถอด silver's ออก

ผลที่ได้

1. รถสูงกว่าเดิม

2. หน้า หลังสูงเท่ากัน แต่ตอนคุยบอกหน้าจะทิ่มกว่า

3. เวลาขับเข้าโค้งเดิมๆประจำ ผลคือเต้นครับ(เพราะโช๊คเดิม)

4. แน่นอนฟีลลิ่งนิ่มขึ้น แต่ไม่แน่นเท่าเดิม

มาแชร์ครับ...

• 2 weeks later...

ผมเพิ่งลอง สปริงแดง 15mm+โช๊คเดิมๆ

โดยถอด silver's ออก

ผลที่ได้

1. รถสูงกว่าเดิม

2. หน้า หลังสูงเท่ากัน แต่ตอนคุยบอกหน้าจะทิ่มกว่า

3. เวลาขับเข้าโค้งเดิมๆประจำ ผลคือเต้นครับ(เพราะโช๊คเดิม)

4. แน่นอนฟีลลิ่งนิ่มขึ้น แต่ไม่แน่นเท่าเดิม

มาแชร์ครับ...

ผมของแชร์ด้วยแล้วกันครับ

ผมเองใช้ Spring แดงตัวใหม่พี่ทศ กับ Donut 54Lite ครับ เห็นว่าคนละตัวกับ Capsule คือ แข็งกว่า

ของผมจะคล้ายๆกันนะครับคือ รถสูงกว่าเดิมแน่นอนครับ อาจจะต้องรอ Spring Set ตัวอีกแปป

แต่ต่างกันที่ หน้าและหลังผมสูงไม่เท่ากันครับ หน้าผมเตี๊ยกว่าด้านหลังอีก สวยดีครับ ชอบๆ

Gas เต็มถังกับน้ำมันครึ่งถังนะครับ ( ว่าจะเติมน้ำมันให้เต็มถังไปเลย )

หน้าทิ่มตูดโด่งครับ ไว้เย็นนี้จะอัพภาพให้ดูครับ ( ถูกใจอีกรอบ )

สำหรับการขับขี่

ของผมยังไม่เคยใช้ตัวอื่นเลยบอกไม่ได้ว่า แตกต่างกันอย่างไร รู้แต่ว่า ดีกว่า Spring เดิมชัดเจนครับ

แต่ช่วง Jump คอสะพาน ที่ความเร็วประมาณ 120-130 มันเด้ง นิดๆครับ เหมือนโช็คมันเอาไม่อยู่จริงๆ ลองทั้ง 2 สะพาน อาการเดียวกันเลยครับ

โช็คใช้งานมา ประมาณ 90,000 Km. ครับ

ผมใส่กันโคลงของพี่แซมครับ 19mm. (ไทยทำ ตอนแรกเข้าใจว่าของ เมกา)

โดยรวม ถือว่าดีขึ้นตามที่ พี่ๆหลายท่านแนะนำมาครับ

• สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้รถติดแก๊ส ถังแคปซูล ตอนนี้ไปจัดสปริงคุณทศ แดงใหม่ 15 มม. หน้า-หลัง ล้อลาย Ep 3 ตัว 2.0
  • คนที่เคยใช้สปริงแดง ตัวนี้คุณทศเขาบอกว่า เกิน 1000 โลมันจะลงอีก มีใครเคยใช้เกินไหมแบบสัก 5000 โลขึ้นตอนนี้ผมใช้มาเกือบ 2000 โล มันลงแต่ล้อยังห่างซุ้มครับ หน้า ประมาณ 3 นิ้วสอดฟิต หลัง ประมาณ 3 นิ้วครึ่ง อยากทราบว่ามันจะลงประมาณไหน ต้องใช้ไปประมาณกี่โลมันถึงจะ set ตัวอ่ะครับ ใครพอแนะนำไหมว่าควรเติมน้ำมันเท่าไร แก๊สประมาณไหน มันถึงจะสวยพอดีกับสปริงตัวนี้ ลองทั้งนำมัน+แก๊ซเต็มถังผมว่ามันหนักเปล่าอ่ะครับ (แต่เรื่องความนุ่มนวลเนี่ยต้องยอมของเขาครับ)
  • ถ้าผมจะถอดสปริงแดงแล้วใส่สปริงแต่งกับโช๊คเดิม ควรใช้ตัวไหน หรือมีตัวไหนที่แนะนำ ครับ แบบกระด่างพอประมาณ ใช้รถ 2 คนสว่นใหญ่มีบรรทุก 5 คนบ้าง ใจอยากให้ลงมาอีกหน่อยอ่ะครับ tein h&r หรือ tanabe ที่ใช้กับโช๊ดเดิมเท่าที่ทราบใช้สปริงแต่ง + โช๊คเดิมเดี๋ยวมันจะเเตก
  • ถ้าขยับไป H -Drive มันจะเเข็งกว่าเดิมมากไหมครับ

ปล.พอดีเพิ่งได้เจ้า Fd มา ตอนนี้ปวดหัวมากกลัวเปลี่ยนไปเปลี่ยนมามันไม่จบอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ของผมไม่รู้ว่ากี่นิ้วสอด รู้แต่ว่า ความกว้าง Iphone 3Gs หน่ะครับ ตอนนี้วิ่งมา400Km. ละ มันยังไม่ลงเท่าไหร่

ยังแอบสูงๆ อยู่ แต่ก็ OK จั้มคอสะพานหรืออื่นๆ ไม่กลัวละ

แต่วิ่งเร็วๆ รู้สึกว่ามันเต้นๆครับ คิดว่าโช็คน่าจะเสื่อมแล้วครับ

ตอนนี้กำลังมองหา Shock Up ใหม่ครับ อยากได้แบบหนึบๆ แข็งนิดหน่อยบ้าง ในราคาไม่เกินหมื่นนี่ ไม่รู้ว่าจะมีตัวไหนน่าจับบ้าง

พี่ๆท่านใดมีแนะนำบ้างครับ

อาการคล้ายกันเลยครับ โด่งหน้าทิ่ม รอคำแนะนำ แต่ว่าไปตอนนี้ก็สบายน่ะครับ นึบ นุ่ม ส่วนเรื่องโช๊คตอนใส่สปริงคุณทศเขาบอกว่าสปริงเขาเหมาะโช๊คเดิม กับ kayaba new sr อ่ะครับ

อาการคล้ายกันเลยครับ โด่งหน้าทิ่ม รอคำแนะนำ แต่ว่าไปตอนนี้ก็สบายน่ะครับ นึบ นุ่ม ส่วนเรื่องโช๊คตอนใส่สปริงคุณทศเขาบอกว่าสปริงเขาเหมาะโช๊คเดิม กับ kayaba new sr อ่ะครับ

อ่อ ขอบคุณครับ อาจจะมองเจ้าสองตัวนี้ไว้ก่อนหน่ะครับ เพราะว่าวิ่งเร็วๆ ถือว่ายังนิ่งดีอยู่ครับ เหลือแค่ช่วง Jump คอสะพานนั้นละครับ ดิ้นๆ อยู่

ผมว่าโช๊คเดิม มันจับสปริงคุณทศไม่อยู่นะ เพราะสปริงแดงมันจะแข็งกว่าสปริงเดิมมาก คงต้องหาโช๊คที่หนึบกว่าเดิมครับ

ผมว่าโช๊คเดิม มันจับสปริงคุณทศไม่อยู่นะ เพราะสปริงแดงมันจะแข็งกว่าสปริงเดิมมาก คงต้องหาโช๊คที่หนึบกว่าเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ใจเทไป Kayaba New SR แล้วครับ

แต่ยังกังวลนิดๆเรื่องความนุ่มนวลที่ทางพี่ทศว่า Shock Up เดิมดีกว่าเยอะครับ

มีพี่ท่านใดใช้ สปริงแดงใหม่ + New SR บ้างครับ ว่ากระด้างกว่าเดิมมากมั้ยครับ

ต้องคำนึงไว้อยางนึงว่า รถติดแก๊สแล้วจะนุ่มมากไม่ได้นะครับ เพราะได้เพิ่มภาระน้ำหนักถังแก๊สไว้ที่ท้ายรถ

ถ้านุ่มแบบโช๊คเดิมๆ จะกลายเป็นย้วยเลยครับ เพราะท้ายจะเหวี่ยง วิ่งตรงๆพอได้เพราะสปริงแดงช่วยการทรงตัวดีอยู่แล้ว

แต่ถ้ามีการโยนตัวมากๆเช่นจั๊มคอสะพาน หรือโค้งจัดๆ โช๊คเดิมมันจะเอาไม่อยู่แล้วเพราะน้ำหนักที่ท้ายรถมันผิดสเป็คไปแล้วครับ

Kayaba New SR น่าจะลงตัวครับถ้าไม่ชอบแข็งมาก หนึบกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ใจเทไป Kayaba New SR แล้วครับ

แต่ยังกังวลนิดๆเรื่องความนุ่มนวลที่ทางพี่ทศว่า Shock Up เดิมดีกว่าเยอะครับ

มีพี่ท่านใดใช้ สปริงแดงใหม่ + New SR บ้างครับ ว่ากระด้างกว่าเดิมมากมั้ยครับ

ปัญหาเดียวกันเลย....ครับ พอดีคันนี้ผมกระด้างมากไม่ได้ด้วยอ่ะ ถ้าไม่งั้นผมคงไปจบที่โช๊ค tyre r แล้วอ่ะครับราคาพอได้ด้วยแต่เสียดายแข็งไปอ่ะ New SR เนี่ยเขาว่ากำลังดีแต่ราคาก็ได้เรื่องเหมือนกันน่ะเนี่ย อยากรู้ feel

ต้องคำนึงไว้อยางนึงว่า รถติดแก๊สแล้วจะนุ่มมากไม่ได้นะครับ เพราะได้เพิ่มภาระน้ำหนักถังแก๊สไว้ที่ท้ายรถ

ถ้านุ่มแบบโช๊คเดิมๆ จะกลายเป็นย้วยเลยครับ เพราะท้ายจะเหวี่ยง วิ่งตรงๆพอได้เพราะสปริงแดงช่วยการทรงตัวดีอยู่แล้ว

แต่ถ้ามีการโยนตัวมากๆเช่นจั๊มคอสะพาน หรือโค้งจัดๆ โช๊คเดิมมันจะเอาไม่อยู่แล้วเพราะน้ำหนักที่ท้ายรถมันผิดสเป็คไปแล้วครับ

Kayaba New SR น่าจะลงตัวครับถ้าไม่ชอบแข็งมาก หนึบกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ

OK ครับ อย่างนั้น จะได้ลองเปลี่ยนเป็น Kayaba new sr ดูครับ ไหนๆ ก็แต่งรถละ

ปัญหาเดียวกันเลย....ครับ พอดีคันนี้ผมกระด้างมากไม่ได้ด้วยอ่ะ ถ้าไม่งั้นผมคงไปจบที่โช๊ค tyre r แล้วอ่ะครับราคาพอได้ด้วยแต่เสียดายแข็งไปอ่ะ New SR เนี่ยเขาว่ากำลังดีแต่ราคาก็ได้เรื่องเหมือนกันน่ะเนี่ย อยากรู้ feel

กะไว้ว่าสิ้นเดือนนี้จะลองไปเปลี่ยนเป็น New SR ดูครับ ไหนๆ ก็ แต่งรถเยอะละ ใช้ให้คุ้มครับ

OK ครับ อย่างนั้น จะได้ลองเปลี่ยนเป็น Kayaba new sr ดูครับ ไหนๆ ก็แต่งรถละ

กะไว้ว่าสิ้นเดือนนี้จะลองไปเปลี่ยนเป็น New SR ดูครับ ไหนๆ ก็ แต่งรถเยอะละ ใช้ให้คุ้มครับ

เปลี่ยนแล้วมารีวิวให้ด้วยนะครับ ผมกะลังเก็บตังอยู่เล็งๆไว้เหมือนกันคับ

เปลี่ยนแล้วมารีวิวให้ด้วยนะครับ ผมกะลังเก็บตังอยู่เล็งๆไว้เหมือนกันคับ

ได้ครับ อาจจะขอ Review ช้านิดนะครับ ว่าจะเอา Bonus ซื้อสิ้นปีครับ

เพิ่งจะติด Gas ไป งบหมดครับ ( Iphone 5 ก็จะมาอีก ) เลยยิ่งหมดเข้าไปใหญ่ครับ

ได้ครับ อาจจะขอ Review ช้านิดนะครับ ว่าจะเอา Bonus ซื้อสิ้นปีครับ

เพิ่งจะติด Gas ไป งบหมดครับ ( Iphone 5 ก็จะมาอีก ) เลยยิ่งหมดเข้าไปใหญ่ครับ

จัยเดียวกับผมเลยคับ กะไว้รอโบนัสเหมือนกันคับ

พี่ท่านใด จะเปลี่ยน Shock Up ใหม่ช่วง สิ้นปี ไปติดตั้งพร้อมกันมั้ยครับ เผื่อได้ส่วนลดอะไรบ้าง

อย่างน้อยก็ 2-3 คันครับผม

พี่ท่านใด จะเปลี่ยน Shock Up ใหม่ช่วง สิ้นปี ไปติดตั้งพร้อมกันมั้ยครับ เผื่อได้ส่วนลดอะไรบ้าง

อย่างน้อยก็ 2-3 คันครับผม

รอคำตอบไปใจเย็นๆครับ เหมือนมีคนใช้อยู่นะ ผมก็โช้คเสื่อมแล้ว กำลังหาใหม่อยู่แต่หาที่ลงตัวยังไม่ได้ครับเพราะดันมีโปรเจคเปลี่ยนสปริงมาดักอยู่ พวกโช้คที่ปรับความหนืดอัตโนมัติเลยดูจะไม่เหมาะครับ พี่ทศว่ามันจะทำเราตับแตก

• 4 weeks later...

มาติดตาม update ข่าวครับผม

ตอนนี้ใช้รถ ปกติเป็นคนขับไม่ค่อยเบรคอยู่แล้ว หลุมเล็กหลุมน้อย วิ่งไปเลย... เจอคอสะพานเส้นวงแหวนตะวันตกบางจุด เป็น จุด Jump ลึกๆ (รอยรถขูดเยอะๆ)

ผมชอบใส่ครับ

แต่ตอนนี้เจออาการอย่างนึงคือ เวลาช่วง Rebound ของรถนั้น เหมือนมันขึ้นซ้ายและขวาไม่เท่ากัน ( ท้าย ) ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุใดกันแน่ แต่เดาว่าอาจจะเกิดจากน้ำหนักท้ายรถที่เพิ่มมามากขึ้นนั้นเอง แต่ในการใช้งานปกติ วิ่งดีมาก

1. Spring แดงคุณทศ

2. กันโคลงหลัง 19mm. พี่แซม

3. ล้อเดิม + Shockup เดิม

ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง Excel G กับ New SR

พี่ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ

ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

เคยถามร้านโช็คอยู่เหมือนๆกับ ว่า ตัว Exel G จะยังจับได้ไม่ดีเท่า New SR นะครับ

คล้ายๆว่า คุณสมบัติมัน พอกับ โช็คเดิมๆอะครับ ความหนึบไม่เห็นผลชัดเจนครับ

มีร้านติดตั้งอุปกรณ์แก๊สมาแนะนำจร้า

ร้านศรีราชา ทีเค-ออโต้

ตั้ดตั้งดี อุปกรณ์มาตรฐานพร้อมการรับประกัน ดูแลหลังการขายดีมากเลย ทั้งรถที่ติดอุปกรณ์จากที่่่นี่และรถที่ติดมาแล้วเข้ามาแก้ไข

สนใจติดต่อได้ 087-6033990,087-6037127